So sánh máy ảnh: iPhone 5, 808 PureView, S3 và One X

cuhiep
1/10/2012 14:45Phản hồi: 1.158
So sánh máy ảnh: iPhone 5, 808 PureView, S3 và One X

Mình đã gắn Nokia 808 PureView, HTC One X, Apple iPhone 5 và Samsung Galaxy S3 lên một tấm meca và đi một vòng để chụp 18 tấm hình khác nhau ở các góc gần giống nhau. Qua loạt ảnh này hy vọng anh em có thể rút ra được kết luận gì đó. Mình không cố gắng chụp thật đẹp mà chỉ đưa bảng lên và chụp đại. Chiếc Nokia 808 PureView có độ phân giải là 41Mp nhưng trong loạt này mình chỉ chụp ở 8Mp. Trong 4 chiếc điện thoại này thì One X là chiếc có nhiều tuỳ biến nhất sau đó là 808 PureView, S3 và ít lựa chọn nhất là iPhone 5. Mình cũng để tất cả ở chế độ tự động. 4 chiếc điện thoại này đều có camera tốt và nếu kỹ hơn một chút thì anh em có thể chụp được những tấm hình đẹp hơn nhiều so với loại mình thử trong bài này.

Hình anh em thấy trong bài này mình chỉ giảm kích thước về chiều ngang 1000 điểm ảnh và đóng dấu tên máy để anh em dễ so sánh.

Một bài đánh giá chi tiết camera của iPhone 5 sẽ được Mod Camera Tinh Tế thực hiện. Anh em đón xem nhé.

Đã cập nhật hình phóng to 100%

Phóng 100%

808 Pure View.jpg iPhone .jpg One X.jpg S3.jpg
1.158 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tuyệt vời .
P/S cho nói thêm chút thì ra muốn được thanks nhiều thì cứ canh me bài trang 1 mà viết . Hèn gì thấy anh em cứ thích bóc tem . Mà thanks nhiều để được điều gì
So sánh các dòng đời iphone chụp thử xem và các dòng máy từ 2mp đến 5mp . Xem hình điện thoại hùi đó chụp ra sao
Iphone 4 5.0 mp
3G 2.0mp
2G 2.0mp
Backberry 9000 2.0 mp
Samsung Star 3.2mp
@nguyenhuyphu1202 Đang tính như thế....keke! Nhưng mà hơi tốn đạn..
@blueseaN9 Sướng nhẩy : ))
Bạn cứ xem xét, 2 tay 3 máy thì hơi mệt đấy
@nguyenhuyphu1202 hai máy thui....! Nhưng em lumia 920 này khó cưỡng quá...!
@blueseaN9 Mình cũng đang thèm em Lumia 920 lắm đây. Ko hỉu sao em 8x với ativ cũng cùng cấu hình mà sức hút ko thể so với em nó đc.
Có 1 tin vui cho Fan Lumia 920.
920 khác tỷ lệ màn hình so với 2 máy samsung ATIV s và HTC 8x màn hình 720p (16:9) còn 920 là 1280:768 tỷ lệ 5:3 cùng chung tỷ lệ với các đời máy sử dụng màn hình 800:480 nên các ứng dụng cũ(hơn 100.000 ứng dụng) chạy trên các máy 8x hay ativ sẽ có 2 khoảng trống màu đen như IP5( lãng phí 80pixel), còn Lumia 920 sẽ ko bị như thế. Nokia cao tay liệu tính hết cả rùi : )
Tóm lại điện thoại nào chụp ngon nhất .😁
@vanduc1602 ngon nhất hay ko còn tùy vào từng mục . room 100% thì 808 nét căng mịn đẹp .chụp phong cảnh thấy cảm biến của 808 cho góc ảnh rộng nhưng ko có cảm giác chiều sâu nấu đứng cùng khoảng cách .(1gocs nhỏ về suy nghĩ) hì
@liberty.hn 😁bạn chỉ nghe mỗi câu "nét như sony" là kết luận chứ chả cầm e nó lên chụp chứ gì, lên google search mấy bài đánh gía về mấy con của sony kà, 12, 13MP nhưng rất dễ nhiêu và màu không chính xác (xperia s, xperia T,...) người ta test rồi đánh giá chứ mình k tự đánh giá luôn nhé.
cuda123
TÍCH CỰC
12 năm
@vanduc1602 chủ thớt up hình lên nhìn là biết liền samsung vẫn cho ảnh đẹp nhất
Mạng lag ko xem đc ảnh qua 3g:mad:thế mới ức chế.dù sao thank a!😁

Sent from my GT-I9070 using Tinhte.vn
Mạng lag ko xem đc ảnh qua 3g:mad:thế mới ức chế.dù sao thank a!😁

Sent from my GT-I9070 using Tinhte.vn
cũng ngang ngang nhau nhỉ
Cái nào chụp cũng đẹp cả, công bằng mà nói thì Nokia vẫn đẹp nhất ;)
@hoanglongls bác này có ns quá không vậy nokia 😁
tuy chưa dùng ip5 s3 note 2 nhưng cá nhân tôi thấy k màn hình đt nào nét bằng 4s cả
@tellor Em phải công nhận với bác là óc bác ấy rất "mịn" 😁
baque01
TÍCH CỰC
12 năm
@vui_dua_ti_khong_em lên gút gồ tìm hiểu kĩ rồi phát biểu......
iammenhy
ĐẠI BÀNG
12 năm
@vui_dua_ti_khong_em Vay la ban chua dung toi ca con xperia s ra cach day lau rui.

Sent from my GT-I9300 using Tinhte.vn
anhvu161
ĐẠI BÀNG
12 năm
@vui_dua_ti_khong_em Hài. Chưa dùng sao phán như thần vậy bác...o_O
ip5 :X
hooverntn
ĐẠI BÀNG
12 năm
Con nào ngon nhất bác hiệp😁
Đánh giá từ cao đến thấp luôn đi bác:p

Send from my rock.
iphone5 nhìn có vẻ sắc nét hơn các dòng máy khác phải ko các bạn,theo mình iphone5>SIII>808>HTC onex
@thanh_pro9x Đang sài cã hai con nè bạn. Mình ko phải nofan đâu. Sau khi mua s3 thì cop toàn bộ ảnh từ n8 sang và té ngửa khi ảnh của n8 đẹp hơn hẳn s3. Buồn kinh. (N8 đã cài camera Lever.Sis => 5~11Mb/1tấm)
@lekhanh_ios thế thì ăn nói cho đàng hoàng nhé nó tui mắc này mắc nọ là sao
regist
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thanh_pro9x Bạn đừng nhìn hình to ở trên, nhìn hình zoom bên dưới ấy, về độ sắc nét thì 808 ngang với ip5, hai em kia dưới cơ. Màu sắc thì ip5 tươi hơn, nhưng chưa chắc đã là màu sắc thực.
trgthntn
ĐẠI BÀNG
12 năm
@regist Chính xác... với ý kiến của mình 😁
HTC one X chụp ngon nhất thì phải
@haihong321 con đấy e thấy cùi nhất thì có 😆
@haihong321 HOẶC TỆ NHẤT
@haihong321 onex cùi bắp nhất thì có, xem cái ảnh cận cảnh 100% mới thấy, onex rỗ như rổ vo gạo 😁
@haihong321 Bạn này hok có mắt thì phải.Hoặc ko nhìn mà phán bừa.One X xấu tệ hại so với tất cả còn lại(chênh lệch nhau không nhiều)
chưa biết e nào ngon nhất góc độ khác nhau zoom cung khác nhau.Cảm quan thì thấy s3 có vẻ ngon ịp5 cung ngon nhưng ra sáng thì bị tím coi như tèo
hamlam
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hellsing82 Chẳng hiểu ông này thế nào nữa. IP5 có ngược sáng đâu mà tèo. Nhận xét lung tung.
Dannyboy
TÍCH CỰC
12 năm
Pureview đỉnh nhất, phơi sáng hoàn hảo , One X màu hơi dại . Còn S3 với i5 sao thấy hình giống giống nhau

So tấm này thôi thì thấy mấy bữa nay SG mưa khá nhiều , trời âm u nên không thể nào cho ra tông màu như nắng mùa hè của iPhone 5 được , S3 đỡ hơn tí nhưng nhìn chung vẫn thế . One X tông màu bị gì ấy , nên tấm hình mất chiều sâu . Chỉ có Pureview là perfect , màu sắc chân thật , hình có chiều sâu ,
@Dannyboy Chụp pureview j mà tối om vầy trời e thấy pureview xấu nhất trong 4 ảnh này! trời tối tăng EV, contrast , lên, bá đạo luôn
@hoangnguyenitt trời SG dạo đấy mưa nhiều, trời âm u nên tối tối như thế này là đúng rồi còn gì nữa, ảnh này là chụp nguyên gốc, thích thì tinh chỉnh 1 chút trước khi chụp cũng đc
@O.R.A.N.G.E nhìn bầu trời trong ảnh kìa, trong chả có biểu hiện gì âm u cả, rất sáng rạng. ảnh chụp của pure view thực sự hơi tối thật đấy, nhìn có cảm giác thiếu màu. biết đâu do người chụp nữa, pure view thực sự chụp rất tốt mà.
@Dannyboy rõ ràng anhe chụp từ 1p5 khác hoàn toàn mà cố gái kia đứng ở vị trí khác với bưác kia
bó tay chụp xong cho thử đánh giá đi bác hiệp!
hainai
ĐẠI BÀNG
12 năm
@klp1706 Bác ấy không dám đánh giá đâu vì sợ bị bảo thiên vị. 😆
@hainai Mod oánh giá là hay nhất vì dù sao cũng đã mang tiếng Mod thì ko thể có chiện thiên vị!ổng ko đưa đánh giá lát nữa fan one x s3 vs ifan nó vô oánh nhau cho xem!fan nokia thì hòa đồng oy mà 808 chụp đẹp nhất là điều khỏi bàn cãi!
M3ga
CAO CẤP
12 năm
Vs con mắt của em thì cái nào cũng đẹp , thấy One X có vẻ đuối hơn 1 tí tí tí xíu , Pure view nhỉnh hơn 1 tí tí tí xíu 😁 :D :D :p ( ý kiến cá nhân )
M3ga
CAO CẤP
12 năm
@M3ga P/S: chụp đẹp hay ko mình thấy tại người nhiều hơn , vì vậy ss như này có vẻ ko chuẩn lắm :D
onlylove711
ĐẠI BÀNG
12 năm
@M3ga đồng ý 2 tay với bạn, HtC chụp hình bèo nhất, ngã màu nhiều wá
Cá nhân mình thấy iphone 5 nhỉnh hơn !
Em góp ý là bác cuhiep không nên để tên các máy chụp lên ảnh. Để ảnh không rồi anh em đoán mới chính xác. Để tên lên ảnh làm cho việc nhận xét ảnh bị ảnh hưởng bởi tâm lý.
em_ut
TÍCH CỰC
12 năm
@CoffeeHN Theo mình anh Hiệp để kèm tên máy chụp lên hình cũng tốt chứ sao. Ý anh ấy muốn làm thử nghiệm này chỉ với mục đích cho mọi người tự mình tham khảo và lựa chọn riêng cho bản thân thôi. Chứ đây không phải là topic để bình chọn cái nào chụp đẹp hơn cái nào. Chính anh ấy cũng ko đưa ra ý kiến cá nhân vì sợ mọi người sẽ cho là thiên vị. Ai thích hãng nào thì cũng sẽ chọn hãng đó dù máy nó ra sao, còn ai muốn nghiêm túc lựa chọn máy nào chụp ảnh tốt nhất để mua thì cứ việc tham khảo hình đã đăng.
@CoffeeHN Chuẩn luôn em nhìn con ip va S3 không đẹp bằng Pure view được
http://thienthanmaytinh.com
@CoffeeHN
@CoffeeHN e thấy bác này nói câu chuẩn phết...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019