So sánh đồng hồ LG G Watch R với Pebble: kẻ tám lạng người nửa cân

Duy Luân
5/12/2014 17:25Phản hồi: 125
So sánh đồng hồ LG G Watch R với Pebble: kẻ tám lạng người nửa cân

LG G Watch R là một chiếc đồng hồ Android Wear rất tuyệt vì có thiết kế tốt, hoạt động ổn định và trông… giống như một cái đồng hộ thực thụ. Còn Pebble, tuy tính năng không hào nhoáng như G Watch R nhưng lại có ưu điểm là giá cực kì hấp dẫn, hoạt động được với cả iOS lẫn Android, và đặc biệt là thời lượng pin rất ấn tượng. Vậy nếu so sánh hai sản phẩm này với nhau thì sao?

Xem thêm:

Vì sao lại so sánh?

Đây chắc hẳn là câu hỏi mà nhiều bạn thắc mắc ngay khi thấy tiêu đề bài viết này. Lý do chính mình viết ra bài này bởi vì mình muốn giúp các bạn chuẩn bị mua smartwatch có thể đưa ra quyết định đúng đắn hơn với số tiền mình sắp chi, bởi cả G Watch R và Pebble đều có những thế mạnh rất riêng và đều khiến bạn phải băn khoăn không biết nên mua cái nào mặc dù giá tiền của chúng chênh lệch khá nhiều.

Những ai không có dự tính mua smartwatch thì cũng có thêm được cái nhìn về hai sản phẩm nổi bật trong thị trường đồng hồ thông minh, và các bạn sẽ thấy được sự khác nhau trong cách tiếp cận smartwatch của một hãng lớn là LG và một công ty khởi nghiệp là Pebble.

Thiết kế, ngoại hình

Giờ thì bắt đầu đi vào nội dung chính nhé. Nếu như Pebble có kiểu dáng hiện đại và có phần hơi lạ lẫm thì G Watch R lại mang kiểu dáng truyền thống giống một chiếc đồng hồ bình thường. Nếu bạn đeo Pebble, nhất là bản màu đỏ, cam hay xanh dương, thì chắc chắn sẽ có người hỏi thăm về thứ đang xuất hiện trên cổ tay bạn. Trong khi đó, nếu đeo G Watch R thì khả năng “bị” hỏi thăm ít hơn bởi nếu chỉ nhìn sơ qua thì không ai biết đâu là smartwatch cả.

Điểm khác biệt rõ ràng tiếp theo mà các bạn sẽ nhận thấy đó là Pebble được thiết kế với mặt hình chữ nhật, trong khi G Watch R là hình tròn. Thích cái nào hơn thì tùy các bạn, cũng như việc có một số người đeo đồng hồ hình tròn thì nhìn rất tuyệt, trong khi một số bạn khác chỉ hợp với đồng hồ mặt chữ nhật mà thôi còn không thì nhìn rất thô. Riêng với bản thân mình thì mình thích mặt tròn hơn.

G Watch R có một núm tròn nhỏ nằm ở cạnh trái sản phẩm nên càng làm cho nó giống với đồng hồ, thế nhưng chức năng của núm này chỉ là nhấn vào để mở menu tùy chỉnh chứ khi xoay thì không có thao tác nào được nhấn. Chính vì vậy phần núm chỉ có tác dụng trang trí là chính mà thôi. Trong khi đó, Pebble có 4 nút và tất cả đều có lý do để xuất hiện. Một nút back, hai nút lên xuống và một nút chọn. Những nút này cũng to và dễ nhấn hơn với G Watch R.

Mức độ hoàn thiện của hai sản phẩm đều ở mức tốt, nhưng LG G Watch R thì tốt hơn một bậc so với Pebble. Mình chưa có dịp dùng thử bản Pebble Steel nên chỉ có thể so sánh với bản nhựa mà thôi. Trên chiếc Pebble nhựa này bạn có thể thấy được những đường ghép nối giữa các thành phần với nhau chưa được hoàn thiện tốt, trông khá thô. G Watch R cũng không thiếu những đường ghép nối, tuy nhiên LG đã làm cho chúng trở nên mảnh nhất có thể và nếu chỉ nhìn sơ qua thì bạn sẽ không để ý đến chúng.

Quảng cáo

Những kẻ hở như thế này có xuất hiện trên Pebble

Chất liệu cũng là điểm làm cho chất lượng hoàn thiện trở nên khác biệt khá nhiều. LG G Watch R có lớp vỏ bằng thép không gỉ, chỉ có mặt dưới ngay phần tiếp xúc với da là làm bằng nhựa được hoàn thiện hơi nhám nên cầm vào là thấy cao cấp ngay. Trong khi đó Pebble sử dụng nhựa cho toàn bộ vỏ của mình nên không mang lại cảm giác “xịn” bằng.

Cảm giác đeo

G Watch R và Pebble đều là hai sản phẩm không làm mình khó chịu khi đeo lên tay, ngay cả trong thời gian dài. Với G Watch R, ở lần đầu đeo vào mình cảm thấy chưa quen do dây còn mới và cứng, nhưng sau khoảng vài tiếng thì mọi thứ ổn cho đến tận ngày hôm nay. Còn với Pebble, ngay lần đầu hay lần thứ 100 bạn đeo nó vào thì đều cảm thấy thoải mái. Do có kiểu dáng gọn hơn nên khi đeo Pebble bạn cũng cảm thấy tay mình đỡ… cồng kềnh hơn.

Có một điểm cần lưu ý, đó là G Watch R nặng hơn Pebble khá nhiều. G Watch R có trọng lượng là 62g, trong khi Pebble chỉ 38g mà thôi. Đây chính là ưu điểm mà chất liệu nhựa có thể mang lại, và Pebble nhẹ đến mức có thể làm bạn quên đi rằng bạn đang đeo một chiếc smartwatch trên cổ tay, còn G Watch R thì không làm được điều này.

Ghi chú: di chuyển thanh trượt màu trắng để xem ảnh

Quảng cáo

Cả hai sản phẩm đều sử dụng dây đeo theo chuẩn 22mm, chính vì thế bạn có thể thay thế bất kì sợ dây nào mà bạn muốn. Tuy nhiên, bản thân sợi đi kèm theo Pebble và G Watch R cũng đã rất tốt, trong đó dây cao su dẻo của Pebble mềm hơn và thoải mái hơn so với dây da đi kèm do LG cung cấp.

Có vài bạn hỏi mình rằng mặt sau của G Watch R có nào là cảm biến nhịp tim, nào là các chấu tiếp xúc thì khi đeo một thời gian dài có thấy cộm không thì câu trả lời là không. Mình vẫn cảm thấy da mình bình thường, không có hiện tượng cộm, khó chịu cho dù chiếc đồng hồ này nằm trên cổ tay mình cả ngày trời.

Sẵn tiện nói một chút về khả năng chống nước. G Watch R và Pebble đều hỗ trợ chống nước nên bạn có thể thoái mái đi mưa, rửa tay mà không sợ hư hỏng đồng hồ. Mình chưa bao giờ đem hai thiết bị này xuống hồ bơi hay xuống biển nên không dám khẳng định về khả năng chống nước của chúng trong hai môi trường này, nhưng theo thông số của nhà sản xuất thì cũng sẽ không có nhiều vấn đề xảy ra đâu.

Màn hình, hiển thị ngoài nắng

G Watch R sử dụng một màn hình Plastic OLED với màu sắc đẹp và lại có khả năng cảm ứng. Hãy thử tưởng tượng nếu bạn đang đi ngoài đường mà lướt lướt chạm chạm gì đó trên đồng hồ thì nhìn khá là “ngầu” đúng không? Trong khi đó, Pebble sử dụng màn hình e-paper trắng đen, không có cảm ứng nên thoạt nhìn qua thì ai cũng chê. Tuy nhiên, đây lại chính là điểm mạnh nhất của Pebble.

Thứ nhất, màn hình e-paper tuy không có màu nhưng lại cho khả năng hiển thị ngoài nắng cực kì tốt. Nếu bạn đang lái xe hay đi ngoài trời mà liếc nhìn vào Pebble thì sẽ thấy giờ và thông báo ngay, còn với G Watch R thì mọi chuyện trở nên khó khăn do mức độ phản xạ lớn cũng như độ sáng tự động không đủ sáng. Việc nhìn giờ trở nên khó khăn, và đây là thứ mình cảm thấy thất vọng nhất ở G Watch R.

Thứ hai, do không phải chọt vào màn hình nên toàn bộ khu vực hiển thị của Pebble luôn sạch sẽ, còn G Watch R sẽ có nhiều vệt dơ do tay bạn để lại. Với những người bị ra mồ hôi tay nhiều như mình thì mọi chuyện càng trở nên tệ hơn. Chuyện này không có nghĩa là mình phải thường xuyên lau mặt đồng hồ, tuy nhiên nó làm cho G Watch R nhìn kém cao cấp đi, và khi đi nắng thì các vệt dơ càng làm việc hiển thị giờ trở nên khó hơn.

Nếu xét trong nhà hay buổi chiều, tối thì màn hình G Watch R trông hấp dẫn hơn nhiều với đủ loại màu sắc tùy theo từng loại thông báo. Bản thân màn hình này khi cần hiển thị nội dung cũng đã thắp sáng những pixel cần thiết nên bạn không lo về vấn đề không thấy giờ giấc trong tối. Pebble cũng có trang bị đèn nền và bạn chỉ cần lắc nhẹ cổ tay một cái là đèn sẽ bật lên.

Pin

Về mặt này thì Pebble hoàn toàn đè bẹp G Watch R. Mình có thể xài Pebble trong 4-5 ngày trước khi phải sạc lại, còn G Watch R thì cứ cuối mỗi ngày hoặc sáng hôm sau là phải lo đi sạc rồi. Lưu ý rằng cả hai đều liên tục kết nối với smartphone bằng Bluetooth 4.0 và hiển thị thông báo cũng khá nhiều, từ Facebook, tin nhắn, email và khá nhiều thứ khác (khoảng 30-40 thông báo mỗi ngày).

Do sử dụng màn hình tiết kiệm điện hơn và cấu hình phần cứng cũng thấp hơn nên Pebble mới có được điểm cộng này (nhưng vẫn đảm bảo hiệu năng tốt, không bị chậm quá). Trong khi đó, G Watch R chứa cả cấu hình của một chiếc smartphone với chip Snapdragon 400, màn hình màu vừa to vừa rực rỡ nên hao pin hơn là chuyện dễ hiểu.

Tính năng

G Watch R chạy trên nền tảng Android Wear, trong khi Pebble sử dụng một hệ điều hành nhỏ gọn của riêng mình. Cả hai đều có thể:
  • Thông báo khi có cuộc gọi, tin nhắn đến, hiển thị nội dung và tên người gọi ra màn hình
  • Không cho phép trả lời cuộc gọi ngay từ đồng hồ, bạn sẽ phải rút điện thoại hay xài tai Bluetooth để nhận cuộc gọi
  • Gửi được gần như tất cả mọi thông báo từ smartphone sang đồng hồ, kể cả thông báo của app bên thứ ba
  • Cho phép xem nội dung thông báo gần như đầy đủ
  • Đều hỗ trợ cài thêm ứng dụng từ bên ngoài vào. G Watch R có thể cài app từ Play Store, còn Pebble cũng có một cửa hàng app riêng nằm trong app trên smartphone. App của G Watch R tất nhiên đẹp và nhiều tính năng hơn
  • Đều hỗ trợ thay đổi mặt đồng hồ với nhiều lựa chọn đa dạng

Tuy nhiên, thông báo của Pebble chỉ đơn giản là… thông báo. Với hầu hết mọi thông báo, bạn chỉ có thể bỏ qua thông báo đó sau khi đã đọc xong mà không làm thêm được gì. Trong khi đó, G Watch R hỗ trợ nhiều thao tác phản hồi hơn. Ví dụ, với tin nhắn Facebook Messenger hay SMS, bạn có tùy chọn để trả lời bằng giọng nói, còn bên Pebble thì bạn chỉ có thể xem mà thôi. Ứng dụng với thông báo của mỗi app sẽ có những hành động khác nhau, và việc triển khai này là tùy thuộc vào lập trình viên. Nếu thông báo không có hành động đi kèm thì G Watch R chỉ đơn giản cho phép bạn mở app trên smartphone.

Tốc độ hiển thị thông báo của cả hai là như nhau, độ ổn định trong kết nối cũng y như nhau và rất tốt nên bạn không cần phải lo lắng gì về vấn đề này. Nói cách khác, cả hai đều rất đáng tin cậy và bạn sẽ không bỏ qua bất kì thông báo quan trọng nào.

Có một thứ cần nói đến: G Watch R mặc định hiển thị font chữ tiếng Việt ngon lành, không vấn đề gì cả. Còn với Pebble, bạn sẽ phải cài firmware chỉnh sửa từ trang Pebblebits.com để có thể hiển thị được font chữ Việt một cách đầy đủ. Tuy thao tác bổ sung bộ kí tự có dấu cũng như cách cài rất đơn giản nhưng nó sẽ gây khó khăn cho những người không biết đến firmware chỉnh sửa. Được biết lý do mà firmware gốc của Pebble không tích hợp tiếng Việt là do hạn chế về bộ nhớ trong của máy.

G Watch R và Pebble đều có cảm biến chuyển động, tức là bạn có thể xài đồng hồ như một công cụ theo dõi việc tập luyệt thể thao. Mình thường đeo chúng khi đạp xe và đi bộ, kết quả sau khi thu thập có thể được đồng bộ với smartphone. G Watch R thì xài chung nền tảng Google Fit, còn Pebble thì chỉ hỗ trợ đồng bộ dữ liệu tập luyện với một số app có tối ưu cho đồng hồ mà thôi. Cũng may là những app thể thao lớn như RunKeeper và ngay cả Misfit cũng làm app cho Pebble.

Như đã nói ở trên, thao tác chính giữa người dùng với G Watch R sẽ được thực hiện thông qua màn hình cảm ứng, còn ở Pebble thì dùng các nút cứng. Cả hai đều trực quan, dễ dùng và nhanh chóng.

Khả năng tương thích đa nền tảng

G Watch R chỉ có thể chơi với thiết bị Android và chấm hết. Trong khi đó, Pebble có thể xài với cả Android và iOS luôn, thậm chí có lần mình thử pair nó với điện thoại BlackBerry 10 thì cũng chạy được một số tính năng luôn.

Như vậy, G Watch R chỉ phù hợp cho những bạn nào đang xài điện thoại Android, còn với Pebble thì bạn có thể tự tin xài nó với cả iPhone hay Android mà không gặp trở ngại nào. Ở trên cả hai nền tảng này Pebble đều hoạt động y hệt nhau và tốt y như nhau. Thật đáng tiếc cho G Watch R, nếu nó có thể chơi chung với iOS nữa thì thật tuyệt vời, nhưng điều đó đã không xảy ra.

Giá

Đây là điểm khiến nhiều bạn cân nhắc nhất về hai sản phẩm nói đến trong bài này. Cả G Watch R và Pebble hiện nay chỉ có mặt ở Việt Nam theo đường xách tay chứ chưa có bán chính hãng. G Watch R giá tại nước ta vào khoảng 6-7 triệu, có nơi bán 8 triệu. Trong khi đó, Pebble thì rơi vào khoảng 3-4 triệu, nếu bạn nhờ người thân từ nước ngoài xách về thì chỉ khoảng 2,5 triệu.

Như vậy, G Watch R đắt hơn gấp đôi và thậm chí là gấn ba lần so với Pebble. Đổi lại cho số tiền đó, bạn có được một mẫu đồng hồ đẹp hơn, cao cấp hơn, màn hình OLED màu và quan trọng là nó có mặt tròn. Trong khi đó, Pebble thì rẻ hơn nhưng kiểu dáng không ngon bằng G Watch R, bù lại bạn có khả năng hiển thị ngoài nắng cực kì tốt và pin rất lâu. Đúng là thứ gì cũng phải đánh đổi nhỉ.

Kết luận

Đọc bài dài nãy giờ rồi, vậy rốt cuộc mình nên mua cái nào?

Bạn nên mua G Watch R khi bạn muốn có một chiếc đồng hồ thời trang và đẹp mắt, khi bạn không ngại sạc lại pin cho máy vào cuối mỗi ngày, và bạn không thường xuyên xem giờ dưới nguồn nắng gắt. Nếu bạn muốn trải nghiệm Android Wear thì cũng có thể cân nhắc sắm G Watch R về nghịch, có nhiều trò vui lắm. Hơi buồn khi G Watch R chỉ tương thích Android, không chơi với iOS.

Bạn nên mua Pebble khi bạn cần một chiếc đồng hồ thông minh đơn giản nhưng vẫn được việc, khi bạn không muốn lo nghĩ về việc sạc pin đồng hồ mỗi ngày, và đặc biệt là khi bạn không có nhiều tiền lắm nhưng vẫn muốn trải nghiệm smartwatch xem ra sao. Bù lại Pebble có thiết kế và chất lượng hoàn thiện thấp hơn so với G Watch R. Sau khi mua về bạn cũng phải tiến hành cài firmware chỉnh sửa để hiển thị tiếng Việt đầy đủ. À còn nữa, nếu bạn đang xài iPhone thì mình có thể nói với bạn rằng Pebble là chiếc smartwatch đáng mua nhất cho nền tảng này tính đến thời điểm hiện tại đấy.

Hi vọng bài viết của mình giúp ích được cho các bạn nhé!
125 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cho dù đồng hồ thông minh đến cỡ nào pin không thông minh chỉ dc vài ngày thì mình thà chọn đồng hồ bình thường !

Pin ít nhất cũng phải dc 1 tuần tối đa chứ 2 - 3 ngày là phải sạc thấy bất tiện quá dùng quen đồng hồ 3 > 5 năm mới phải thay pin !
@meodihia_cool Dc rồi dc rồi cụ thắng rồi tôi xin cấp cho cái cúp chọ cụ cúp đó gọi là ( Cúp Anh Hùng Bàn Phím )
@John Tu còn cụ thì lần này là lần thứ mấy nhận đc cúp Anh Hùng Bảo Thủ rồi ? =))
@meodihia_cool Chắc đúng rồi đó Anh Hùng Bàn Phím ạ !
@John Tu hôm nay trao thêm 1 cái huân chương nữa cho thánh là Anh Hùng Đỉa Đói nhé =))
cãi ko lại bắt đầu đỉa đói.bye nhé
Đồng hồ mà nặng đến "8 lạng" với "1 cân" thì em xin phép dừng cuộc chơi tại đây 😁
faraway93
TÍCH CỰC
9 năm
@Apple Haters 2.01 e đã phải bắt xe ôm đi từ núi xuống đồng bằng .bắt taxi ra phố .mất 2k tiền internet để like cho bác1 phát :D
mình thích pebble có thiết kế như G-watch hoặc g-watch sử dụng màn hình e-paper như pebble
@schtroumf Mình ko hiểu cái mong muốn "hoạt động độc lập dc" của bạn là gì?. Nếu thực sự bạn chưa hiểu về smart watch thì tìm hiểu thêm đi bạn. Hoặc mua cái casio là nó hoạt động độc lập mấy năm luôn đó!!!
Hoặc kiếm cái dây chun đeo luôn smartphone của bạn vào tay!!!
@schtroumf Chắc bác muốn "điện thoại đeo tay" rồi!
Tham thật! 😃
@xuanquyenz133 Hiện nay hầu hết SW đều cần kết nối với SP để thực hiện các tác vụ. Nếu bạn có một SW có thể chạy các ứng dụng mà không cần kết nối với SP thì vẫn thích hơn chứ sao? Có thể điều này là chưa có ở các SW hiện tại nhưng mình chắc là tương lai thì sẽ là bình thường. Như SP dùng để lướt internet và các ứng dụng văn phòng hay công việc khác vậy. Còn về SW thì bạn có thể tin rằng mình cũng biết về nó như những người quan tâm ( đến nó) khác vậy. Hãy khiêm tốn để thông minh hơn nhé bạn 😃
@schtroumf Smartwatch không nên chạy app trên đó, trải nghiệm kém lắm. Hồi đó mình có mua một con smartwatch chạy full android mà không xài được, phải bán. Nếu chạy thì phải tùy biến nhiều, có thể là phải làm một cách tương tác nào đó mới và xịn thì may ra.
bt_mis
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đọc xong bài này, mình quyết định sẽ ko mua cái nào.
Lý do: Mình xài BB
@bt_mis http://bbvietnam.com/threads/pebble-watch-va-blackberry-10-chia-se-kinh-nghiem-su-dung.29414/
BB10 thì cưới pebble nhé. Ngon lành cành đào. 😁
MR_VIP_VDR
ĐẠI BÀNG
9 năm
@bt_mis Pebble có xài dc cho BB mà -.-
Đồng hồ mình chỉ thích sử dụng tính năng xem ngày giờ thôi.
alex2006
ĐẠI BÀNG
9 năm
em thấy cái cổng sạc của LG không được hợp lý lắm khi nó nằm dưới phần nắp lưng. Tay em mồ hôi mùa hè có lẽ chỉ 4 5 tháng là cái cổng sạc đo bạc và có thể sẽ bị mồ hôi muối của em ăn mòn
tranbao81
TÍCH CỰC
9 năm
Chưa thấy cái nào đáng mua.
tienanbich
TÍCH CỰC
9 năm
đẹp thế mà ko dùng được với ios 😔
tdhxxx
ĐẠI BÀNG
9 năm
Pebble đang giảm giá còn 79$. Xài gần 2 năm rồi. Tốt
https://getpebble.com/checkout
Phải là " kẻ tám cân, người 1 lạng" mới dùng
G- watch là thằng 8 cân.
vậy mà cũng so sánh
Quyết tâm sắm... Pebble W.😁
G Watch R đẹp hơn nhưng hơi đắt, đang định làm con SmartWatch cho nó rẻ 😁
có ai biết chỗ mua pebble watch ở Hà Nội ko ah
G Watch R quá đẹp!!
hoanglongmc
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nói chung e tháy vẫn chưa tinh tế các bác ợ? e mua một cái đo sức khoe deo thể dụng thôi chư cái này cho qua ợ
Khi mua bạn phải nghĩ ngay đến chức năng chính của một chiếc đồng hồ là giờ giấc, notifications, thời gian sử dụng, thời trang.
Rõ ràng đọc qua bài viết,người dùng sẽ nghiêng hẳn về Pebble. Pebble nhựa thì hơi xấu nhưng với bản Steel thì rất pro giá cũng vừa phải thôi.

Mình khoái nhất những điểm sau của Pebble (đang dùng Pebble nhựa nên mới dám có nhận xét):
- Pin cực kỳ trâu, lên OS2.6-2.8, nếu ko có nhu cầu kết nối thì khoảng hơn 10 ngày.
- Màn càng ra nắng càng nét, đi xe chỉ cần liếc nhìn thôi chứ ko cần phải đưa tay lên, đêm tối chỉ cần lắc tay là sáng.
- Kết nối dễ dàng, notifications đầy đủ, hỗ trợ đa nền tảng (android, iOS, BB).
- Sạc nam châm đơn giản.
anh.san
TÍCH CỰC
9 năm
vì yếu tố giá nên pepper là đủ lắm rồi, LG đẹp và nhiều chức năng nhg 3 cái quan trọng nhất là màn hình, pin và giá thì lại thiếu hấp dẫn...
so với vẻ đẹp đồng hồ truyền thống...như công với quạ!

@autotechno Nhìn em này thấy rạo rực quá. Mấy nghìn đấy bác
thời buổi này mà chơi đa nền tảng là dễ kiếm lắm 😁 Google mà làm cho Android Wear chơi được với iOS thì bá đạo khoản smw luôn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019