So sánh Canon EOS 80D với Nikon D7200, Sony A77 II và Pentax K-3 II

Trung Dt
18/2/2016 15:54Phản hồi: 51
So sánh Canon EOS 80D với Nikon D7200, Sony A77 II và Pentax K-3 II
Canon EOS 80D nằm cùng phân khúc với các mẫu máy DSLR như Nikon D7200, Sony A77 II hay Pentax K-3 II. Sản phẩm mới của Canon đã hoàn thiện khả năng quay phim nhờ việc hỗ trợ định dạng Full HD 60fps, tích hợp cổng headphone, hệ thống lấy nét nhiều điểm cross-type hơn. Ống kính mới có khả năng lấy nét êm hơn và nhanh hơn, kết hợp với phụ kiện hỗ trợ zoom điện tử sẽ giúp người dùng có được những tiện ích để quay phim bằng DSLR tốt hơn.

Trong bảng so sánh này, Sony A77 II là máy cũ nhất, ra mắt tháng 5/2014. Nikon D7200 và Pentax K-3 II ra mắt gần như cùng thời điểm trong tháng 3 và 4/2015. Các mẫu máy này có giá bán khởi điểm chênh lệch nhau khoảng 100 USD. Sony A77 II sử dụng công nghệ translucent mirror (gương phản xạ cố định) khác với cấu trúc gương phản xạ lật (DSLR) truyền thống. Dù vậy cả hai đều có điểm chung là sử dụng bộ lấy nét theo pha nằm ngoài cảm biến.

Cả ba máy đều thuộc phân khúc semi-pro nên cấu trúc thân máy có khả năng chống bụi và mưa tốt hơn so với các dòng thấp. Có vẻ Pentax vẫn được đánh giá cao về khoản sử dụng dưới nhiều điều kiện khắc nghiệt, tất nhiên bạn đừng dại ngâm nước tránh việc máy bị ngủm giống một vài clip đã từng đăng tải trên mạng.

Nhận xét:
  • - Nikon D7200 và Pentax K-3 II mẫu máy duy nhất không dùng bộ lọc khử răng cưa AA (OLPF), Pentax K-3 II thì giả lập được chế độ giống khi chụp không có AA để giảm moiré bằng cách dịch chuyển cảm biến.
  • - Canon EOS 80D có nhiều điểm lấy nét chéo (cross-type) nhất: 45 điểm
  • - Sony A77 II sử dụng cấu trúc translucent mirror nên khi chụp bằng kính ngắm và Live View đều sử dụng hệ thống lấy nét theo pha như nhau. Canon có hệ thống lấy nét riêng trên cảm biến mang tên Dual Pixel AF, hoạt động độc lập với hệ thống lấy nét theo pha 45 điểm. Rõ ràng là Sony có lợi thế hơn trong việc lấy nét tự động khi quay phim.
  • - Nikon D7200 mặc dù quay phim ở 1080p@60fps nhưng lại bị thu hẹp khung hình lại với hệ số crop 1.3x. Điều này không xảy ra với các máy còn lại. Pentax K-3 II chỉ hỗ trợ tối đa 1080p chuẩn quét dọc 60i/50i.
  • - Canon EOS 80D quay phim 1080p@60fps chuẩn MP4 ở chất lượng 60 Mbps, cao hơn Sony A77 II (28 Mbps). Chuẩn MOV 90 Mbps trên EOS 80D chỉ hỗ trợ 1080p@30fps.
  • - Màn hình hai máy Canon hỗ trợ cảm ứng, màn hình Nikon D7200 nét nhất và lớn nhất nhưng lại cố định. Màn hình Sony A77 II khi lật lên trên và xoay đối diện (selfie) sẽ không bị vướng tầm nhìn so với vị trí khớp nối của EOS 80D/70D khi gắn phụ kiện (mic, headphone, HDMI). Bù qua sớt lại thì nếu gắn flash máy Sony sẽ bị thiệt, Canon lại có lợi. Thiết kế màn hình Sony hướng nhiều đến quay phim hơn.
  • - Canon đã sử dụng chuẩn pin LP-E6N mới (7.2V 1.865 mAh) đi kèm trong EOS 80D, có thể dùng cho EOS 70D và nhiều máy Canon khác: 6D, 7D, 60D...

Như vậy, bạn sẽ dễ dàng sở hữu EOS 80D nếu đang có những mẫu máy ở phân khúc thấp hơn muốn nâng cấp. Nếu bạn đang dùng EOS 7D và ưu tiên quay phim 1080p@60fps nhiều thì EOS 80D là một lựa chọn tốt, trừ khi bạn chụp chuyển động hoặc làm việc với cường độ cao sẽ sắm 7D Mark II có hệ thống lấy nét tốt hơn, độ bền và độ tin cậy cao hơn. Do mức giá EOS 80D thực tế gần bằng EOS 6D nên đây cũng là yếu tố đắn đo nếu quan tâm đến full-frame, tuy nhiên 6D chỉ quay phim 1080p@30fps.

Hiện EOS 80D là chiếc máy thay được ống kính rẻ nhất của Canon hỗ trợ 1080p@60fps nên đây sẽ là lựa chọn khởi đầu tốt nhất cho việc quay phim với hệ thống của Canon.
51 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

A.n.h.a.n
TÍCH CỰC
8 năm
vẫn thích canon 80D
liminzun
TÍCH CỰC
8 năm
Ngon
Nếu quay thì Sony và Canon thì ngon. Còn chụp hình thì có lẽ Nikon và Pentax có vẻ ổn hơn nhỉ 😁.
consider mua sắm đầu năm em a77 😁
huynhtoan92
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ráng cày cuốc hết năm hốt 1 em về để nghiên cứu trao đổi với mọi người ;)
Em đang phân vân không biết nên mua Sony a7 (ff) hay nikon 7200 hay canon 80 đây mấy bác
@MrBach248 A77II là con này hả bạn
@Thắng sakai cái đó A77 là DSLR
Còn A7 hay A7II là microless
@MrBach248 Sẵn đây bạn giúp mình với, mình đang sống tại Nhật, bây giờ cũng muốn chơi máy ảnh, bên này đang bán các loại máy nhiều dòng quá, nên chọn con nào hả bạn. Mình chủ yếu chụp hình phong cảnh, chân dung và bạn bè đi đây đi đó.
@MrBach248 A7 tầm 1000 còn A7 II cỡ 1800 đô. Cố quá là thành quá cố luôn bác ơ
Amuadi.Com
TÍCH CỰC
8 năm
Nó ăn gần đứt cái d7200 của mình rồi... chỉ trừ vài cái ko ăn được
lethai7889
ĐẠI BÀNG
8 năm
Rõ ràng là Pentax K-3 II không có bộ lọc AA, mà có thêm chức năng giả lập có bộ lọc AA ở 2 cấp độ. Sao lại ghi là duy nhất có Nikon D7200 không dùng AA ?
zozozo123
ĐẠI BÀNG
8 năm
@lethai7889 em nghĩ bác ấy dịch ngược hay sao ấy, k3 đã k có filter A A rồi
không có so sánh chi tiết về kích thước cảm biến ảnh nhỉ ?
Rukia2005
TÍCH CỰC
8 năm
@hiepdangquang Canon lúc nào chả dùng cảm biến nhỏ hơn xíu hả bác. Em nhớ ko lầm thì Canon là crop 1.62-1.63x trong khi các hãng khác là tầm xấp xỉ 1.5x :3

Cơ mà nhìn vào thấy K3-II ăn đứt hết. Cái Flashsync thì 1/180 thế thôi chứ bật HSS thì lên max tốc body lun còn được =]]
Sao ko ra sớm hơn tí nữa nhỉ. Vừa mua con 70D tháng trước rồi.
@anhchangcodon_taiwan bán lại thì inbox mình
@kid_prince_kid Mình ở nước ngoài cơ.
Nhận xét dựa vào thông số khá là cổ điển, đôi lúc gây bất ngờ khi mua.
Các bạn nên tham khảo thêm các trang web nhận xét, test máy dựa vào kỷ thuật sẽ chính xác hơn giảm ảnh hưởng cảm tính. ví dụ trang DXOBlab
smile_mask00
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thời điểm này có tiền đối với canon thì cứ mạnh tay bỏ qua 80d và chọn 6d . . .

Còn không thì thôi đừng cố 80d chi lấy 70d mới xách tay tầm 16tr7 dc rồi . . . 😁
c4eqtv
ĐẠI BÀNG
8 năm
K3II giá chính hãng 21 củ, quá yêu, cạp đầu mấy em kia hết hi hi
Sai lè rồi thớt !! :v
Bỏ qua hết, cứ FF mà táng
locyt
ĐẠI BÀNG
8 năm
@archi-T Chuẩn 😁
heeshun
TÍCH CỰC
8 năm
Nên cập nhật giá hiện tại thì hay hơn.
@heeshun Cập nhật dùm bạn

Canon 70D: xtay 16,7 triệu - chính hãng 19,6 triệu
Nikon D7200: xtay 18,2 triệu - chính hãng 19,9 triệu
Sony A77 II: chính hãng 24,5 triệu
Pentax K-3 II: chính hãng 20,99 triệu
Canon 80D: chưa bán :d
@Trung Dt Cái phụ kiện lấy nét điện tử của Canon mang qua ống khác có sử dụng được không ta? :3
smile_mask00
ĐẠI BÀNG
8 năm
@sa_ke Chắc là không được . . . Thấy có phần tiếp xúc giữa lens với đế mà bt thì làm gì có . . . 🤔
@Trung Dt Thấy người ta bảo 77ii truy đuổi chụp action cũng kinh dị cỡ 7dii

Bác so với mấy em kia cũng tội em nó quá
@Trung Dt Gia xach tay canon 80d từ Nhật về 25tr350k nhé các bạn
duyips
ĐẠI BÀNG
8 năm
nikon d7200 đi pac đảm bảo hk hối hận đâu, mình đang xài nè
K3II cấu hình tốt quá.
lonewolf228
ĐẠI BÀNG
8 năm
Tác giả nên xem lại thông tin cho chính xác hơn.
K3 II được thiết kế là ko có AA filter (low pass) có tính năng dịch chuyển cảm biến để giả lập AA filter để khử Moire (2 modes). Chứ ko phải là "Pentax K-3 II thì giả lập được chế độ giống khi chụp không có AA bằng cách dịch chuyển cảm biến."

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019