So sánh iPad Pro 12,9" đời 2018 với 2015: đang đi máy cày bỗng lên BMW

Duy Luân
15/11/2018 11:39Phản hồi: 280
So sánh iPad Pro 12,9" đời 2018 với 2015: đang đi máy cày bỗng lên BMW
Rồi cũng tới lúc chia tay con iPad Pro 12,9" mua hồi năm 2015 và rước về em Pro 12,9" mới đời 2018. Sau 3 năm, sự khác biệt thật rõ ràng từ thiết kế cho đến trải nghiệm bên trong. Và một khi đã cầm iPad Pro mới lên, việc sử dụng lại iPad đời cũ giống như bắt bạn phải chuyển từ việc đang lái BMW xuống lái xe máy cày.

Mới đầu mình cũng không nghĩ là sự khác biệt lại nhiều đến thế, nhìn vào ảnh này bạn có thể thấy rõ rằng iPad mới nhỏ hơn nhiều so với thế hệ trước trong khi kích thước màn hình gần như y chang. Điều này có nghĩa là phần viền màn hình của máy cũ rất dày.

Nếu bạn so sánh iPad Pro 11" với iPad Pro 10.5" ngày xưa thì sự khác biệt sẽ không lớn như thế này, chủ yếu do con 10,5" đã nhỏ sẵn rồi. Trong khi đó, iPad Pro 12,9" thì không có thay đổi gì về thiết kế từ năm 2015 đến mãi tận gần đây.

Nhìn kĩ hơn về phần viền, viền của iPad Pro mới mỏng hơn nhiều so với đời cũ, lại còn được làm dày đều nên nhìn bắt mắt và dễ chịu hơn. Lúc cầm trên tay có cảm giác như bạn đang cầm một cái màn hình, một bức tranh, chứ không phải là một cái tablet truyền thống. Cảm giác xài iPad màn hình đã bự rồi mà còn có viền mỏng nữa thì ngon lắm.

Và cũng vì mấy vụ viền này mà mình cảm thấy iPad mới giống như chiếc BMW xịn, còn iPad cũ thì nhìn như một cái máy xe máy cày 😁 bỗng nhiên iPad cũ trở nên thô quá chừng thô, không còn xíu đẹp nào luôn.

Sự khác biệt rõ ràng đến từ việc viền iPad có thể làm mỏng đi do loại bỏ cảm biến vây tay. Không còn phải quan tâm đến việc rờ vào cảm biến nữa, bạn có thể unlock iPad rất nhanh và tiện bằng Face ID. Bạn không cần quan tâm đang cầm máy ngang hay dọc luôn. Thực ra là bạn cầm máy chiều nào thì cũng đúng cả.

Tuy nhiên cảm biến Face ID trên iPad Pro mới cũng có hạn chế là nó nằm ở chỗ dễ bị cầm vào, nên nhiều tình huống ngón tay của bạn che đi camera TrueDepth khiến máy không thể nhận diện được. Khi xài iPhone do chúng ta chủ yếu dùng máy dọc nên không bị tình trạng này.

Độ mỏng cũng là một điểm mới đáng quan tâm. Nhìn ảnh này thì có vẻ hai máy giống nhau, nhưng thực ra iPad Pro cũ dày hơn nhiều do mặt lưng của nó được vát cong ở các rìa thôi chứ càng vào trong sẽ càng dày lên. Cảm giác cầm iPad Pro 2018 thật sự kích thích, mỏng dính, nhưng do Apple làm bo cạnh nên không bị cấn tay. Giả sử nếu nó vẫn tiếp tục dùng viền vát kim cương thì sẽ khó chịu lắm.

Camera trên iPad Pro mới lồi lên khá nhiều, tuy nhiên khi xài mình không cảm thấy khó chịu hay bất tiện gì kể cả khi đặt máy xuống bàn để gõ hoặc xem nội dung. Mình không rõ là khi xài bút với iPad Pro mới thì có bị cấn hay đội gì do camera lồi hay không do mình không có nhu cầu dùng bút.

Quảng cáo

iPad Pro mới vuông vức hơn, mạnh mẽ hơn, nam tính hơn khá nhiều. Cảm giác cầm thì hai thằng như nhau, cái nào cũng thoải mái cả. Có điều mấy cái nút được thiết kế lại chút nên nhấn êm hơn.

Dải loa của iPad Pro mới nhìn chìm vào thân máy hơn so với bản cũ, chủ yếu nhờ màu xám không gian mới cộng với loa nằm ở cạnh vuông nên nhìn bạn thường bạn ít chú ý tới nó.

Màn hình iPad Pro 12,9" mới sáng hơn và cho màu sắc đậm đà hơn, tươi hơn so với bản cũ. Ngoài ra, khi sử dụng dưới trời sáng thì màn hình iPad mới cũng ngon hơn, ít bị phản chiếu hơn do lớp kính được áp sát hơn vào lớp hiển thị. Màn hình iPad vẫn xuất sắc lắm, giống nhiều sản phẩm khác của Apple.

Ở đây bạn cũng có thể thấy cổng Smart Connector dùng để gắn vỏ bàn phím cũng di chuyển ra sau lưng, không còn nằm bên hông nữa. Anh em tính dán da hay chơi case mặt sau thì nhớ cẩn thận vụ này.

Quảng cáo

Nghía thêm mặt sau trước khi kết thúc

tinhte_so_sanh_ipad_pro_12.9_2017_2018_8.jpg tinhte_so_sanh_ipad_pro_12.9_2017_2018_9.jpg
280 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình đã được cầm thử cái 12.9’ mới của Mod Luân
Xác nhận là rất ngạc nhiên vì độ nhỏ, cầm nó xong nhìn lại cái cũ thấy thô kệch quá sức, to như cái mâm (hoặc cái mẹt cũng được)

Có lẽ mình sẽ thử ép bản thân dùng chỉ iPad trong một vài tuần xem giải quyết công việc thế nào, nếu ổn thì sẽ đầu tư. Một số cái ngộ nhận của mình trước đây về iPad đã được giải quyết quá tuyệt như sau:
- Trước đây mình dùng app Mail Outlook, app này chỉ có thể đính kèm 1 file mỗi lúc, muốn đính kèm 10file trong 1 Mail thì phải nhấn 10 lần, mò 10 lần để được 10 file, rất vất vả. Apple Mail mới và appl Files nay giải quyết vấn đề này rất tuyệt, mình có thể chọn nhiều file từ nhiều nguồn, kéo và thả để soạn và gởi Mail, nhanh và chính xác hơn rất rất nhiều

- Trước đây mình thường phải dùng Acrobat để chỉnh sửa các file PDF, giờ mình làm theo một workflow mới, giảm việc sử dụng Acrobat mà vẫn edit được PDF, để thử nghiệm xem sao. Mà Acrobat trên iPad cũng hỗ trợ sửa PDF luôn rồi.

- Các bản nâng cấp gần đây của Word, Excel trên iPad đã ngon hơn, cải thiện tốc độ rất nhiều, mình sẽ dùng nhiều

Hy vọng nó sẽ giúp mình thay đổi quan điểm về iPad, và về việc có thể dùng iPad trong công việc. Nếu vậy thì mình sẽ để cố định laptop ở văn phòng luôn, chỉ đem iPad đi về thôi.
@centernc Hỗ trợ làm gì khi nó có màn hình cảm ứng???
@hoangvu3928 Dạ e hổng phải con trai ~.~
@Airblade14 mail của apple rất tốt mỗi tội không load được nhận dạng mail người gửi đến rồi như outlook, chắc vẫn phải dùng cả 2.
HamDzui
CAO CẤP
4 năm
@Airblade14 Bác nói thêm về chỉnh sửa Pdf bằng workflow đi... mình mù mờ quá
Sang tuần là em 11” về đến nhà rồi, nôn quá, nhìn iPad mới đẹp thật 😃
khangnhien
ĐẠI BÀNG
5 năm
@BlackBerryz Nôn nao ạ, nôn nóng là khi mình chủ động (đã có được), muốn làm chủ ngay (nôn nóng đi mua ngay, nôn nóng thử ngay) . còn nôn nao là bị động, chưa cầm được trên tay (cảm giác phải đợi về cầm trên tay nên thấy nôn nao 😃 😃 miền trung em hay dùng từ này 😃
Programming
ĐẠI BÀNG
5 năm
@khangnhien Miền bắc cũng dùng như vầy bác à 😁
@Duy Luân Nôn nao bạn. Không phải nôn nóng.
Ai chưa xài các dòng iPad đời cũ mà nom thấy đời mới, chắc chả muốn mua đời cũ, chắc luôn 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@Quân Mã Sao bạn kì thị ngôn ngữ vậy?
@Toilanguoibk Tôi thấy bạn đó có gì kì thị đâu nhỉ
@Toilanguoibk Ngta ko biết thì hỏi mà bác 😁
@crazysexycool1981 Em cũng cố gán một chữ nào đó để nó hợp nghĩa mà nhiều khi cố quá thành quá cố, xoắn cả não 😆
Biết là công nghệ của 2018 phát triển vượt bậc so với 2015, nhưng so từ máy cày lên bmw thì không hợp lắm. Mỗi thứ có 1 chức năng riêng mà 😃
zxcvbn78z
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hero of Newage Đúng rồi, bác @Duy Luân nói nghe như so sánh với ipad đời đầu vậy, làm các ae dùng máy dưới pro 12.9 tự ti ghê gớm
@Hero of Newage Mod xài pro mà còn chê máy cày chắc ipad air của mình là xe tiền sử quá
@Hero of Newage Có gì đâu mà khó hiểu. Công nghệ càng ngày càng phát triển chóng mặt cứ hiểu nôm na là ngày xưa Apple sản xuất máy cày, bây giờ Apple sản xuất BMW vậy thôi mà 😁 :D :D
ch78
ĐẠI BÀNG
5 năm
@khanhhn2 Mình còn The New iPad đây này (iPad 3).
ptthanhloi
ĐẠI BÀNG
5 năm
lên BMW có khác
@DoremonSSJ3 Vậy cho hổ cái màn hình vô cực để làm gì vậy
Micron B
TÍCH CỰC
5 năm
@DoremonSSJ3 Đổi giọng rồi à? Trước Iphone bỏ giắc 3.5 với thêm tai thỏ thì bay vào chửi bới chê bai không tiếc lời, giờ thánh chủ Xiaomi làm y chang thì câm nín luôn. Sao vậy Apple Hater?
@Micron B Xiaomi nó làm hàng chục chiếc dt giờ chiếc nào ko có cổng 3.5 tao còn ko biết, mày còn tìm hiểu xiaomi kỹ hơn tao đấy, giờ ko biết thằng nào mới là fan nữa.
@scorpiuslighting Cái ipad chủ yếu dùng để giải trí đọc nội dung, vẫn nặng trên 600g như con lợn sề thì có gì mà cao cấp. Viền mỏng đi 1 tí mà đòi BMW gì chứ.
Máy đẹp quá
@ThietKeWebChuyen-Com Máy này 1tgian nữa cũng chỉ là máy cày 😁
Nó có khác biệt đến mức như so sánh 6s+ và Xs max ko mod?
nkn1506
TÍCH CỰC
5 năm
@trần học 1990 Uhm, có lẽ 6s plus cài ít phần mềm hơn chăng? Thật tình mình trải nghiệm thấy ko khác biệt quá nhiều
@nkn1506 Chỉ khi nào hết dung lượng bộ nhớ máy mới chậm thôi chứ bác nói 6s+ mà nhanh như XsM thì hơi vô lý, pin và màn hình thì có thể hiểu đc. Màn XsM năm nay bị ám vàng nặng và 6s+ hồi đó cũng có tông ám vàng hoặc ám xanh tuỳ thị trường.
nkn1506
TÍCH CỰC
5 năm
@Quân Mã Mình cũng không tin, không nghĩ vậy, nhưng thực tế mình dùng thấy nó vậy đấy :eek:
@nkn1506 Không biết nữa. Nhưng 20-30 app không làm khó được xs đâu.
hell no
TÍCH CỰC
5 năm
Có ai đang dùng iPad truy cập giúp mình vào trang matecat.com coi có được không ạ?
@hell no Vô được nha bạn ơi.
Xài 3 năm vẫn chưa hỏng. Bảo sao ipad doanh thu thấp 😆) bền quá mà
@Lumisur Nếu nhìn kỹ tấm hình chụp độ mỏng của 2 máy sẽ thấy con 2015 trầy te tua tức là nó đc sử dụng khá nhiều
@Lumisur dùng ẩu, không phải dùng nhiều
@Lumisur Có thiết bị nào không trầy không? Kể e gái nghe chơi đi a
Công nhận năm nay iPad & Apple Watch cải tiến rất rõ rệt so với bản cũ. Chỉ có iPhone XS/XS Max năm nay bình thường quá!
@mrdrg10 Kích thước màn hình là 1 sự khác biệt lớn rồi. Giống như 7 thường và 7 Plus vậy. Chưa kể tốc độ này nọ.
@mrdrg10 Camera cũng hơn nhiều lắm nhất là phần chụp thiếu sáng
@mrdrg10 Đây là hai tấm mình chụp trong môi trường cực kì thiếu sáng, và mình vô cùng ấn tượng vì điều đó.
buihai
CAO CẤP
5 năm
@mrdrg10 Còn nữa, Màn hình đẹp hơn , loa to hơn, chạy rất nhanh thì còn gì để chê nữa? Mọi mặt nó đều cải tiến tốt hơn X thì chẳng sướng hơn.
welcomyou
TÍCH CỰC
5 năm
Còn về trải nghiệm ứng dụng thì sao ạ? Thấy nhanh hơn, mượt hơn nhiều ko?
@welcomyou Nhiều bạn, nhất là khi bạn từ 2015 lên thành 2018, vì màn hình 120Hz của con này bá đạo, vuốt phê lắm
@Duy Luân màn trên con 10.5 vs 12.9 cũng là 120mhz, hỗng lẽ 12.9 của mod đang nói là con 2015 á hả?
@thaido_design Bài đang so ipad pro 12.9 với nhau mà :d mình cũng đã nói rõ vụ 2015 còn gì
Khuyên bạn nào muốn mua hai con điện thoại này thì hãy đợi sang năm sau hãy mua nhé. Bởi vì,sang năm hai con điện thoại này rớt giá thê thảm do samsung ra mắt điện thoại màn hình gập giống như máy tính bảng đấy. Không tin đợi năm sau sẽ biết.
nttkts
TÍCH CỰC
5 năm
@Emranhieulam1990 Đợi sự thật của bạn hơn 10 năm rồi
@Lucy Heart Filia Hãy coi như thím ấy đang làm việc có ích là mua vui cho ae trên này, lên troll hay phết bác ạ :p
@nttkts Bạn điêu vãi luôn rồi đây. Tôi mới tham gia tinhte này chưa đến 5 năm nhé.
nttkts
TÍCH CỰC
5 năm
@Emranhieulam1990 À, tôi nói chung cho nhiều ng, trước bạn cũng có vô số ng tiên đoán như bạn rồi, và rồi cuối cùng tôi vẫn đng đợi cái sự thật đó
bigthree
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cái máy cày mà bạn mod nói còn tùy thuộc loại nào nữa nha, máy cày của các hãng mỹ có thương hiệu full option cũng vài tỉ nha mod, mình tin là bạn mod nói cho vui thôi mà đúng không ... hihi
@bigthree Tiền mua em này mua được 3 em BMW i8 😁. Mà Lamborghini cũng có sản xuất máy cày luôn :D, @Duy Luân nên so sánh với công nông để khỏi bị bắt bẻ :D
Cái hay của Apple là ra sp mới xong thì nhìn sp cũ sẽ thô thiển đi rất nhiều và trải nghiệm sp mới luôn sung sướng hơn sp đời cũ. Cũng giống như vợ mình có đẹp bằng giời, đi lên bar nhìn mấy em Ngành uốn éo, thơm lừng, da mát rượi chả thích hơn à.
@tranvutruong cũng tùy, mình không thích các em uốn éo lắm
@tranvutruong công nhận, nhất là hồi iPhone 6 đến iPhone 8
@tranvutruong Thực ra thì e thấy hãng nào cũng sẽ có cảm giác như vậy chứ k riêng gì apple
ngoiuongcafe
ĐẠI BÀNG
5 năm
Pass cho iem đi bác
@ngoiuongcafe bán rồi bạn ơi hihi
ngoiuongcafe
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân 🆒🆒
sally1
ĐẠI BÀNG
5 năm
có quá lắm ko 😁
Dù cho cái mới có tốt ntn, mình sẽ không bao h chê 1 thứ đã gắn bó bằng những từ ngữ như vậy. Đồ điện tử ko như xe, đồng hồ nhưng ít nhất nó vẫn có giá trị tại thời điểm nó ra đời. Haizzz tự dưng thấy thương con vợ già quá, để đi lấy xe chở nó đi ăn tối coi!
@Rich Leon Chúc vui vẻ 😆
metronome
TÍCH CỰC
5 năm
Ý mod nói người khác đang xài máy cày àh 😔 vừa phải thôi.
Leduycng
TÍCH CỰC
5 năm
@metronome Mod không có ý vậy đâu, thật ra là ý Mod là như thế.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019