So sánh chi tiết ngôn ngữ thiết kế ứng dụng của Windows 10 với Windows Phone 8.1

Duy Luân
21/4/2015 15:22Phản hồi: 107
So sánh chi tiết ngôn ngữ thiết kế ứng dụng của Windows 10 với Windows Phone 8.1
Chúng ta đã thấy các ứng dụng Windows 10 sẽ được thay đổi khá nhiều về mặt giao diện, và Microsoft gọi kiểu thiết kế mới này là Microsoft Design Language 2.0 (MDL2). Trong MDL2, hãng nói về cách mà các lập trình viên phải dùng các nút nhấn, hộp thoại, nút chọn ra sao, font chữ là gì, cách thiết kế icon ra sao, và tất nhiên là chúng đều áp dụng cho mọi ứng dụng nào viết cho Windows 10. Để giúp bạn dễ hình dung hơn về MDL2, mời các bạn xem tấm ảnh so sánh bên dưới được làm ra bởi một lập trình viên tên Martin Anderson. Trong ảnh này bạn sẽ thấy rõ sự khác nhau về giao diện app của Windows 10 và Windows Phone 8.1 lúc trước. Microsoft hứa hẹn sẽ nói thêm về các thiết kế cũng như xây dựng app Windows 10 trong hội nghị BUILD 2015 diễn ra vào tuần sau.

Hình ảnh so sánh Microsoft Design Language 2.0, tải bản kích thước đầy đủ tại đây, bản bên dưới đã được resize cho phù hợp với diễn đàn.
107 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

WP quá đỉnh
@XuanHoa_Santafe Đỉnh nào vậy 😔
x_chien
TÍCH CỰC
9 năm
vẫn còn khá nhiều khuyết điểm,
phong cách ms ah.
dreameater
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ronone cho em xin info ava bác nào 😁
@dreameater Gà nhà không share được. bác thông cảm😃
Chờ ra bản chính thức thôi chứ hôm trước mình vừa nên WP 10 hôm sau đã phải tìm cách về 8.1 rồi
lxh1290
TÍCH CỰC
9 năm
@hung_hy88 và nhiều ae ra đi vì đó
@hung_hy88 mình đã lên và giờ này là 4h sáng đang phải ngồi chờ tải về 8.1.. nghe nói cáp quang lại đứt 😔
nhìn có vẻ đẹp hơn. Nhưng mong a micro đừng nói xuông xong vài năm nữa mới hoàn thành chán cái kiểu này lắm rồi 😔 . Hứa hẹn wp 10 thì hay nói ra từ lâu lắm rồi mà mãi mới ra lỗi tùm lum, wp 8.1 up 2 hứa hẹn ra từ tháng 11-12 năm ngoái cơ mà.... giờ mới thấy nhưng chưa được tất cả điện thoại dùng wp 8 ....
😃
nổ lực hợp nhất tất cả trong 1 OS đây mà
Material design màu mè hơn :p
ryan1203
ĐẠI BÀNG
9 năm
Sa ko thấy bác MS làm 1 bản hướng dẫn guide design như bác Google nhỉ?
@mian1203 Có rất nhiều nếu bạn tìm trên trang của MS nhé
vẫn loay hoay cái giao diện, đến nản
@susu quán ơ lạ nhỉ.
Ios, android cũng phải thay đổi giao diên thường xuyên đấy thôi.
windows, mac vài chục năm mà còn thay đổi nữa là.
moi nang cấp lên phiên bản, chạy khá mượt, mà ko hiểu vì sao trên trung tâm thông báo của máy lumia 925 của mình chỉ có 11 phím tắt thôi nhỉ? làm thiếu một nút nhìn chán bỏ mẹ lun.
livfc2010
TÍCH CỰC
9 năm
@Hoàng Tũn Bác phải dung Cortana thì mới có đủ 12 cái.
Noirx
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cái giao diện tù ko thể nào chịu đc, ko thể ưa giao diện này
@Noirx hater gonna hate !
@Noirx Cái bài này nghe các chú hát mãi chán lắm,bác không xài thì thôi chê nhiều,không làm cái giao diện như thế này thì làm như nào chẳng nhé đi coppy androi ios
Mới đọc bài phân tích bên genk xong!
Giờ mới hiểu tại sao thằng gg sợ wp đến vây.
wp mà phát triển thằng gg phá sản như chơi. Wp tích hợp cả bing,outlook vào ác thiệt. Đánh thằng vào cái nồi cơm của thằng gg.
@ronone Cái đích của Android là thị phần, trợ giúp cho Google Ad thôi 😆 Nên Google cũng chẳng phiền lòng chuyện là bóng của ai.

Còn Winphone thì khác.
@hypous Đã là cái bóng thì có thể bị che khuất bất cứ lúc nào.
Phải là thằng mạnh nhất thì mới an toàn.
@hypous playstore nữa
@ronone Cái bóng thì đã là phần bị che khuất rồi mà =]]
Hunter Elite
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình muốn máy tính của mình có giao diện như của Tony Stark 😆
@Hunter Elite để ý kỹ sẽ thấy tony Stark sài giao diện rất giống live tile wp đấy.
Cũng mấy ô vuông kéo kéo.
@Hunter Elite Cortana là giống nhất đó bạn. rồi tới các live title.
kaanoo29
ĐẠI BÀNG
9 năm
thứ duy nhất giờ m$ còn thua đó là google search và youtube
iampro1227
ĐẠI BÀNG
9 năm
hên là không còn nham nhở như hồi windows phone 7, 8 nữa
Đẹp hơn nhiều rồi đấy. Ơn giời, MS đã tỉnh giấc rùi 😁
Hy vọng sớm có Office

Xu hướng

Bài mới