So sánh các phím tắt của Mac, Windows và Linux

Apache
19/9/2010 23:43Phản hồi: 49
So sánh các phím tắt của Mac, Windows và Linux
SO SÁNH CÁC PHÍM TẮT CỦA MAC, WINDOWS VÀ LINUX

Với những người dùng máy tính lâu năm hoặc có kinh nghiệp, việc giải thích phím tắt hoặc ích lợi của phím tắt là gì tỏ ra không cần thiết. Tuy nhiên, để bắt đầu bài viết một cách có hệ thống, tôi xin nêu vắn tắt định nghĩa phím tắt trên máy tính:

Phím tắt là cách thực thi nhanh chóng một lệnh hoặc một yêu cầu, giúp giảm đáng kể thời gian xử lí với chuột thông qua thao tác trên một hoặc một vài phím trên bàn phím. Do đó, trong tiếng Anh thuật ngữ phím tắt được gọi là shortcut (đường/phím tắt) hoặc hotkey (phím nóng).​

Không phải người dùng máy tính có kinh nghiệm nào cũng biết hết các phím tắt của hệ thống và vì thế đôi khi bỏ qua những phím tắt cực kì tiện dụng. Bên cạnh các PC chạy Windows, các máy tính chạy các HĐH Mac OS và Linux ngày càng phổ biến. Tuy nhiên, người dùng Windows khi chuyển sang dùng Mac hoặc Linux thường gặp khá nhiều bỡ ngỡ về bàn phím cũng như các phím tắt của hệ thống mới. Chính vì vậy, mục đích chính của bài viết này là:

1. Giới thiệu những phím tắt cơ bản và thường dùng trên các hệ thống máy tính.
  2. So sánh các phím tắt cơ bản của Mac, Windows và Linux trên cơ sở các lệnh hoặc tác vụ người dùng thường thực thi.

Lưu ý:
  • Dấu + giữa các phím thể hiện sự kết hợp các phím (tổ hợp phím) chứ không phải dấu + trên bàn phím.
  • Kí tự * dưới đây thay thế cho từ “hoặc”.
  • Các phím tắt đề cập ở đây chỉ là những phím mà người viết cho là thường được sử dụng. Các bạn có thể bổ sung thêm các phím tắt khác.
  • Hệ thống người viết dùng để kiểm tra phím tắt là Snow Leopard 10.6.4, Windows 7 và Ubuntu 10.04. Trên các HĐH cũ hơn có thể có những khác biệt nhỏ.
  • Tài liệu tham khảo: Các bài viết và FAQs bàn về phím tắt ở website của Microsoft, Apple, Ubuntu, OpenOffice và Wikipedia.

CÁC TÁC VỤ CHUNG THƯỜNG DÙNG

SOẠN THẢO VĂN BẢN

Quảng cáo

CÁC TÁC VỤ KHÁC

Hy vọng bài viết có ích cho cộng đồng.

Chúc các bạn thành công!

vietluvmac

Download File PDF bài viết tại đây (Mediafire link)

Quảng cáo

49 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bidoll
ĐẠI BÀNG
14 năm
thks, bài viết hữu ích.
Rất hay, thank bac 😃
hackerZ
TÍCH CỰC
14 năm
windows vẫn tiện hơn nhỉ...😁
Tiện hay không là do thói quen thui 😃 quen cái nào thì cái đó tiện.
Apache
TÍCH CỰC
14 năm
Cảm ơn bác. Nếu thấy hay cho mọi người thì bác stick nó lên đầu trang giúp tôi.
lúc đầu chưa quen thì thấy win tiện hơn , giờ vừa quen tay vừa học thêm nhiều điều từ các bạn đi trước cảm thấy mac tiện hơn hẳn.
Cám ơn bài viết, rất tốt cho nhưng người mới chân ướt chân ráo sử dụng MAC
Rubyan
ĐẠI BÀNG
14 năm
bài viết hay, rất có ích cho người mới, thanks bác. Bác cho hỏi phím Insert trong Win ở Mac là phím nào vậy, có ai giúp mình đc ko?
chungtt
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình cũng chung câu hỏi này,hic
Mr.Paighnim
ĐẠI BÀNG
13 năm
Í, chuyển đổi giữa các chương trình đang mở trong Windows bằng Alt + Tab chứ bác nhỉ. Với Windows 7 trên các máy có hỗ trợ AERO còn có thể sử dụng phím Windows + Tab để chuyển theo dạng slide nữa. Còn trên Mac OS X thì dùng CMD + Tab. Linux thì em chưa dùng, chưa biết.
Win dùng control thì mac dùng command, cũng gần như tuơng đương nhau
bananhso
ĐẠI BÀNG
13 năm
Apple không có phím Cut (Táo + X) nhé bác chủ topic ;)
Mr.Paighnim
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hì, có chứ bác ơi. Chỉ finder không có thôi, còn trong các phần soạn thảo thì vẫn có đấy bác ạ.
(Táo + X) trong Finder có thể biến thành Cut + paste item đó vào... thùng rác nếu chèn lệnh này vào terminal:
Hi vọng bác nào biết viết script có thể viết thêm phần lôi cái vừa bị quăng vào sọt rác tới folder đích nữa là okie.
có bạn nào biết chuyển phím option bên tay pải thành crtl giống trong win ko ạ 😔
Mr.Paighnim
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bên phải bàn phím làm gì có phím Option nhỉ ? Nếu bạn muốn đổi thì hoán chỗ phím CMD và phím Ctrl thôi.
Bạn vào System Preference/Keyboard/Modifier keyboard rồi đổi chức năng 2 phím này cho nhau. Như vậy bạn có 1 phím CMD (Là phím Ctrl trên keyboard), và 2 phím Ctrl (Là 2 phím CMD ở 2 bên Space bar). Cách này không được tiện cho lắm, vì vị trí của 2 phím CMD ngay sát phím cách, không giống với bàn phím thông thường.
ua ban fim cua em no nut option gan fim command ben tay pai a' anh ==, hic, ma e mun hoi doi~ fim nay sang ctrl xai o ben Win co*, khong biet co dc ko a,
Mr.Paighnim
ĐẠI BÀNG
13 năm
Lâu rồi mình không chuyển sang win, nhưng trong phần bootcamp có mục Keyboard đấy, bạn vào phá phách xem sao.
link die 😔
tytum
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thế phím chuột phải trên bàn phím là phím gì nhỉ
ở trên Win nếu muốn restore IP thì bấm phím Shift + Restore, vấy nếu muốn restore Ip trên MAC thì bấm phím nào vậy các bạn ? Sao mình thử 1 loạt các phím nó không như trên win nhỉ ?
Bạn nào biết trả lời hộ cái . Cám ơn nhiều.
Trên mác bác bâm nút Option rồi click vào Restore thôi ạ
có bác nào biết dấu ~ trên win khi bootcam trên macbook không.Bảo em với
Mr.Classic
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình muốn cố định địa chỉ trong excel, như win thì bấm F4, còn MAc thì bấm phím nào ạ?
@Mr.Classic Cmd + T
thx bài viết của bác, rất bổ ích cho nguòi mới làm quen với mac như e.....

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019