Sơ nét các dòng túi máy ảnh Lowepro

starnt
15/8/2014 1:22Phản hồi: 16
Sơ nét các dòng túi máy ảnh Lowepro

Có khá nhiều những tay máy không chuyên và cả chuyên nghiệp chú trọng vào máy và ống kính mà chưa thực sự quan tâm tới các phụ kiện quan trọng khác - trong đó có thiết bị chứa đựng máy ảnh. Túi / ba lô đựng máy ảnh phù hợp sẽ giúp bảo vệ thiết bị tốt nhất, thuận lợi nhất trong các bối cảnh chụp khác nhau và còn giải quyết được vấn đề ngoại hình thẩm mỹ.

Tinh Tế đã có hai bài Sơ nét về túi đựng máy ảnh và chiếc Double Access của M-rock (mời click vào link) trong video này chúng tôi sẽ nói về một số đại diện chính của LowePro là dòng khá thịnh hành ở Việt Nam

Video phân loại tương đối theo 5 nhóm lớn (bỏ qua dòng lớn nhất vali kéo và các túi nhỏ cho máy compact cùng một vài dòng phụ khác)
  1. Balo (Backback) chuyển chỉ đựng máy ảnh (ống kính)
  2. Balo (Backback) đựng máy, ống và có thể là quần áo để đi du lịch
  3. Túi / Balo đeo chéo trên lưng (Sling) có thể hất nhanh ra trước để lấy máy chụp liền
  4. Túi đeo vai (Shoudler pack/bag) như các túi xách đeo vai thông thường
  5. Túi một máy chụp liền (top loader) chứa một máy và ống đã gắn đeo vai lấy máy chụp liền
Các điểm lưu ý:
  • Mỗi một dòng lớn có vài biến thể nhỏ về kiểu dáng và tính năng
  • Mỗi một mẫu thường có 2-3 kích thước (như kích thước quần áo)
  • Cân nhắc những khía cạnh khác như chống chịu thời tiết (AW all weather), có gài được chân máy hay không, có chứa được máy tính / máy tính bảng hay không
  • Phong cách sử dụng: muốn lấy máy dễ dàng, hay đề cao cảnh giác chống trộm, rớt máy nếu quên kéo khóa ....
  • Kiểu dáng, màu sắc
Thường thì 1 chiếc túi / balo chỉ phục vụ được một số rất chọn lọc nhu cầu (tuy có khả năng tùy biến nào đó). Ví dụ đã là dòng 1 to nặng thì không thể tiện như dòng 3, đã tiện như dòng 5 thì không thể chứa thêm ống kính thứ hai .... lý tưởng mà nói thì ta có thể có 2-3 túi cho từng mục đích, tuy nhiên nếu chỉ có thể mua một thì hãy cân nhắc nhu cầu nào là CHỦ YẾU, tránh suy nghĩ đã mua thì mua một cái BỰ luôn, hoặc thấy nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp dùng model cụ thể nào đó thì model đó "tốt nhất"

Trân trọng cảm ơn công ty Vicvietnam đã hỗ trợ thực hiện video này
16 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Em thích 2 cái dòng đầu tiên. A. Thanh có thể tư vấn giúp Em về trọng lượng ko ạh...
và ví duj EM muốn bỏ 2 body và 3 lens gồm 1 tele 70-200 và 2 wire thì có đủ ko.. và có thoải mái lưng khi đeo ko ạ
@Tiến Tân 1803 Nên xem kỹ bài và vào link ở cuối bài để coi thông số kỹ thuật, anh đâu biết chiều cao cân nặng số đo ba vòng của em mà nói thoải mái hay không 😃
mình mua cả 3 loại ,tuỳ theo từng cuộc dã ngoại mà chơi
sioto
ĐẠI BÀNG
10 năm
Tốt nhất là chạy xe ra xem thật tế, đeo thực tế, cái nào hợp với nhu cầu, ngoại hình thì đeo về. Nhưng ra đến cửa bị bảo vệ bắt lại, mới nhớ là đeo sướng quá mà quên đi điều quan trọng nhất là trả tiền. Ha.. ha... Còn phải hợp túi tiền nữa.
Răng lại xóa bác nhỉ
@Pham Hung Cuong File lỗi, đã sửa lại mời bác coi 😃
Minhnq0702
ĐẠI BÀNG
10 năm
Lâu rồi mới có clip hay xem 😁
katorissvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
Em cũng đang dùng 1 túi lower, gắn thường trực em body+lens. Chắc là thuộc dạng số 5 ạ. 😁
túi Lowepro đẹp và tiện lợi quá 😃, phải mua đựng máy ảnh liền thôi
nghia89a
ĐẠI BÀNG
10 năm
ận nào biết chổ mua các loại túi này với giá cảtôes nhất ko ? mình fai đổi túi cho em nó thôi ><"
mình thấy túi gọn nhẹ vẫn thích nhất

đi nhiều, chụp nhiều, túi to vừa nặng vừa khó tác nghiệp hay bị dòm
Thích nhất loại túi Sling 😁 Mà ở HN mua túi hãng này ở đâu vậy ạ?
stefan51
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thấy mặc cái áo, tưởng cuối clip sẽ bonus luôn phần giứi thiếu cái máy đó chứ Dr. Thanh!
Dòng Sling xài khá ổn. Đợt mình đi chụp từ sáng tới chiều mà vẫn chưa mỏi vai, tinh thần cứ gọi là phơi phới. 🆒
Các bác ơi sao em k post được bài nhỉ
hiep06_01
TÍCH CỰC
10 năm
Toàn là túi pro, mình thì thích dùng túi nhỏ, gọn nhẹ, mang đi đâu cũng tiện.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019