Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

So sánh giá của các gói lưu trữ Cloud hiện nay: Dropbox, iCloud, Google Drive, OneDrive

TDNC
17/9/2015 8:32Phản hồi: 210
So sánh giá của các gói lưu trữ Cloud hiện nay: Dropbox, iCloud, Google Drive, OneDrive
Mời các bạn xem bài so sánh giá và chức năng của các gói lưu trữ cloud phổ biến nhất hiện nay bao gồm iCloud của Apple, Dropbox, Google DriveOneDrive của Microsoft. Trong khi Google Drive và OneDrive rất hào phóng khi tặng đến 15 GB dung lượng lưu trữ miễn phí nhưng khi bắt đầu gói có phí thì iCloud dễ chịu hơn khi cho tới 50 GB chỉ với 0,99 USD/tháng.

Bảng so sánh giá (số tiền trả mỗi tháng):
Dropbox được sử dụng nhiều nhất nhưng lại quá keo kiệt vì chỉ cho có 2 GB. Đành rằng trong thời gian đầu, người ta sẽ được tặng thêm rất nhiều dung lượng thông qua các hoạt động như khuyến mãi khi mua điện thoại, sử dụng chức năng giới thiệu, upload ảnh... nhưng dung lượng đó sẽ mất đi sau khoảng 1 đến 2 năm và bạn sẽ nhanh chóng quay trở về mức ban đầu là 2 GB (dung lượng được tặng khi giới thiệu và Camera Upload thì không mất). Nếu muốn sử dụng nhiều hơn thì gói cước thấp nhất của Dropbox là 9,99 USD/tháng cho gói 1 TB và tiếp theo là 15 USD/tháng không giới hạn dung lượng.

iCloud của Apple thì vẫn 5 GB miễn phí không có gì thay đổi so với năm ngoái, 5 GB này mặc định được dùng để lưu các bản backup iPhone và iPad, lưu trữ ảnh... nên khi chúng ta muốn dùng tới thật sự thì dung lượng lúc đó chỉ còn lại có 1 hoặc 2 GB, thậm chí là không còn chút nào vì đã bị mấy cái sao lưu chiếm dụng hết, phải mất công xóa bớt. Tuy nhiên nếu chịu bỏ ra 0,99 USD/tháng (~22.000 đồng) thì sẽ có ngay thêm 50 GB để lưu trữ. 50 GB là rất nhiều và đủ với hầu hết mọi người dùng, dùng để lưu trữ ảnh, tài liệu, backup. Cả ba đối thủ còn lại đều khởi điểm thu phí ở mức giá cao hơn.

Google Drive và OneDrive đều cho miễn phí 15 GB, quá ngon. Tuy nhiên Google Drive vượt trội hơn hẳn vì có rất nhiều lựa chọn trả phí ở nhiều gói dung lượng khác nhau, từ 100 GB cho đến 30 TB. Thêm nữa Google Drive cũng là dịch vụ lưu trữ rất tốt, cho tốc độ vô cùng nhanh và có thể dùng chung với email, lưu trữ ảnh, dữ liệu... OneDrive cũng tương tự nhưng đặc biệt ở chỗ khi mua gói 1 TB với giá 6,99 USD/tháng thì sẽ được tặng thêm gói phần mềm văn phòng Office 365 vốn cũng rất giá trị.

Bảng so sánh hỗ trợ các hệ điều hành:
Kết luận
  • Dropbox keo nhất nhưng lại hỗ trợ nhiều nền tảng nhất, đi đâu cũng thấy có Dropbox. Nếu nhu cầu lưu trữ của bạn ít thì có thể chọn Dropbox vì lý do có thể đồng bộ hóa dữ liệu dễ dàng với nhiều thiết bị chạy trên các hệ điều hành khác nhau. Mặt khác cũng có rất nhiều ứng dụng hỗ trợ sao lưu dữ liệu của nó lên Dropbox.
  • iCloud là dịch vụ dính liền với các máy iOS, đáp ứng nhu cầu lưu trữ ở mức vừa phải. Nếu lưu nhiều hơn thì gói 0,99 USD cho gói 50 GB cũng rất đáng quan tâm vì nó rẻ, tuy nhiên khả năng hỗ trợ app trên các nền tảng khác lại quá ít. Chỉ nên mua khi bạn có nhu cầu đồng bộ dữ liệu nhiều giữa các máy iPhone, iPad và MacBook với nhau.
  • Nên chọn OneDrive khi bạn có có dùng các gói dịch vụ khác của Microsoft như Office 365 hoặc dùng máy Windows Phone. OneDrive hỗ trợ nền tảng phong phú, mức giá chấp nhận được và quan trọng là cho đến 15 GB miễn phí nên chúng ta cũng ít khi nghĩ đến chuyện nâng cấp và trả tiền.
  • Google Drive nổi bật với khả năng hỗ trợ tốt cho cả người dùng cá nhân lẫn doanh nghiệp. 15 GB miễn phí là tương đối dư dả với mọi người. Nếu còn nhu cầu cao hơn thì Google sẽ bắt đầu với gói 100 GB và kéo dài đến cả 30 TB.
210 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Dùng Symbian 😆))))))))))))))))))0
Anhvu14
TÍCH CỰC
9 năm
Mình toàn xài GG Drive để lưu ảnh và linh tinh trên iphone. Cloud ít quá chả bõ xài 😁. Hơn nữa chủ yếu bây giờ là IOS và Android cho nên xài Drive ổn định nhất và có thể switch các thiết bị ios lẫn android vô tư.
pocket
TÍCH CỰC
9 năm
Thuật toán sync của Dropbox là chuẩn nhất.
movado_38
TÍCH CỰC
9 năm
@pocket Mình thấy cái dropbox ngu nhất tải thì cực chậm
Mình chỉ xài driver,mega và one tốc độ up cũng như tải nhanh.
Sync trên android thì có xplore, nói chung nó chả khác gì một bộ nhớ trong máy .chỉ có điều nó cần mạng để hoạt động
GragonV
CAO CẤP
9 năm
@pocket cụ thể là sao bạn 😃
Mấy cái vụ sycn mình cũng đau đầu quá, chưa hiểu cơ chế, ưu tiên của mấy cái vụ sycn như thế nào, khi nào là mất file, xóa/add ở đầu thì ưu tiên... (danh bạ, bookmark đồng bộ với gôgle mà rối quá)
vunampro92
ĐẠI BÀNG
9 năm
đang dùng one drive trên windowphone và cảm thấy hài lòng với 230G miễn phí
vunampro92
ĐẠI BÀNG
8 năm
@giampaolo9999 thật á. Sao mình ko để ý nhỉ. Mình đang làm cho cty bán lẻ mà :3
@vunampro92 chuẩn luôn

640xl hồi mới ra..tháng 4-5.2015

có khuyến mại onedrive 1TB và gói office 365

bây giờ ko rõ còn khuyến mại ko ????
vunampro92
ĐẠI BÀNG
8 năm
@giampaolo9999 à cái đó mình nhớ. Nhưng 1T vĩnh viễn thì ko nhớ lắm
@vunampro92 thế bác nghĩ là 1TB trong năm đầu tiên á

Nhầm rồi

1T vĩnh viễn onedrive 😁
xài onedrive thấy ok
minhhai_88ls
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hình như onedrive bị nhầm. Mình nhớ h free đã là 23~38Gb thì phải. Up lên đó đc 3Gb là tặng thêm 3Gb, mời đc 10 người là có thêm 5. Chương trình km của one rất nhiều. Hiện nay mình có 255 Gb lưu trữ, trong đó 55Gb mãi mãi. 200Gb 2 năm tới. Nếu hay theo dõi trang fb của one sẽ hay thấy code quà. Mỗi lần vài chục Gb. Mình mới xài hơn 60Gb 😆. Onedrive update nhiều, giao diện trực quan dễ sd và tương thích cả PC, Mac và tất cả các OS trên mobile. Onedrive là số 1.
minhhai_88ls
ĐẠI BÀNG
9 năm
@bacsidien94 ko thông minh chỗ nào bạn. Mềnh thấy cứ cái nào chụp xong là bay lên hết. Mềnh thích kiểu ko thông minh như thế :p
@minhhai_88ls có khá nhiều lỗi đó bạn.
cụ thể nè,
giờ bạn đang có 1 list 10 tấm hình đang đợi up nha, 1 số tấm đang load để up lên.. nhưng giờ bạn thử xóa cái tấm đang uploading đó đi, nó sẽ ra lỗi.
tấm hình đó sẽ còn mãi trong cái list đó với status là không thể upload đc.
cũng không có tính năng để quản lý danh sách hình đang đợi up lên, nên không thể thao tác xóa nó đc.
và những tấm hình trong list pending như vậy. cứ sau này, lần nào bạn vào camera upload để app nó refresh để xem có hình mới ko. nó sẽ phải duyệt qua những tấm hình bị pending này trước, rất mất thời gian.
nhìn mình không vừa ý thôi chứ thực ra cũng ko có gì nhiều.
@minhhai_88ls haha trực quan dễ sài phải nói tới dropbox là số 1 có events quản lý cả update, sửa xóa,còn onedriver chỉ có update ma bạn nó là trực quan nghen hơi buồn cười
@minhhai_88ls haha trực quan dễ sài phải nói tới dropbox là số 1 có events quản lý cả update, sửa xóa,còn onedriver chỉ có update ma bạn nó là trực quan nghen hơi buồn cười
jackieTong
ĐẠI BÀNG
9 năm
Onedrive miễn phí 30G mà
NhưVăn01
TÍCH CỰC
9 năm
có hơn 1TB onedriver và thấy quá dư thừa
movado_38
TÍCH CỰC
9 năm
@Phạm Tài gtvt Mình có hơn một Tb như bạn mà mới chỉ xài có 2g
Còn lại chia cho mega và driver
NhưVăn01
TÍCH CỰC
9 năm
@movado_38 có bao tài lieu mình cất hết lên onedriver cũng mới hết có 11GB/1TB
Tại Icloud, Google Driver, One Driver có 3 ông lớn đứng sau là Apple, Google, Microsoft nên hào phóng là điều dễ hiểu, còn Dropbox thì chỉ sống vào cloud thôi nên keo kiệt cũng dễ hiểu, bù lại Dropbox hỗ trợ nhiều nên vẫn sống chứ không thì bị đập chết ăn thịt từ lâu rồi. Ớ mà..Fshare ở chốn nào rồi?:rolleyes:
Anhhn23
ĐẠI BÀNG
9 năm
@gauto988 Fshare chỉ là lưu trữ thôi chứ có đồng bộ quái đâu hả thím 😁
em chơi drive để lưu ảnh với mấy thứ linh tinh, icloud để back up , dropbox để nghịch, onedrive để lưu tài liệu
cuthuyen
TÍCH CỰC
9 năm
Không có dịch vụ mua đứt luôn nhỉ, em ghét nhất kiểu thuê bao tháng dư này
@cuthuyen Muốn thế thì mua 1 em server với đường truyền ngon ( hoặc đặt ở datacenter nào đó ), thích bao nhiêu có bấy nhiêu. Có tiền là xong hết 😁
@cuthuyen
Muốn dùng vĩnh viễn

Thì chỉ có xài ổ cứng di động cho lành, không cần phí, không cần internet, dung lượng tẹt bô…muốn transfer dữ liệu lúc nào cũng được

Chứ như onedrive có free 1TB mà bác up/tải đc tầm 5gb lên đó thì cũng hết ngày

=))
mình chỉ lưu ảnh lên mây nên dùng flickr được hẳn 1T miễn phí
id@wn...
TÍCH CỰC
9 năm
@loveskyvn Hình ảnh thì Google cho bạn dùng không giới hạn nha bạn.
@binhminh1977 không biết gg thế nào nhưng mình dùng flickr khá thông minh, nhanh và lưu ảnh ở chất lượng tốt đa
@binhminh1977 Nó bị giảm chất lượng. Mình lưu ảnh có 4mpx cũng bị giảm
johnny8384
TÍCH CỰC
9 năm
em xài cả dropbox, google drive và onedrive vì nhiều dữ liệu cần lưu trữ, nhất là ảnh chụp công trường và tài liệu công việc cần share cho khách hàng. nếu google drive có gói khoảng 0.9$/thang thì ngon quá, 15GB e xài chưa đủ
Google drive được tặng thêm 2gb là 17gb vỉnh viễn và giờ mua con htc mới được tặng thêm 100gb là 117gb nhưng 100gb đó 2 năm thôi.
One drive thì được tặng thêm 15gb vỉnh viễn là được tổng 30gb.
Chỉ dùng 2 cái này thôi, dùng google drive nhiều hơn.
thuc37na
TÍCH CỰC
9 năm
dùng cả, nhưng đều dùng miễn phí. Dùng Ondrive nhiều nhất
150gb one drive xài tới qua tết.
Đag suy nghĩ là lưu gì đây
mình thấy dùng onedrive chất lượng tốt nhất
Mình hiện có:
50GB Box
130GB One Drive
66GB Mediafire
50GB Mega