[So sánh Camera] Một ngày dạo chơi Sài Gòn với iPhone 6S, Galaxy Note 5 và Sony Z5

Gia Tường
28/10/2015 11:29Phản hồi: 393
393 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tốc độ màn trập cao giúp chụp ảnh nhanh nhưng đồng thời thu được ít sáng hơn. Hóa ra đây là lý do iphone chụp đêm luôn luôn xấu. Ảnh ban ngày thì sêm sêm như nhau. Phải công nhận note 5 chụp đêm quá bá
phantnang
TÍCH CỰC
8 năm
@luuthanhtungtt camera trên phone không có màn trập bạn nhé trừ 1 số con có flash xenon! cái bạn nói là thời gian phơi sáng của cảm biến đê nó bắt ảnh (exposure time hay shutter speed), cái này tuỳ ảnh sáng mà cam nó tự tính thôi (ở chế độ tự động như IP). cảm biến CMOS nào củng có shutter speed rất cao hết chứ không riêng IP, ngày xưa camera phone không dám để khẩu to vì chụp ban ngày sẽ bị cháy do thời gian phơi không đủ quá ngắn (shutter speed thấp) và lý do nữa là DOF mỏng dễ out net. Khi thiếu sáng, camera trên IP ưu tiên shutter speed cao hơn nên ảnh thường tối hơn nhưng ảnh ít bị nhoè do rung (khi shutter speed dưới 1/20s là ảnh rất dễ bị không nét do rung nhẹ). Camera có IOS thì không ngại vấn đề này nên shutter speed thương dưới 1/20s thậm chí 1/8s nhưng ảnh vẫn rất sắt nét và sáng hơn rất nhiều!
3 máy trên thì chỉ có Note 5 là có OIS nên rất lợi thế tuy nhiên Xperia lại tận dụng khả năng của cảm biến exmor có độ nhạy sáng cao (ISO cao) nên ảnh vẫn đủ sáng mặc dù shutter speed cao trên 1/20s để chống rung nhoè + thuật toán xử lý nhiễu nên ảnh củng không thua thiệt lắm!
@phantnang Sai cơ bản
Thứ nhất điện thoại cảm biến bé tý không thể chỉnh khẩu
Thứ hai chống rung quang OIs hay chống rung số Is mà chụp mấy bức ảnh người đi xe máy cũng vô dụng thôi
Thứ ba : tốc độ màn trập là thuật ngữ , không tin kiếm con lumia nào đó mà xem , kể cả tài liệu hướng dẫn chụp ảnh của sony cũng có thông số : tốc độ màn chập.
Cuối cùng : xin đc cười vào mặt bạn 1 cái,không chỉ có con z5 của bạn dùng cảm biến exmor đâu.Và viết tiếng việt đi, càng tiếng anh càng chứng tỏ bạn ko biết gì về camera đấy
@phantnang Cảm ơn bạn đọc loạn hết cả đầu @@.
phantnang
TÍCH CỰC
8 năm
@mandyhades bạn nguy hiểm quá, bạn cười mình vì bạn ko biết nhưng cả đống người cười bạn:
thứ nhất mình ko đề cập đến thây đổi khẩu độ và bạn củng nói sai là không có điều chỉnh khẩu trên smartphone, thưc ra N86 là chiếc phone đầu tiên có cái này!
cái chống rung mà mình nói chỉ là rung rất nhẹ nên ảnh không nét khi tốc độ chụp dưới 1/20s (chụp ảnh tĩnh nhé), cho dù có chắc tay cỡ nào thì củng sẽ có 1 vài tấm rung nhất là với dòng điện thoại không có 'zero shutter lag' như Xperia.
thứ ba mình không bàn vì tốc độ chập bạn nói đúng nhưng 1 số người hiểu nhầm nó có cái màn chập như camera dung phim trước đây!
cuối cùng bạn đề cập đến exmor: ai chẵng biết SONY cung cấp cảm biến là số 1 rồi nhưng 3 con trên chỉ có z5 dùng cảm biến của SONY là exmor.
xboy9999
TÍCH CỰC
8 năm
Có ai giống e, chả biết j về ảnh ọt, nhưng vẫn coi may bài này 😆)). Cá nhân ngu kiến mắt trâu của e là nhìn vào thấy note 5 đẹp nhất, nhì z5, chót 6s. E chỉ nhìn tổng thể thôi, ko soi như các bác đâu
6S chụp như con củ cải mà thằng thớt khen lấy khen để
Mắt để làm cảnh à?
khoi.ng
TÍCH CỰC
8 năm
Camera của 2 máy Note 5 và 6S có góc rộng ngang nhau. Vì cảm biến 2 máy tỉ lệ khác nên cạnh rộng máy 6S lấy nhiều cảnh hơn nhưng Note 5 lại có cạnh dài lấy nhiều cảnh hơn. Nhưng dù là cạnh nào thì Z5 vẫn bỏ xa 2 bé kia về độ rộng góc chụp
phantnang
TÍCH CỰC
8 năm
@khoi.ng Mình thì không thích góc rộng 'cứng' trên smarphone, bởi lẽ cùng 1 vị trí chụp thì độ nét 23M trên Z5 chỉ ngang 12M trên 6s, chưa kể vấn đề bị méo ảnh ở góc, dễ bị viền tím, dễ bị ánh sáng môi trường ngoài hắt vào...kéo theo là ảnh độ phấn giả cao hơn, dung lượng lớn hơn, lưu chậm hơn, cpu xủ lý nhiều hơn nên hao pin hơn!
l_q_vinh
ĐẠI BÀNG
8 năm
Note 5 vẫn đẹp nhất
Ai cho ý kiến mình đúng thì cứ đem ra chụp rồi làm bài đăng trên tinh tế nè...bản thân tác giả nhận xét có phần chủ quan của tác giả chứ, cảm nhận mỗi ng khác nhau mà sau lại đi chê bai dè biểu tác giả thế? Thế mấy bạn nghĩ cái Note 5 mấy bạn chụp đẹp ban ngày thì tại sao tác giả lại nhận xét như vậy? Mấy bạn cứ dẫn chứng hình ảnh xem tác giả có nói sai chỗ nào không? Thà nhận xét nhẹ nhàng như vậy chứ đừng vào đây buông 1 câu chửi đổng như mấy bà bán cá ngoài chợ nhé!
@Cupertino Kệ đi bác ơi, đủ xài dc rùi, còn muốn chuẩn thì xách máy chuyên dụng ra chụp, ai dám chê này chê kia hehe
@nguyenfenice ờ, đủ sài hiểu sao đây, 6s la minh chứng rõ ràng nhất số chấm ko quyết định chất lượng ảnh
@canxda Hiểu là e hài lòng vs 6s rùi... Còn nếu cần mạnh hơn thì e dùng máy ảnh. Hehee
Bạn có biết DxO nó đánh giá theo những tiêu chí nào ko?
Apple sử dụng thuật toán chuẩn nhất .
Do cảm biến điện thoại quá bé không thì có thể đẩy iso , tăng khẩu độ lên để bù tốc độ màn chập cũng được.
Nên nhớ đây là camera trên điện thoại chứ không phải máy ảnh.Tốc độ màn trập khoảng 1, 2 giây chắc nhòe hình vì ko có tripod.
Apple nó mới tính chụp nhanh đẹp ,thay cho việc chụp chậm có thể bị rung lắc.Vì thế chụp đêm nên bật đèn flash thay vì đánh đố nhau phơi sáng hoặc đẩy tốc độ màn trập .
Tùng Sony
ĐẠI BÀNG
8 năm
Z5 ổn lên tí rồi, hy vọng lên Android M được cập nhật tốt hơn về camera ;)
Voduy72
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mod nói mượn con Z5 với Note5 mà sao lúc đi về ra sân bay vẫn còn chụp nhỉ? Không trả lại cho người ta sao? Hehehe
:oops: nói mãi cho cái ảnh DSLR để ae so sánh khỏi cãi nhau mà mãi ko thấy ông nào thí điểm
1: ip6s
2: Sony Z5
3: Note 5
ko có cửa với g4 rồi
nhìn hình là biết camera Note 5 chùm trong bọn, 6s RR cho lắm vào
viendz
ĐẠI BÀNG
8 năm
sony auto chơi sao lại :p
toni vo
TÍCH CỰC
8 năm
Không liên quan nhưng thấy S6 đã khá ok rồi... chưa muốn nâng cấp thêm...
cubocthep
ĐẠI BÀNG
8 năm
có bài tes rồi mà... 6s đứng cuối trong các Trùm
😁
Note 5 ngon nhất iphone 6s plus không so đc rồi.
2 năm liền samsung vẫn dẫn đầu về camera ,năm ngoái là Note4! thế mà ưweb gì đó đánh giá Z5 hơn S6 edge mới ghê chứ! chung quy trải nghiệm người dùng mới là nhất,mấy tờ báo toàn pr láo nhận tiền nhuận bút! thực ra nếu công bằng thì con G4 mới là trùm nhưng chụp hình phức tạp quá nên xét ra iphone 6s dù cùi vẫn có đất dụng võ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019