Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

So sánh 2 dịch vụ nghe nhạc Apple Music và Spotify

Kan Takahashi
14/3/2018 19:10Phản hồi: 18
So sánh 2 dịch vụ nghe nhạc Apple Music và Spotify
Spotify vừa mới chính thức xuất hiện ở Việt Nam, và Apple Music cũng xuất hiện được một thời gian. Vậy là 2 dịch vụ âm nhạc lớn đều đã có mặt ở nước ta 😁 Nhân tiện đang dùng cả 2 dịch vụ âm nhạc này, mình làm luôn cái bài so sánh cho các bạn xem nên dùng Spotify hay Apple Music.

Tl;dr:
  • Nghe nhạc châu Á, dùng đồ Apple nhiều: Apple Music
  • Ít nghe nhạc Á, dùng nhiều thiết bị khác nhau (Android, iDevices, TV), nghe nhạc theo tâm trạng, nghe nhạc theo trend thế giới, nghe DJ rì mích vinahouse (đùa, remix nghiêm túc): Spotify

1. Giá
  • Apple Music cho dùng thử 3 tháng, sau đó bạn bắt buộc phải trả tiền để tiếp tục sử dụng.
  • Spotify có lựa chọn dùng miễn phí, nhạc bị giới hạn ở mức 96kbit/s, không được chọn bài (chỉ cho nghe ngẫu nhiên), có quảng cáo và không kết nối với thiết bị khác được (bluetooth thì vẫn bình thường). Spotify Premium cho dùng thử 1 tháng.
Bảng giá của Apple Music và Spotify Premium:

2. Chất lượng âm thanh:

Apple Music chỉ có một chất lượng và bạn không cần phải quan tâm nhiều về nó, Spotify, ngược lại cho phép chọn 96-160-320kbit tùy theo bạn muốn tiết kiệm data hay muốn nghe nhạc chất lượng cao. Nhiều ý kiến đánh giá chất lượng âm thanh của cả 2 dịch vụ này, theo mình thì cả 2 đều ngang ngửa nhau (Không tính mấy bài upscale fake trên Chiasenhac với Zing so nha).

3. Điểm mạnh-yếu của từng dịch vụ:

1. Apple Music
  • Tích hợp sâu vào iDevices, hệ sinh thái của Apple. Nếu bạn là Sheeple, í nhầm người dùng đồ Apple nhiều, Apple Music dĩ nhiên là lựa chọn đúng đắn cho bạn =)) một vài điểm có thể kể đến như nghe nhạc trên Apple Watch, loa HomePod hay Sonos, tích hợp khá tốt với Apple TV.

Chơi mấy đồ này thì auto Apple Music thôi ;)
  • Cho phép chọn nhạc làm báo thức trên iPhone, iPad. Cái này lẽ ra phải để chung với cái trên, nhưng mà nó là điểm mạnh riêng đối với mình.​
  • AirPlay/CarPlay, nếu nhà/xe bạn đang dùng loa có hỗ trợ AirPlay/CarPlay thì có thể cast nhạc lên để nghe.

• Gói gia đình rẻ hơn Spotify. Hiện tại Apple Music cho 6 tài khoản, còn Spotify chỉ có 5, chia đầu người ra thì Apple Music rẻ hơn một chút nhỉ?
  • Kho nhạc châu Á rộng hơn Spotify nhiều lần. Nếu bạn nghe nhạc Hàn, Thái, Lào, Nhật, Việt Nam thì Apple Music là lựa chọn đúng đắn.

Đầy đủ không thiếu miếng nào
  • Có sẵn lời bài hát.
  • Danh sách nhạc khá hạn chế, nếu như Spotify dùng thuật toán để gợi ý nhạc thì Apple Music lại lập danh sách phát bằng người biên tập, nên mình cảm giác danh sách phát bên Apple Music có hơi nhàm chán, kể cả radio cũng đa số là những bài nổi tiếng và bị lặp bài rất nhiều.

Đã nghe gần như toàn bộ playlist...

Quảng cáo

Không có gợi ý nhạc vào playlist luôn

• Apple Music trên Android như là một phiên bản clone lỗi của Apple Music iOS, UI cực lag, nhạc lúc phát lúc không và buộc đóng rất nhiều, thêm nữa mạng mà hơi yếu là nhạc tịt luôn.
  • Chỉ hỗ trợ AirPlay, nếu loa nhà bạn có Chromecast, không là vấn đề, Apple Music không hỗ trợ. Loa thông minh? Apple Music chỉ chơi với HomePod và ngược lại, HomePod chỉ chơi với Apple Music. Bluetooth thì vẫn chơi tuốt.
  • Không hỗ trợ đa thiết bị tốt: Mình hay vừa nghe nhạc trên iPad hoặc mac và tạo playlist trên điện thoại, nếu lỡ bấm nhầm vào tên bài hát thì nhạc tịt. Có nhiều bạn thì lại bảo Apple Music có thể phát nhạc khác nhau trên nhiều máy, mình thì chỉ được đâu 15s là ăn thông báo này rồi tịt. Để chuyển bài thì mình phải dùng thêm iTunes Remote/Retune nhưng chỉ khi đang phát bằng iTunes mới dùng được.

Đang hay thì đứt dây đàn...:mad:

• Không có bản web, chỉ chơi với iTunes.
  • Thoát tài khoản App Store là mất luôn tài khoản Apple Music, phải tải nhạc lại từ đầu.

Ăn cắp được cái app store id xài VSCO X xong khỏi nghe nhạc luôn :mad:

2. Spotify

• Đa nền tảng, không chỉ có iDevices, Android và Windows, Spotify còn có bản web, linux, loa wifi, máy chơi game, ô tô, smartwatch và nếu nhà bạn có smart TV thì 69% là spotify có sẵn. Xem danh sách thiết bị được hỗ trợ tại https://www.spotifygear.com/

Spotify - Connect

Spotify Connect lets you tune in from a range of WiFi, Bluetooth, Chromecast, or AirPlay devices, no matter where you are.
connect.spotify.com

Quảng cáo

cơ quan cấm tải app thì em xài web :p
  • Spotify Connect: mình phải nói đây là cực phẩm của Spotify, bạn có thể chọn phát và điều khiển nhạc từ bất cứ thiết bị nào. Mỗi lần đi đâu về tới nhà, mình chỉ cần đổi thiết bị phát và nhạc lập tức được phát trên đó, hoặc khi lười chuyển nhạc mình có thể điều khiển bằng điện thoại.

Muốn phát chỗ nào bấm 1 nhát là lên nhạc luôn
  • Danh sách gợi ý nhạc cực tốt: Gợi ý nhạc của Spotify luôn đưa ra những bài mình nghe rất thích, có lẽ vì Spotify dùng máy học và Big Data để ‘học’ thói quen nghe nhạc của mình. Lúc lập danh sách phát cũng có gợi ý theo bài hát luôn.

• Danh sách phát của Spotify cực kì tốt, phải nói là cực cực kì tốt, học hành, phê pha, ngủ, dậy, chạy, đi bộ, tập tạ, chơi game, du lịch, ăn, nhạc lạ… tất cả đều có playlist.

Từng khung giờ khác nhau có playlist khác nhau luôn:rolleyes:

Tự lập playlist cũng có gợi ý nhạc

• Kho nhạc indie và nhạc của nghệ sĩ mới nổi khá tốt.
  • Hỗ trợ rất nhiều loa thông minh (trừ HomePod), mình đang dùng Amazon Echo và Spotify còn tốt hơn cả Amazon Music.
  • Hỗ trợ bên thứ 3: IFTTT, last.fm hỗ trợ Spotify đầy đủ, ngoài ra còn có thể dùng musixmatch để vừa xem lời vừa hát, Spotlistr để chuyển nhạc từ YouTube/SoundCloud/Last.fm playlist sang Spotify Playlist
  • Nhạc châu Á rất ít: So với Apple Music, nhạc châu Á của Spotify rất hạn chế, lại bị giới hạn vùng nên có tài khoản nghe được, có tài khoản lại không, ví dụ mới đây là tài khoản Spotify Việt Nam không tìm được nhạc Chi Pu, nhưng tài khoản nước khác lại có :p

Thiếu rất nhiều so với Apple Music

Nhưng lại chỉ Spotify có Tâm 9 =))
  • Không thể phát trên nhiều thiết bị khác nhau: Nhờ Spotify Connect nên bấm chuyển bài trên bất kì thiết bị nào thì cái đang phát chuyển ngay tắp lự. Có thể tạm bật Ngoại tuyến trong cài đặt, nhưng lại không tìm bài được.

4. Bàn luận bên lề:

• Mình vẫn dùng Spotify làm dịch vụ nghe nhạc chính, căn bản vì Apple Music quá bó buộc với điện thoại, còn Spotify hỗ trợ toàn bộ những thứ mình đang dùng (loa, tv, smartwatch và cả bóng đèn =)) )
  • Nhiều bạn so sánh Apple Music/Spotify với Zing MP3 và Chiasenhac, tự đặt câu hỏi tại sao phải bỏ tiền trong khi 2 cái kia free? Thứ nhất, chất lượng trên ZingMP3 và CSN nhiều khi rất ảo, lossless upscale lên, thành ra tải về gấp đôi dung lượng mà chất lượng bình thường, nhiều người thấy cái 'mác' 500kbps/lossless thực ra 'sang' hơn chứ không cảm được (Các bác chuyên nghiệp thì tha em ạ). Thứ 2, nhạc trên Apple Music/Spotify đều chất lượng như nhau, cover, tag, lời đầy đủ, còn nhạc lậu thì tên lung tung, album sai,… Thứ 3, thay vì trả tiền thì ZingMP3, CSN (và cả mấy app ăn theo) đều ngập quảng cáo, nhìn vừa lộn xộn vừa hay bấm nhầm. Thứ 4, nhạc trên ZingMP3 và CSN là nhạc không bản quyền, còn nhạc trên Apple Music/Spotify là nhạc bản quyền, mình thấy bỏ 60k để ủng hộ người làm nhạc là giá rất tốt rồi, còn rẻ hơn nếu dùng gói sinh viên hoặc gia đình :D
18 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

buidoikmb
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình đã dùng thử và thực sự thích spotify. Chất lượng âm thanh rất tuyệt và thuật toán gợi ý bài hát quả làm thoả mãn cảm xúc người sử dụng.
Mình thu trải nghiệm 1 tháng rồi quyết định nhưng khả năng cao sẽ bỏ tiền ủng hộ các ca sĩ.
Zing vip thì lm j có quảng cáo
@báchgiangđông Nếu bỏ tiền mua Zing Vip nghe không quảng cáo thì mình thấy bỏ tiền mua AM/Spotify nghe nhạc bản quyền hơn ;)
beluxubu
TÍCH CỰC
5 năm
@Kan Takahashi Ai bảo zing mp3 ko bản quyền? Trả phí là nghe nhạc bản quyền nghiêm túc nha
tmt_guy
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có 1 cái e thấy ở Apple music hơn Spotify là có thể tự upload nhạc của mình lên itunes lưu trữ vào icloud và từ đó bật ở điện thoại lên vẫn nghe được những ca khúc đó.cái này thì spotify chỉ có mục duy nhất là Local files ở trên máy tính và ko đồng bộ được với điện thoại
@tmt_guy được bạn ơi, ném nó vào 1 cái playlist, trên điện thoại saved playlist đó là nhạc tự sync 😁 chỉ có không cho cast wifi lên loa thôi
tmt_guy
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Kan Takahashi nhạc sync vào đthoai trong trường hợp buộc phải download về máy chứ ko stream online đc đúng ko bác? cái này khác với Apple music khi bác up lên itunes là trên đthoai đều nghe được ko cần nhất thiết phải tải những bài đó offline về đthoai
@tmt_guy Nó lên cloud của Spotify luôn bạn ah 😁 có trong playlist là được
tmt_guy
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Kan Takahashi nếu nó lên cloud của Spotify thì có cách nào để vẫn nghe được mà ko phải download trên đthoai ko bác?
@tmt_guy ah không phải saved mới được :d
Mình thường nghe Spotify trên loa Beoplay M5, chất lượng nhạc rất tốt nhưng có lẫn những bài ngang 96 kbps thôi.
Nhạc VN còn nghèo nàn lắm.
Chuyển thiết bị cực nhanh và tiện lợi.
Giá spotify rẻ hơn chút nữa thì hay, tầm 30k 45k/ tháng hoặc 500k/ năm thì tốt.
Play mà không phải lựa bài.
supperyoyo
ĐẠI BÀNG
5 năm
Spotify làm gì có gói gia đình tại việt nam
Béo2929
ĐẠI BÀNG
4 năm
cảm ơn bài viết của bác, thôi dùng cả 2 cho tiện.
@Béo6789 Dân chơi thật!
cho mình hỏi cái gói gia đình của AM chia cho sáu tài khoản là 6 tài khoảng icloud khác nhau lun hả
longly89
ĐẠI BÀNG
3 năm
@chi1196 Chính xác! Add thêm thành viên trong gia đình vào gói thôi, dùng sync tiện vs iPhone nhưng mà nhạc nhẽo cùng playlist ko phong phú bằng Spotify nên riết rồi mình cũng bỏ
Pxhoang
ĐẠI BÀNG
2 năm
Apple music có nhạc của Jimmy nguyễn không các bạn?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019