So sánh hiệu năng giữa Samsung Galaxy S8 Plus với OnePlus 5: thật bất ngờ!

zyzy1908
12/7/2017 9:37Phản hồi: 186
So sánh hiệu năng giữa Samsung Galaxy S8 Plus với OnePlus 5: thật bất ngờ!
Kết quả cuộc đua hiệu năng hôm nay giữa S8 Plus chạy Exynos 8895 - RAM 4GB của Samsung với OnePlus 5 chạy chip Snapdragon 835 - RAM 6GB thật sự là bất ngờ. Bởi trước đó, chiếc S8 Plus lẫn S8 chạy chip Exynos này đã từng có cuộc đụng độ về hiệu năng với phiên bản S8 Plus chạy chip Snapdragon 835 và một số máy Android khác dùng 835, nhưng không hề chịp lép vế hay thua thiệt nhiều. Vậy mà trong cuộc chiến lần này, đại diện Samsung chỉ dành lại thua cuộc hoàn toàn ở bài test CPU - load ứng dụng/game (đa nhiệm cũng thua nhưng vì RAM nhỏ hơn nên có thể bỏ qua).

Video Speedtest S8 PLus với OnePlus 5 (video được cắt ngắn từ video live trực tiếp)

Điểm antutu của OnePlus 5 dù lớn hơn nhưng bị cho là ảo, nên ban đầu mình cũng không hy vọng nhiều. Tuy nhiên, trong hầu hết tựa game, OnePlus 5 đều thể hiện tốt và gần như vào game ngay lập tức. Thật sự rất ấn tượng. Về phía S8 Plus, dù là kẻ thua cuộc nhưng sự chênh lệch cũng không phải là quá lớn (vài giây) và đại diện Samsung vẫn thể hiện sức mạnh hiệu năng ấn tượng khi phải xử lý khá nhiều game/ứng dụng.

Ngược lại ở phần đa nhiệm, OnePlus 5 làm mình hơi thất vọng một chút bởi quả RAM 6GB dường như vẫn chưa thật sự tốt như mong đợi, OnePlus 5 cũng phải load lại khá nhiều game và ứng dụng (chỉ khá hơn Samsung được khoảng 2-3 game). Về phía S8 Plus thì không cần nói, khoảng đa nhiệm này quá quen rồi. Và thật ra trong phần đa nhiệm này, dù Samsung load lại gần hết thì cũng chả có vấn đề gì. Bởi trong sử dụng bình thường, chắc chắn các bạn sẽ không bao giờ cần phải mở nhiều tựa game và ứng dụng đến vậy đâu!
Và như mọi khi, với tất cả bài speedtest, mục đích chính là "có làm thì mới biết", test cho vui mà thôi! Còn cả 2 chiếc máy này thì hiệu năng đều dư so với nhu cầu sử dụng của chúng ta nên cũng không cần quá gay gắt với nhau.

P/s: S8 Plus đã được đưa về độ phân giải FullHD trước khi test nhé anh em .

186 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

One plus 5 > s8(+) rồi.
Hóng comment
Wuahahahahahahahahahahahahahahaha

Có khi ngoài iP phải kiếm 1 chú android thôi. Có ai gợi ý mấy chú android 2 sim + thẻ nhớ của Trung quốc để nghịch phát? Xiaomi Huawei hay One plus nhỉ?
@duyvua Hic, thanks bạn. Chắc mình k dùng chiếc pixel dc dù noa đúng là cái máy update ngon nhất, nhanh mượt nhất ;(
Nhưng android mà 1 sim thì mình dùng iP cho xong.
Phải có đủ 2 sim 1 thẻ nhớ thì mới ngon chứ. 1 sim dùng 1 sim 3g, thẻ nhớ lưu trữ.
Cái bạn nói về vụ địa điểm là do cấp quyền cho google map mà? Ko chỉ pixel có.
duyvua
TÍCH CỰC
7 năm
@wink Uh trước mình vẫn 2 tay 2 súng, thấy cũng thoải mái, sau này nhiều lúc thấy 2 máy hơi phiền hà quá nên bán Ip đi,, quên bạn muốn 2 sim.
@duyvua Hì, đội seeder cứ kỳ thị chứ android hay ios cũng chỉ là cái máy thôi mà. Cứ đủ $ là mua mà dùng, dại gì k mua. Android hay ios tồn tại dc là có cái lý của nó thôi ;)
duyvua
TÍCH CỰC
7 năm
@wink Đối với mình thì chả là fan thằng nào hết 😆, thằng nào thích thì mình xài, đối với điện thoại thì mình thích Android hơn, đối với máy tính bảng và laptop thì lại thích Apple hơn. Smartwatch thì mình lại giao du với Gear S3 của Samsung. Mình thích công nghệ nên cái gì cũng muốn được sờ vào, được trải nghiệm. Còn nếu nói công tâm một người xài bình thường, thì Apple vẫn là nhất, ổn định, bền và quan trọng là service rất tuyệt vời.
bonydc
ĐẠI BÀNG
7 năm
2 bé sống ảo so nhau
nguyen.phi66
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cuối cùng cũng hit khói iPhone 7 Plus về hiệu năng
@tuanandy Vâỵ mà vẫn có người thích đó bác, khó hiểu thật
vhtn8381
TÍCH CỰC
7 năm
@qujl0p21 Thôi đc rồi khỏi giải thích..... 😁
@nguyen.phi66
Thì ios chỉ hơn về hieu năng chứ hon duoc gì dau mà lấy ra kè hoài
@nguyen.phi66 Hahaha iP cũng không phải đối thủ nhé, ảo tưởng.
g_p3
TÍCH CỰC
7 năm
Chờ note8 thôi.. s8 hơi thất vọng mặt sau
@g_p3 S8+ thôi chứ s8 là vừa tay rồi mà
g_p3
TÍCH CỰC
7 năm
@chavalier Ý mình nói là ko thích mặt s8 lẫn s8+ nhìn xấu quá.. chờ note 8 đẹp hơn là xúc
@g_p3 À nhìn xấu thật,cảm biến lộ hết cả ra cơ mà
Hiệu năng chỉ là 1 phần trong trải nghiệm, có thể để có hiệu năng cao hơn thì máy sẽ hao pin hơn 1 chút chẳng hạn.
Dù sao thì mấy hãng hàng xóm cũng làm khá tốt sản phẩm của mình. Công nghệ phát triển rồi không như ngày xưa nữa. Khi có nhiều tiền thì họ cũng nghiên cứu, tối ưu tốt hơn trước.
@Tony_HD Blah blah blah
Wuahahahahahahha
chip nó ko tự điều chỉnh lúc cần mạnh cần nhẹ à ;)
@Tony_HD Hiếm khi mới có cmt khách quan như bạn! Like
@TrunG_KeviL Đây là minh chứng cho thể loại đuối lý và không có luận điểm.
Chỉ vào sủa bậy.
hahahahahaha
vndtdd
TÍCH CỰC
7 năm
S8+ mà ram 6GB thì kết quả sẽ khác xa .
Razor11
CAO CẤP
7 năm
chẳng có gì bất ngờ cả tại mod tinhte chậm quá thôi :v
@Razor11
Rành rành rồi còn chậm, video đổi cả 2 máy 2 bên r, bộ bn hk xem s mà ns chậm😁:cool:
Aduckuba signature
Razor11
CAO CẤP
7 năm
@aduckuba bác hiểu sai ý mình rồi, con s8 nó thua hết mấy con chạy s835 khác cái này người ta test từ lâu rồi giờ tinhte còn kêu bất ngờ
Trích cmt trên utube:

😁 ncl xem cho vui để biết kết quả thôi đi dìm nhau thôi. căng thẳng làm dề. Vụ rom lộm nhộm của ếch 8 thì cũng có bài kêu ca ồi đây nài, ko biện minh nhiều:

https://www.xda-developers.com/samsungs-software-is-making-it-increasingly-difficult-to-love-its-hardware/

P/s: à quên, có mấy bạn kêu ca vụ ếch 8 phải gánh màn 3K nên phải lưu ý tí. Con 1+5 xài màn 2K Full HD còn ếch 8 là 2K Full HD+ nha, đều thuộc nhóm 2K hết thôi nên chênh nhau vài trăm pích xồ cũng chả nặng nề lắm đâu.
Mình ko tin Vy anti sung đến mức cố tình thực hiện speedtest ở độ phân giải 3K trên ếch 8.
@athena16
:p Gọi "2K Full HD" để phân biệt vs cái "2K Full HD+" đó, nếu chỉ gọi 2K ko thôi thì sợ có nhầm lẫn, nên phải ghi thêm tên đằng sau là Full HD hay Full HD+. Giống như màn 4K Ultra HD và DCI 4K ý, cùng là 4K nhưng 1 cái là 3840 và cái kia là 4096 nên phải ghi rõ đằng sau tránh nhận nhầm.

Còn tại sao gán "2K" vào vs "Full HD" hay "Full HD+" thì nó cũng giống như gán 4K vào "Ultra HD" hay ngta vẫn gọi màn trên iMac là 5K đó. Màn ếch 8 thì là "3K QHD+" nhưng gọi nhanh thì là "3K" - cái này rút exp lần sau ghi rõ chứ ko ghi tắt nữa, ko lại nhầm vs màn 3K trên G6. ;)

Còn muốn biết rõ hơn thì xem thêm tại đây:
http://sonyfan.vn/2017/06/hieu-dung-ve-do-phan-giai-de-biet-vi-sao-sony-chi-su-dung-full-hd-2k-va-ultra-hd-4k-tren-xperia/

😁 have fun!
khanhtuoi
TÍCH CỰC
7 năm
@AmbitiousMan Amature là gì thế, profession nữa,chết rồi amateur này bị professional dập tơi bời rồi.
@khanhtuoi :oops: khổ. có bik j về tiếng anh đâu, thấy bạn ý ghi amature ở trên nên ghi đại dưới thôi.

ngày xưa trốn học lớp english nên nhớ mang máng profession là chỉ chuyên nghiệp thì phải, đang kêu bạn ý là người có trình độ khai sáng cho mình đo.

😔 amature quá các bác pro đừng chê cười. chỉ dạy giúp em.
khanhtuoi
TÍCH CỰC
7 năm
@AmbitiousMan 😁
dancely20
TÍCH CỰC
7 năm
đồ samsung chỉ có giá trị về mặt thương hiệu, còn mặt sử dụng thực tế thì gần như bằng 0
@dancely20 đơn giản thôi, thế giá trị thương hiệu từ đâu ra ?sản phẩm bằng 0 mà có giá trị thương hiệu , thế thì mấy thăng Nhật lùn như sony, sharp là rác rưởi à, đến giá trị thương hiệu cũng chả ra gì luôn 😆
Monsterktv
ĐẠI BÀNG
7 năm
@dancely20 Mình không phải fan của ai nhưng có câu này không biết bạn nghe chưa" kẻ thông minh luôn nghi ngờ còn kẻ ngu dốt lúc nào cũng quả quyết"
dancely20
TÍCH CỰC
7 năm
@Monsterktv
witterboy
ĐẠI BÀNG
7 năm
@dancely20
Lại lộng ngôn.
Cùng 1 con chip mà tối ưu thua cả thằng tàu
Tuan01021991
ĐẠI BÀNG
7 năm
1 con 4GB ram màn 2k không điều chỉnh xung, 1 con 6GB ram màn fullHD lúc nào xung cpu cũng max nếu chơi game hay sử dụng ứng dụng nặng(cái này là phốt nhiều báo nói rồi nhé).
@Tuan01021991 Tay nhanh hơn não rồi, 2 con đều full hd nhé,tốc độ load game thì ram ko có ý nghĩa, 4gb là quá thừa rồi,đáng nói ở đây là ss làm rom thua cả hàng tàu mà bán giá gấp đôi
Razor11
CAO CẤP
7 năm
@Tuan01021991 nó chỉ max xung khi test benchmark thôi bạn ơi, lúc nào dùng cũng max xung thì ai chịu nổi
@Tuan01021991 Mở clip ra xem đi bạn. Auto tìm lý do vì biết chắc S8+ thua rồi à :v
Đầu clip người ta đã chỉnh độ phân giải của S8+ về Full HD rồi.
Mà cái phốt dạng này ngày xưa nhớ không nhầm SS cũng dính rồi mà giờ fan lại đi lấy lý do đó chống chế.
Cùng s835 mà ss kém hơn chứng tỏ ss k tối ưu tốt như opp
@Akay Nhím Cũng có thể ss làm giảm hiệu năng de bằng vs Chip của ss
@uochuý1489Quốc Huy vậy mua hãng khác cho rùi,gì mà còn bóp hiệu năng nữa,thui mua hãng có ngon hơn hok nè
mystogann0
TÍCH CỰC
7 năm
hóng bọn vào chê s8.
Nhục nhã nhất là màn so hiệu năng con S8 và con iPhone 6S
Phuc81
ĐẠI BÀNG
7 năm
@諸葛亮 Gia đình bạn tất cả mọi thành viên đều xài iphone phải không?
@Phuc81 Không! Chỉ không ai xài sam sung thôi. Giá thì cao mà chất lượng như cẹc.
@諸葛亮 đó là vấn đề chung của Android chứ ko phải của S8 hay sámsung. Giống như kiểu So imac với laptop Dell hay Asus vậy. Sự khác biết ko phải ở phần cứng , có chửi thì nên chửi thằng Google
@諸葛亮 Khác Nền Tảng Mà!?!? 😁
Sao không so luôn tốc độ khởi động máy của Iphone 6S với Nokia 1280 đi!?!?!? :D
only_love17
ĐẠI BÀNG
7 năm
Pin e nào ngon hơn nhỉ
@only_love17 Pin s8 bao yếu khỏi so nhé

K được 4h on người tử tế xài

Còn bọn sống ảo khoe pin thì auto 7 8 tiếng
tamnam
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bản thân tôi chỉ quan tâm và muốn hỏi em gái, liệu "vườn hồng đã có ai vào hay chưa" vì có thấy nhẫn.

Bọn chúng tôi có còn cơ hội? 😁
@tamnam Để avarta 1 đứa bé chắc tầm 2-3 tháng, nói chuyện như vậy bạn thật sự thấy không vấn đề sao?!
BengPr0
CAO CẤP
7 năm
@tamnam đêm 7 ngày 3 vào ra k kể rồi nhé :D
SS cùi bắp 😁
ra đường tao cầm điện thoại bấm thằng nào ngồi kế bên nói tao máy yếu là tao đánh sml 😁
Haha, còn comment kêu giảm độ phân giải S8 xuống

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019