Số lượng thành viên sử dụng Facebook trên di động đạt 250 triệu người

babybungbu
1/4/2011 9:21Phản hồi: 39
Số lượng thành viên sử dụng Facebook trên di động đạt 250 triệu người

Facebook thật là biết cách làm hài lòng người dùng. Ngoài phiên bản web truyền thống, hiện nay hầu hết các nền tảng di động phổ biến đều đã được trang bị ứng dụng Facebook chuyên dụng. Nếu như vào tháng 2 năm ngoái, Facebook tuyên bố mỗi tháng trung bình có khoảng 100 triệu người truy cập Facebook từ thiết bị di động, thì năm nay con số ấy đã tăng hơn gấp đôi, lên mức 250 triệu. Một con số ấn tượng!

Facebook là ứng dụng được cài sẵn cho hầu hết các hệ điều hành nổi tiếng như iOS, Android hay WebOS. Tuy nhiên, thực tế là hầu hết người dùng di động lại truy cập Facebook từ trình duyệt web thay vì ứng dụng sẵn có. Từ trước đến nay. khi bạn truy cập Facebook từ trình duyệt web của smartphone, bạn sẽ tự động được chuyển đến trang touch.facebook.com, vốn được tối ưu hóa cho các thiết bị cảm ứng màn hình lớn. Trong khi đó, nếu bạn chỉ sử dụng điện thoại thông thường, Facebook lại có một phiên bản khác là m.facebook.com. Thật phức tạp phải không? Facebook đã nhận ra điều này, và hãng quyết định sẽ nhập 2 phiên bản này làm một.

Nếu như vậy, người dùng smartphone sẽ thắc mắc: "Vậy giờ đây tôi phải dùng phiên bản thấp cấp với ít tính năng hơn sao?". Dĩ nhiên là không. Giám đốc mảng sản phẩm di động của Facebook ông Erick Tseng cho biết việc sử dụng 2 phiên bản trên trình duyệt web thật sự gây một số phiền toái. Ví dụ như đội ngũ kỹ sư phải thiết kế các tính năng đến 2 lần cho phù hợp với 2 phiên bản, điều này gây nên sự mất cân bằng về trải nghiệm của người dùng. Do vậy, từ bây giờ Facebook sẽ sử dụng một cơ cấu mới dựa trên XHP, Javelin và WURFL, sử dụng chung một bộ mã nền, chỉ có các tính năng trên giao diện là được tùy biến riêng cho từng loại thiết bị di động.

Nói cách khác, đội ngũ kỹ sư của Facebook chỉ phải xây dựng tính năng 1 lần trên nền tảng chung. Phần còn lại tùy thuộc vào khả năng hỗ trợ của thiết bị. Nếu được hỗ trợ, tính năng ấy sẽ xuất hiện. Ngoài việc quan tâm đến năng lực của phần cứng, Facebook còn tập trung tối ưu hóa đồ họa trên giao diện, dưới đây là 1 ví dụ nhỏ về 3 phiên bản của phím Chia sẻ, tương ứng với các thiết bị di động khác nhau.

Tính năng này đã bắt đầu được triển khai từ cuối tháng trước, và người dùng có thể bắt đầu sử dụng nó sau 1 - 2 tuần nữa.

Nguồn: Techcrunch
39 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ufdb
CAO CẤP
13 năm
yeah nhất là sau khi mạng VN cấm fb thì chỉ có 2 cách vào mà ko phải chỉnh sửa gì : xài máy của nokia hoặc opera cho mobile (bản dành cho computer vẫn ko vào được)
thipm2020
TÍCH CỰC
13 năm
Yeah, mình vẫn vào FB trên OM
tuandavinci
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bản thân mình vẫn thích dùng Facebook trêm máy tính hơn!
Không bỏ ra quá nhiều tiền để sử dụng Facebook trên điên thoại làm gì cả!
songviet
TÍCH CỰC
13 năm
ko hiểu xài fb trên dt up hình rất khó, mà bây h các mạng ở vn đều cấm truy cập fb (chả hỉu) nên chức năng truy cập fb trên dt trở nên vô cùng vô lí.
Nhà nước mình quản lí yếu kém thật sự là ko có tài nên mới cấm hết cái này đến cái khác ,Chẳng lẽ chỉ vì tụi phản động mà cấm 1 trang mạng xã hội nổ tiếng bậc nhất thế giới hiện nay. Cấm cái này thì tụi phản động cũng kiếm cái khác mà ,nên chuyện cấm fb là diều phi lý .Chưa làm dc điều gì tốt đẹp mà toàn thấy ngăn cản những cái hay cái đẹp. ôi nhà nước ......
dạo này net PC chặn FB nhưng vào bằng OM trên BB thì ok!nhưng nhiều người bị chặn quá,ko xài được,nên FB thấy trống vắng hẳn!
thứ nhất,máy tính em vẫn truy cập facebook đều đều.
thứ hai,em vẫn up ảnh bình thường từ điện thoại.có điều tốn dung lượng vì máy em 5 chấm,ảnh tầm 1mb,nếu có wifi thì không thành vấn đề.(gửi mail cho facebook là ok mà)

---------- Post added at 08:33 AM ---------- Previous post was at 08:31 AM ----------

facebook trên điện thoại tiện hơn nhiều,mình có thể cập nhật mọi lúc mọi nơi.có những câu status đúng thời điểm.không lẽ chỉ bật máy tính lên chỉ để vào facebook.mà chỉ cần dùng 1 em NOKIA(vì java nó mạnh) loại bình dân như 2700 là đã có thể thoải mái vào facebook rồi.
Nhà mạng chặn rồi, vào = 3G thì được, wifi có vào được bt đâu. Ai có cách nào ko, máy tính thì còn đổi host được chứ đt thì chịu 😔

Vào = Opera thì vẫn vào được = wifi.
Bạn có thể vào địa chỉ m.snaptu.com và tải snaptu về điện thoại, nó có hỗ trợ fb và mình thấy rất hay. Vì là java nên không phải xoắn.
ko biết trong 250 triệu người dùng fb trên dth nó có tính dc con ZuneHD của mình trong đó ko nhỉ ^^
anhduan
ĐẠI BÀNG
13 năm
Facebook hơn hẳn các mạng xã hội khác ở chỗ hướng đến trải nghiệm cá nhân khi sử dụng nó. Di động hóa rất tốt là một phần đó. Thật tuyệt.......!
vy7291
ĐẠI BÀNG
13 năm
facebook trên snaptu chưa bao giờ bị chặn 😁
wave30z2
TÍCH CỰC
13 năm
facebook là cái gì ấy nhỉ, cũng không hiểu ?
CLong
TÍCH CỰC
13 năm
bác ko biết thật hay đùa thế? nó là mạng xã hội lớn nhất thế giới.
bây giờ trên điện thoại có vào được nữa đâu, mấy ông nhà mạng của VN chặn rồi 😆
Điện thoại của tui vẫn fb ầm ầm, C7, E72 xài Vina, Mobi vẫn fb tốt hàng ngày, có thấy chặn đâu. Cả máy bàn ở nhà lẫn cty đang xài VNPT cũng vào tốt.
Xài điện thoại thì tải Snaptu về dùng fb, tw cũng đc nè... Dùng Nokia thì lên Ovi Store tải, ko thì vào http://m.snaptu.com down về. Hôm rồi down về cho thằng bạn xài N82 vô fb nó khoái chí lắm.
Mà giờ bị chặn nhiều nên nhiều bạn bè bỏ luôn ko vô, mình vô đc mà tụi nó ko vô đc nên cũng hơi trống vắng. Mình lọt chọt đc ít IT nên có chặn thì cũng ráng vô, bạn bè nhiều đứa ko biết, hoặc làm biếng thì tụi nó cũng bỏ luôn.
meoden8x
TÍCH CỰC
13 năm
Đã có bản cho iPad đâu, dùng bản cho iPhone trên iPad ức chế quá, gỡ ra rồi😔.
Trong số 250 triệu kia có mình,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,
Có hẳn 1 box trên diễn đàn hướng dẫn cách vào fb = 3G mà, phổ thông nhất thì dùng HotSpot Shield. Bạn nào cần chịu khó search tý sẽ có thôi 😃
thanchau08
ĐẠI BÀNG
13 năm
đằng nào thì nó cũng đã bị chặn. Bạn bè thì cứ vơi dần theo ngày tháng.có lẽ nên quên face đi thôi
WoW công nhận facebook mới đẹp thật ^^ e đang dùng nãy h sướng qá
Thế theo bạn thì do cái gì? Rõ ràng hôm xưa xem giao lưu trực tuyến trên VTC2, cái tên Nam hay gì gì đấy của ...... có nói đến thế và lực. Bạn giải thích xem? Tớ còn gọi điện đến thắc mắc về fb bị chặn mà bọn nó lờ đi.
thật sự thì mình ít xài FB nhưng cũng đăng ký TK cách đây mấy năm rồi,lâu ko dùng máy tính nên ko biết sao FB lại bị chặn vậy,ai có thể giải thích cho mình ko

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019