So sánh 4 loại bóng thông minh: Yeelight vs Xiaomi Philips vs 2 loại Philips Hue

Duy Luân
30/8/2019 22:4Phản hồi: 106
So sánh 4 loại bóng thông minh: Yeelight vs Xiaomi Philips vs 2 loại Philips Hue
Bài này dành cho anh em nào đang đau đầu chọn lựa giữa các loại đèn thông minh nhằm lắp đặt vào căn nhà của mình. Mình sẽ nói về 4 loại bóng smart phổ biến mà anh em có thể dễ dàng mua tại Việt Nam: Xiaomi Yeelight, Xiaomi Philips, Philips Hue White và Philips Hue Color.

Một số tiêu chí là điểm cộng:
  • Những bóng nào tương thích với Google Assistant là điểm cộng lớn, vì nó có thể được điều khiển bằng giọng nói tiếng Việt!
  • Rẻ 😁 tất nhiên
  • Mua dễ ở Việt Nam

Xiaomi Yeelight LED đổi màu

Đây là bóng dễ tìm mua nhất hiện nay vì nhiều người bán, giá tốt (từ 320k - 380k tùy cửa hàng), và có thể dễ dàng thiết lập để bắt đầu chơi nhà thông minh cho những anh em chưa rành. Kích thước bóng không quá to nên gắn vừa các lon đèn âm tường cũng như đèn trần, đèn chùm, đèn trang trí... Nói chung là nó đa dụng lắm. Bóng này sử dụng kết nối Wi-Fi trực tiếp vào mạng nhà bạn, không cần cục trung tâm.

Bóng này có một số ưu điểm như sau:
  • Dùng được với cả hệ sinh thái Xiaomi lẫn Google Assistant, mà bạn biết hệ sinh thái Xiaomi rồi đấy, cực kì phong phú luôn
  • Dùng được với hệ sinh thái Apple HomeKit (từ tháng 8/2019)
  • Giá tốt
  • Cực kì dễ mua ở Việt Nam, Tiki, Shopee, các cửa hàng bán lẻ... đều có hàng
Nhược điểm:
  • Đa số các tính năng tích hợp, tự động hóa chỉ chạy vòng vòng trong hệ sinh thái Xiaomi

Bóng đèn Xiaomi Philips

Bóng đèn này thậm chí còn rẻ hơn cả bóng Yeelight ở trên, giá bán tại Việt Nam chỉ khoảng 150k đến 180k tùy cửa hàng. Mức này cho phép bạn mua số lượng lớn bóng về lắp trong nhà của mình. Sản phẩm này là sự hợp tác của Xiaomi và Philips nên bạn có thể thấy được sử tương đồng về hình dạng bóng đèn với các bóng LED khác của Philips. Bóng Xiaomi Philips cũng tương đối nhỏ gọn.

Xem chi tiết bài trên tay và tính năng của bóng Xiaomi Philips

Ưu điểm:
  • Giá tốt, tốt nhất thị trường hiện nay
  • Sáng, có thể đổi giữa màu vàng và màu trắng
  • Hỗ trợ tốt hệ sinh thái Xiaomi
Nhược điểm:
  • Không dùng được với Google Assistant (cái này quan trọng), không dùng được với Apple HomeKit luôn
  • Không thể đổi nhiều màu được như bóng Yeelight, chỉ có đổi từ tông trắng <-> vàng mà thôi, vẫn có thể điều chỉnh độ sáng
  • Đôi khi bị cháy hàng, phải chờ các cửa hàng nhập về

Bóng đèn Philips Hue White

Bóng này trên thị trường đang có giá khoảng 350-380k, cơ bản là bằng giá với bóng Yeelight LED đổi màu. Bóng Philips thì bạn có thể yên tâm về thương hiệu, và nó cũng tương thích được với nhiều hệ sinh thái khác nhau. Apple HomeKit, Google Assistant, Amazon Alexa... gì thì cũng chơi được hết.

Lưu ý rằng bóng Philips Hue phải dùng qua một Hub trung tâm vì bóng này dùng kết nối ZigBee. Nó sẽ kế nối ZigBee với Hub, rồi từ Hub mới đi Wi-Fi ra Internet.

Xem chi tiết về bóng Philips Hue White trong bài này.

Ưu điểm:

Quảng cáo

• Hỗ trợ đa dạng hệ sinh thái, cái nào chơi cũng được
  • App Philips có nhiều thiết lập tự động hóa ngon
  • Được cái thương hiệu, còn có bền hơn các bóng của Xiaomi hay không thì mình không rõ mình xài thì chưa cái nào hư :D
  • Nhờ kết nối qua Hub nên giảm tải được router rất nhiều, nhất là nhà nào không dùng router xịn
Nhược điểm:
  • Phải có Hub :D Với một số anh em việc gắn thêm 1 thiết bị trung gian có thể là vấn đề, và Hub này cần dây LAN nữa nha
  • Đắt tiền so với chức năng của nó
  • Không đổi màu được, chỉ tăng giảm độ sáng

Bóng đèn Philips Hue Color

Cũng là dòng Philips Hue, nhưng cái này có thể đổi màu giống cài Yeelight đầu tiên, mọi chức năng còn lại đều giống bóng Philips Hue White mình đã chia sẻ ở trên. Nó cũng có thể kết nối vào cùng 1 hub (1 hub chứa được tới 50 thiết bị lận).

Ưu điểm:
  • Hỗ trợ đa dạng hệ sinh thái, cái nào chơi cũng được
  • App Philips có nhiều thiết lập tự động hóa ngon
  • Nhờ kết nối qua Hub nên giảm tải được router rất nhiều, nhất là nhà nào không dùng router xịn
Nhược điểm:
  • Phải có Hub :D Chưa có hub thì phải đi mua, hoặc mua bộ kit 2 bóng + 1 hub, sau đó chỉ cần mua bóng lẻ
  • Đắt tiền so với chức năng của nó
  • Có thể sẽ hơi khó kiếm ở Việt Nam

Kết luận

Hiện tại mình ưng ý nhất là bóng Xiaomi Yeelight vì nó có thể dùng với cả Xiaomi, Google Assistant và Apple HomeKit. Bất kể điện thoại của mình trong tay đang là gì, hoặc trợ lý ảo gần mình là ai (Siri hay Google), mình đang ngồi laptop hay đang có loa thông minh kế bên, mình đều có thể tắt bật, đổi màu đèn một cách dễ dàng.

Ngoài ra, bóng Xiaomi Yeelight còn hỗ trợ đổi màu được, dễ dàng lắp đặt, hình dáng cũng đẹp nữa, và quan trọng hơn hết là giá của nó cực kì dễ tiếp cận: tầm 350-380k / bóng tùy cửa hàng. Mình hiện đang chờ 10 bóng đèn ship về để gắn vào nhà mình.

Quảng cáo

Mời anh em chia sẻ thêm trải nghiệm, hoặc có câu hỏi gì về các bóng đèn thông minh thì hãy comment vào bài này nhé.
106 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái bóng yeelight để kết nối vô home kit hình như phải từ gen 2 đúng k @Duy Luân
@cattrieu Đúng rồi bạn
@cattrieu Để mình viết lại bài này chút cho anh em đọc hehe, cảm ơn bạn
@tuthanhnhan.arch Xác nhận đúng nha :D
@tuthanhnhan.arch chính xác
Thanhzo
TÍCH CỰC
5 năm
Bộ bóng đèn yeelight có kèm theo đui cắm 2 chấu luôn không Luân? hay mình phải mua riêng.
@ThanhZo không bạn ơi, nó không kèm gì đâu.
@ThanhZo Tùy cửa hàng bán có km kèm theo hoặc ko nhé bác
smart home của anh luân ghê thật
Hieu123z
TÍCH CỰC
5 năm
Bóng Hue dùng đui A19 thì lấy đâu ra ở VN :v
shinnosukerh
ĐẠI BÀNG
5 năm
Sếp Luân sửa lại chỗ nhược điểm của Philips Hue Color kìa, không đổi màu được thì sao gọi là Hue Color 😁
Foxbit
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nhà VN đa phần vẫn là dùng dạng đèn tuýp, và dạng đèn downlight, nên những dạng bóng này cũng ít dùng, đa phần là làm đèn bàn.
@hoangtu_jedi này nhà mới sẽ dùng nhiều, và dùng làm đèn thả, đèn trang trí cũng ngon lắm. Đèn vàng nữa.
Foxbit
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân Đúng rồi anh, dạng này thường dùng làm đèn thả chỗ bàn ăn, đèn trang trí là chính, ngoài ra giờ xu hướng còn dùng led lightstrip để trang trí, cả Yeelight và Philips đều có bán led lightstrip rất ngon
@hoangtu_jedi Mình chuẩn bị mua strip nè 😁 đang đợi bộ salon
@hoangtu_jedi Đèn trang trí cũng đẹp, đến tối giảm độ sáng thành đèn ngủ luôn
ides
CAO CẤP
5 năm
Bác Luân làm cái shop smart home, hoặc company lun. Chuyên tư vấn thi công smart home giá rẻ là chuẩn đét ;)
@ides Thôi 😆 lên đây share với anh em vui hơn
tuantep
ĐẠI BÀNG
5 năm
Còn bóng tuya nữa luân cho nốt vào cho ae tham khảo
Công suất tầm 30w trở lên thì mới đáng quan tâm
@Hoang_HaoMinh Tệ lắm là dùng bóng tương đương 60-100w ... so với bóng thường...
Bóng nhẹ watt chỉ làm đèn ngủ thôi
@TsanHoang Lắp 1 phòng 4 ~6 bóng thì sẽ sáng vô tư, ánh sáng trải đều dịu mắt, ko gắt, nhìn mê ly luôn
Thôi thúc mua 1 cái bóng quá 😁
zaizai145
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vn_ninja Em có 1 cái xiaomi Philips ko dùng tới. Bác có nhu cầu e để lại giá hạt dẻ
giá rẻ xài cũng ổn
@mrthanh213

Mua loại này có loa đèn đổi mầu, giá rẻ
@tuyen_kientruc2013 này tên gì vậy bạn? Có dùng được với Google Assistant không?
@Duy Luân Hàng chị na loại thường mà mod, đổi mầu bằng điều khiển từ xa, giá 150k, còn loại cũng nghe nhạc đèn đổi mầu bằng app tầm 300-350k tùy mẫu ko Google Assistant, ko thương hiệu bằng 4 mẫu kia, thêm loa nghe nhạc.

@tuyen_kientruc2013 à 😁 vậy không ngon. Giờ chơi riêng vậy cực lắm, phải gom chung vào 1 chỗ như Gooogle Asistant hay Apple HomeKit gì đấy mới được
Quá ưng cái bụng với Yeelight color G2
Joe Ha
ĐẠI BÀNG
5 năm
Phần nhược điểm của bóng Phillip Hue Color sao lại ghi là "không đổi màu" được vậy anh @Duy Luân ?????
@Joe Ha nhầm :v để mình chỉnh
Bóng Yeelight ưu việt hơn hẳn
@PhanNguyen_Act Lắp chừng 20 cái bóng Xiaomi trong nhà bảo đảm mạng wifi sẽ banh
@thuanapache chơi cái router WiFi tốt lên 😁
@thuanapache Wifi thường chỉ có 20 client, bác mua loại nhiều hơn là xài được nhiều thôi
380k bóng mà phòng chục bóng thì ăn chơi quá, nó có loại yeelight dải led chạy âm hắt sáng có vẻ thẩm mỹ và tiết kiệm hơn, bogns thì dùng loại công tắc thông minh bật tắt là dc rồi.
@boyngo1988 Tối lắm 😁

Công tắc thì không điều chỉnh được màu
Ulrich1204
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thời đại này cái gì cũng phải thông minh hết nhỉ =)))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019