So sánh giữa màn hình cảm ứng điện trở và điện dung

hongbao
21/3/2009 4:28Phản hồi: 107
107 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Dù đang dùng HD nhưng vẫn mong ước một ngày nào đó em nó có cảm ứng giống IP, mình không thể cứ cho cái mình hay trong khi điện dung thực sự dễ sử dụng hơn
yunneg
TÍCH CỰC
14 năm
haha, đọc cái tiêu đề thấy điện trở điện dung là tui biết đây là miền đất màu mở để lăng xê iphone rùi.hay thật, nhiều ng chưa sài vẩn lăng xê hết mình, đúng là ma thuật.
Diện dung vượt trội hơn rồi ! Lo ngại cái khoản dùng lâu mà màn hình trầy sước lồi lõm thì kinh quá ! 😔 ! Mặt gương nhìn sang trọng mà vệ sinh cũng dễ ! Sáng dậy cho em nó rủa mặt đánh răng cùng luôn 😁
whoissu
ĐẠI BÀNG
14 năm
ai phone.....chứ tôi ko phone.ko bao giờ và ko bao giờ
thế mấy chiếc của samsung Omia, jet, corby pro là điện dung hay điện trở hả mấy bác...:-s
namwest
ĐẠI BÀNG
14 năm
xài điện trở rồi 😁 bấm cái nào chắc gọn cái đó. zất nà thích. Nhưng ko có đa điểm :D
emthickBB
ĐẠI BÀNG
14 năm
MÀ em thấy bác ý bảo đa điểm của diện trở là phải hiệu chỉnh. Tức là diện trở cũng có cảm ứng đa điểm ạ........Cái này em ko rõ lắm tại chưa bao giờ dùng cảm ứng
điện trở ra sáng ngoài trời đâu được tốt. nhưng được cái nhạy hơn và chi tiết hơn.
Mình thấy điện dung bấm vào một vị trí nào cũng chính xác lắm. Con ip mình chưa bao giờ bấm hụt chữ (x) bao giờ cả! 😁
HTC đã bán bút stylus cho cảm ứng điện dung rồi, chẳng wa chúng ta ko có vật nào nhỏ và nhọn + có điện tương ứng để làm việc chính xác trên cảm ứng điện dung thôi chứ ko phải bề mặt tiếp xúc của cảm ứng điện dung wá lớn, ko chạm chi tiết được.
Chủ topic nói sai 1 chỗ là vật giàu electron là có nhiệt để dùng cảm ứng điện dung, những vật nào tích điện ở điều kiện tương ứng mới dùng được, bạn cà cái ấm nước sôi vào màn hình nó ko hề tác động nhưng lưỡi con người thì dc 😆 (ko tin cứ thử)
điện dung là ngon nhất
Thực sự mà nói, nếu bàn về đề tài loại màn hình cảm ứng nào tốt hơn loại nào thì còn bàn dài dài các bạn à. Bởi vì với mỗi người dùng, mỗi loại nhu cầu khác nhau, mỗi người sẽ đánh giá các loại đó với quan điểm của mình về tính ưu việt của nó khác nhau.
Giả sử như cảm ứng điện trở là một loại bền, giá thành rẻ phù hợp cho các điều kiện khắc nghiệt, có thể sử dụng là các bảng điều khiển hoặc các màn hình tra cứu thông tin ở các nơi công cộng như nhà ga, bến tàu, bệnh viện chẳng hạn.
Còn cảm ứng điện dung thì có độ nhạy cao và có khả năng linh hoạt trong các ứng dụng, tuy nhiên do giá thành cao nên không được ứng dụng rộng rãi lắm, chỉ mới cho các dòng smart-phone hoặc laptop sau này.
Còn về so sánh độ bền thì các bạn đừng nghĩ điện dung ít bền nhé, điện dung với độ phân giải lớn có 1 khả năng hay là có thể nhận được tác động dù các tác nhân không chạm trực tiếp vào màn hình vì vậy có thể bảo vệ nó bằng các tấm kính có khả năng chống bụi, cũng như chống chọi với thời tiết.
Thật sự mình là 1 người đã dùng qua iPhone, cũng chưa từng được dùng những con có trang bị cảm ứng điện trở ở mức có độ nhạy cao nên cũng chưa dám nói điện dung là ưu việt, nhưng nếu cho mình chọn thì sau khi xài iPhone xong nếu chuyển qua sử dụng 5800 hoặc các dòng điện thoại có cảm ứng điện trở hiện nay thì mình không được thích bằng về độ nhạy.
Ngoài ra bên cạnh cảm ứng điện dung và điện trở còn rất nhiều loại cảm ứng khác ưu việt và có những ứng dụng khác, nếu bạn nào đam mê muốn tìm hiểu thêm thì mình thấy ở đây cũng rất hay: http://en.wikipedia.org/wiki/Touch_screen
Thích cái HĐH của con N900 nên hôm bửa mượn thằng bạn vọc thử, quả là tuyệt vời cho HĐH, tốc độ rất nhanh mặt dù mình mở cùng lúc 18 ứng dụng máy vẩng chạy tốt! Nhưng cảm ứng điện trở hơi bị tòi, cứ chọt chọt mãi thấy tội cho cái màng hình.
Điện dung là tuyệt vời nhất,chạm nhẹ nhàn là đã điều khiển được rồi, còn điện trở như N900 chọc chọc thấy thương cho cái màng hình quá trời.
Em xài 5800- điện trở, và ipod chơi game - điện dung, mỗi con đều hoàn thành tốt nhiệm vụ, duy chỉ có con ipod touch xài cảm ứng điện dung mặt kính, rớt từ trên giường xuống vỡ mặt........nhưng vẫn sài tốt, em hài lòng với cả 2 loại cảm ứng
lovestory24
ĐẠI BÀNG
14 năm
tổ hòa giải dân phố....!

Mỗi bác nhà mình mạnh dạn làm 01 con điện dung + 01 con Điện Trở. lúc nào ở Việt Nam thì dùng điện dung. sang Nga thì dùng điện trở. chấm hết.........
vậy đây là lý do mà N97 kô có điện dung à, hehe
cuongking
ĐẠI BÀNG
14 năm
trước giờ xài htc mới , ss omnia cứ tưởng cảm ứng điện trở độ nhạy kém, đụng đến n97 n900 mới biết, cảm ứng điện trở xài rất tuyệt vời không thua gì ip
dâttom
TÍCH CỰC
14 năm
nó cũng như có và không có cảm ứng ấy có người thích có người không
Cái này nó cũng như xe gắn máy gồm có 2 loại xe ga và xe số, mỗi loại thì cũng tìm được đối tượng sử dụng cho mình mà!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019