So sánh bàn phím iPad Pro 11 inch và iPad Pro 10.5 inch

Knah
11/11/2018 9:38Phản hồi: 55
So sánh bàn phím iPad Pro 11 inch và iPad Pro 10.5 inch
iPad Pro 2018 là sản phẩm dành được nhiều sự quan tâm nhất trong các sản phẩm được giới thiệu tại buổi ra mắt cuối tháng trước. Bên cạnh ipad pro, 2 phụ kiện được quan tâm không kém đó chính là Smart Keyboard và Apple Pencil, cá nhân mình đã dùng bàn phím cho ipad pro 10.5 từ lúc mới ra mắt, do đó mình cũng háo hức mòng chờ xem Apple có nâng cấp gì không mà lại nâng giá thêm 20$

Nói qua một chút về bàn phím ipad pro 10.5 mà mình sử dụng hơn năm nay. Mình thường sử dụng ipad để gõ tin hằng ngày cũng như làm một số việc nhập liệu đơn giản. Những lúc đi du lịch, đi café, mình luôn mang theo ipad thay vì Macbook Pro 15'' nặng nề. Tuy nhiên iPad Pro 10.5'' vẫn không thể thay thế được Macbook và iPad Pro 11'' cũng vậy.

Thiết kế của bàn phím mới gồm 2 phần: phần bàn phím và phần ốp lưng phía sau. Điều này tổng thể làm cho chiếc iPad 11 inch vừa mới được Apple làm mỏng đi một chút lại dầy hơn nếu so với iPad 10.5 khi cả 2 được trang bị bàn phím. Bàn phím cũ với thiết kế cuộn lại tạo nên một mặt phẳng bằng nhung giúp khi ốp vào ipad sẽ sạch sẽ hơn, còn bàn phím mới sẽ để lại dấu của các phím bấm trên bề mặt kính.

Thực tế mà nói thì mình thích thiết kế bàn phím cũ hơn, nó gọn gàng hơn và mình có thể dán da mặt sau cho chiếc ipad của mình, vừa đẹp hơn vừa có thể bảo vệ cho mặt lưng. Bàn phím mới có mặt lưng phía sau nhưng với cơ chế bật ra vào thì không chóng thì chày bụi mà lọt vào là cùng trầy tan nát mặt lưng mà thôi.

Thiết kế cũ với dải nam châm chạy dọc cạnh máy để bám chắc có một khuyết điểm đó là sau một thời gian sử dụng, phần cạnh này bị gỉ và ăn luôn vào cạnh của ipad khiến cạnh máy trở nên loang lỗ. Ngoài ra bàn phím cũ dùng một thơi gian thì kết nối không còn tốt nữa, sẽ dẫn đến tình trạng chập chờn, phải tháo ra vào vài lần mới kết nối được.

Bàn phím mới sử dụng nhiều nam châm ở mặt lưng, chỗ tiếp xúc cũng lớn hơn giúp kết nối chặt hơn, khó gỡ hơn và mình nghĩ sẽ hạn chế được tình trạng trên, còn thực hư như thế nào chắc phải dùng thời gian mới rõ.

Điểm mình thích nhất ở bàn phím mới đó là nó có 2 mức chỉnh độ nghiêng của ipad giúp mình có thể điều chỉnh được góc nhìn dễ hơn trong một số trường hợp.

Quảng cáo

Tiện thì có tiện hơn nhưng thực tế thì góc nghiêng của bàn phím cũ vẫn hợp lý và đa phần mình cũng sử dụng góc này để làm việc.

Mặc dù bàn phím mới có bề ngang nhỏ hơn 1 chút so với ở phiên bản 10.5'', tuy nhiên Apple làm viền của bàn phím nhỏ lại nên layout bàn phím vẫn không đổi, do đó anh em nào đang dùng phiên bản cũ chuyển qua thì không có gì ngỡ ngàng cả.

Ở lần nâng cấp này, bàn phím mới của Apple dầy hơn 1 chút, hành trình phím dài hơn, phản hồi tốt hơn, cho cảm giác gõ sướng tay hơn. Thực tế nếu như so với bàn phím của Macbook hay thỉnh thoảng mình có kết nối Bluetooth với Magic Keyboard để gõ thì chất lượng gõ vẫn kém xa, tuy nhiên biết sao được, tiện lợi đôi khi vẫn là trên hết.

Tóm lại, nếu anh em nào đang dùng combo iPad Pro 10.5 và bàn phím cũ để gõ văn bản thường xuyên nếu không có nhu cầu gì cần phải nâng cấp thì mình nghĩ cứ tiếp tục sử dụng. Bàn phím mới của Apple rõ ràng có tốt hơn một chút, nhưng việc bỏ ra hơn 179$ cho một chiếc bàn phím như thế này có lẽ sẽ khiến nhiều anh em suy nghĩ. Điều duy nhất mà chiếc bàn phím này mang lại cho mình đó là sự tiện lợi không phải mang vác lỉnh kỉnh nếu phải đi loanh quanh đâu đó mà không muốn mang vác nặng nề.

Quảng cáo

55 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có nhiều dòng Ipad quá, rối tung cả lên =))
@adagioleonard có gì mà rối
@BlackCat_94 rối vì rối bác ạ
@adagioleonard Từ Ipad pro lên là bắt đầu thấy rối thật. Giờ không để ý thì chẳng biết con nào là con cũ con nào mới nữa
@zeus8410 ipad mini, ipad, ipad pro
mỗi dòng lại có nhiều kích cỡ màn hình, rồi 3G hoặc không/
Congcu
CAO CẤP
5 năm
@adagioleonard Nếu bác quan tâm Apple thì không thấy rối lắm. iPad cứ phải 4-5 năm mới nghĩ đến sắm con mới, tính ra cả đời phải nghĩ mua iPad có mấy lần thôi =))
alllove_vn
TÍCH CỰC
5 năm
Nhìn thích nhỉ. Cả 2 đều đẹp. Nhưng gắn biến một chiếc ipad thành laptop thì cố quá rồi.
@alllove_vn Vậy thì chắc chắn sẽ "quá cố" đấy 😁
9xnh0nh0
TÍCH CỰC
5 năm
Có tiền mua ipad pro 11” rồi thì chắc cũng không bận tâm lắm khi bỏ tiền ra mua thêm bàn phím
@9xnh0nh0 Mua rồi nhưng chưua muốn mua bàn phím vì nó đội giá cao quá
icon929
TÍCH CỰC
5 năm
Em dùng iPhone với laptop
Còn ipad chịu không đung được
Hê hê
Bàn phím 11 tiết kiệm cho anh em khoản dán lưng 😃
TuanUK
ĐẠI BÀNG
5 năm
Sợ nhất là bị in dấu các phím lên màn hình. Nhìn con Macbook Pro mà đau hết cả lòng
@TuanUK 😔:(:(:(:(😕😕😕😕😕
Có tiền cũng khổ bác ạ :( :oops::oops::oops::oops:
@TuanUK Cùng tâm trạng không biết thời gian dài có bị gì không bác ơi
sao mình lại ghét cái phím Silicon như vậy quá. Đã thử gõ bàn phím iPad Pro từ thời 9.7in tới giờ vẫn ko ưa nổi. :p
anhdayma
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ông bạn hàng xóm làm CNTT của mình luôn bảo chưa hiểu vì sao một thiết bị thành công trong mảng xem phim, giải trí và thay bé Xuân Mai dỗ các cháu ăn bột mà lại cần tới bàn phím 😆
@bamboovn1 Nó giúp kiểu gì thưa ông :eek::eek:
179 usd cho bộ bàn phím thì ko nhiều ae đủ máu và thận để mua, phải trông chờ vào mấy hãng phụ kiện Hongkong, Thâm Quyến thôi.
Chốt hạ là ai đang hài lòng với Pro 10.5” thì vẫn cứ tiếp tục xài, vì bàn phím 10.5” không xài đc với 11” mới 😁
wall_iscol
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bàn phím này về Việt Nam giá hơn 5tr5. Dã man! Thôi chắc sài cái bluetooth keyboard cho lành.
wolfee
TÍCH CỰC
5 năm
@wall_iscol biết là ko cùng mục sp nhưng 5t5 làm con phím cơ ngon phải biết 😆)))
wall_iscol
ĐẠI BÀNG
5 năm
@wolfee Được bác ah. Lên iPad Pro giờ hỗ trợ bàn phím sài qua cổng USB-C rồi. Thấy tụi nước ngoài nó kết nổi bàn phím cơ sài ngon lắm!
Em vẫn khuyên các bác mua 12.9 gen 2 và mớ pencil, keyboard cũ sắp rớt giá là đẹp. Đặc biệt những ai không cần phần cứng quá mạnh. Vì nếu chỉ để trình diễn hoặc biên tập ngắn thì a10x vẫn rất mạnh. Màn vẫn 120hz...bao ngon.
wolfee
TÍCH CỰC
5 năm
@Rich Leon chuẩn luôn! mình đang dành tiền mua còn pro 10.5" 2017 với combo phím + bút là đẹp ko cần nhiều hơn làm gì cả
@Knah Bác cho em xin hình nền 2 bức tượng ở Ipad Pro 11 Inch đi bác :rolleyes::rolleyes:
@adagioleonard để mình lấy ra rồi gửi bác nhé
Con Macbook Pro 15 inch khối lượng chưa tới 2 ký mà kêu nặng à? Xàm quần.
@DarthTyr nếu chỉ cầm 1 lúc thì ko vấn đề, tuy nhiên mỗi ngày mình phải mang vác đi lại lại lần từ nhà đến chỗ làm thì nó lại khác. Chưa kể 2kg đó đôi khi làm lố kg hành lý xách tay và có thể mang được nhiều thứ hơn
"Tóm lại, nếu anh em nào đang dùng combo iPad Pro 10.5 và bàn phím cũ để gõ văn bản thường xuyên nếu không có nhu cầu gì cần phải nâng cấp thì mình nghĩ cứ tiếp tục sử dụng."

iPad pro 10.5 có xài với bàn phím mới đc đâu mà bác nói như kiểu thích là đổi đc vậy =))
@thichlanhich102 Ý mình là lên combo 11inch ấy
có tiền mua không nhỉ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019