So sánh máy ảnh: iPhone 5, 808 PureView, S3 và One X

cuhiep
1/10/2012 14:45Phản hồi: 1.158
1.158 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Về độ chi tiết, chẳng có em nào vượt qua 808 pureview 41mpx cả <vì em này 41 chấm mà!>, màu sắc cũng chẳng em nào vượt qua 808 pureview về độ chân thật. Sao chẳng thấy có bác nào so sánh chung với Xperia T hay Xperia S gì cả ta?
070852619
ĐẠI BÀNG
12 năm
hiện e có 4 cái cam iphone 5, 2 cái cam iphone 4;)
con nào nhìn cũng ngon hết ...tiếc là không có điều kiện được ruớc các em về xài..........1 tuần xài một em...nhìn các em không khác gì là các cô ngươi mẫu xinh tươi chỉ được ngắm mà không được xài
nói gì thì nói... Nokia 808 để chụp ở chế độ 8mgp những cũng quá bá đạo rùi😔 ... các bác để ý ở múc zoom 100 mà coi, 808 đứng đầu OneX thì nhòe nhoẹt còn S3 thì m thấy nó hơi hơi mờ mờ rùi ( hay tại máy tính mình độ phân giải kém chăng:p ). Nói túm lại là NOKIA 808 làddt chụp ảnh bá đạo nhất😃
Hôm qua em có xem con 41 chấm của nokia thì thực sự mà nói mấy thằng kia vác dép chạy theo thôi
808 mạnh nhất ;))
manly107
ĐẠI BÀNG
12 năm
haizzz, em thấy mấy bác cứ nói đến chân thật với chả chân giả, mấy bác xem mấy cái máy ảnh chuyên nghiệp nó chụp ảo ra thế kia mà có chê nó xấu đâu, ảnh càng nịnh mắt thì càng đẹp chứ sao, chứ không mắc gì người ta lại PTS 😃
@manly107 máy ảnh chuyên nghiệp ko phải con nào chụp cũng ảo đâu bác ah, tùy hãng, tùy dòng sẽ có những nước ảnh khác nhau và ai thích nước ảnh ntn thì chọn theo ý mình thôi. Còn pts là phần mềm để người ta chỉnh sửa ảnh, nhưng là sửa ảnh 1 cách chủ động hơn, tức là sửa khi nào hợp mắt mình thì thôi, còn những cái camera mà chụp ra những bức ảnh như đc chỉnh sửa sẵn 1 cách máy móc thì ko phải lúc nào cũng vừa ý đâu. Bác có thích 1 bức ảnh vừa chụp xong mà đã bị mất chi tiết, rồi sai màu ko? Riêng mình thì ko và mình tin là cũng có nhiều người khác nghĩ như mình, một bức ảnh thật chân thực suy cho cùng vẫn có giá trị hơn cả ;)
@manly107 Ko cần photoshop mà vẫn đẹp và chj tiết thì mới là máy chụp tốt
Bác nào đại gia có tất cả các máy trên làm vài kiểu ảnh với nhiều góc độ và k để tên sau đó up lên cho bình chọn sẽ biết smp nào nhất.
tuann2
TÍCH CỰC
12 năm
theo tôi thì cô người mẫu là nhìn ngon nhất.
808
808 vẫn chi tiết nhất.
Metallicy
TÍCH CỰC
12 năm
Nếu theo cảm nhận cá nhân mình thì thấy N808 và Ip5 chụp tốt nhất, tuy nhiên N808 nhỉnh hơn chút, sau là S3 và one x, one x hơi kém hơn 3 máy còn lại. N808 chụp tốt trong mọi hoàn cảnh, góc rộng, chụp phong cảnh tuyệt, màu sắc chính xác, cân bằng trắng rất tốt, Ip5 màu sắc hơi sặc sỡ, giống S3, cái này có lẽ sẽ nhiều người thích 😃
N808 thể hiện được sức mạnh nhất là ở 2 loạt ảnh cuối cùng.
nhc1995
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình thấy con nào cũng xấu 😆 tùy khi nó là của mình thì mình sẽ khen nó đẹp =))
bibimimi83
ĐẠI BÀNG
12 năm
mấy bác admin tinh tướng sao không gắn Sony Xperia cùng phân cấp với những máy trên vào chụp test thử nhỉ ? có lẽ Sony với công nghệ chụp ảnh quá bá đạo nên không dám đưa vào chụp chung chăng ?
hình của 808 có vẻ nghiêng màu lạnh quá nhỉ, thấy ám màu sao ấy o_O
@huutai_pasion vì cảnh thực tế nó cũng như thế bác ah ;) SG mùa này trời cũng âm u như thế, 808 cho ra ảnh như vậy là chính xác rồi, chứ ko có đc "nắng vàng" như ảnh của ip5 và s3 đâu 😁
ý kiến cá nhân em sau khi coi các bức ảnh mà bác Cuhiep đã chụp thì:
Nokia 80 Pureview > iPhone 5 > Galaxy S3 > HTC.
Nokia cho ảnh có ánh sáng chân thực.
iphone 5 với galaxy S3 thì gần giống nhau, nhưng với màu sáng ấy thì iphone có vẻ nhỉnh hơn, màu sinh động hơn.
HTC thì có tiêu cự nhỏ thì phải, góc ảnh nhỏ hơn hẳn mấy máy còn lại :-s, màu cũng lạnh.
yonouchi
ĐẠI BÀNG
12 năm
Có bác có vẻ thích màu sắc sặc sỡ như S3, có bác cuồng Ip5 quá. Sự thật rõ ràng là 808 nhìn chi tiết nhất, màu sắc tuy nhạt nhưng rất thật, chụp trong điều kiện thiếu sáng cũng hơn hẳn 😆 Còn 1 điều nữa là 808 chụp ở 8mp thôi. Chúng ta nên nhìn nhận là Cam của con 808 là đỉnh nhất hiện nay. Tuy tôi sử dụng IP nhưng vẫn rất thích Cam của con 808 này ;)
S3 mình thấy tấm nào cũng sáng màu và chuẩn. còn ip5 vs 808 bằng nhau. HCT nh` cái mờ
hais
ĐẠI BÀNG
12 năm
Có thể khẳng định được:
1. Chỉ có tấm dành cho IP5 là được lấy focus vào 2 cái hoa trước khi chụp. Mấy tấm còn lại do "vô ý" mà để focus ở 1 điểm khác, vì vậy chi tiết cánh hoa và nhụy hoa của IP5 là rõ nhất và rõ hơn các máy còn lại. Trong trường hợp này không thể so sánh được gì cả.
2. Mặc dù 808 bị mất focus, nhưng xét về độ mịn và độ chi tiết hình thì là vô địch trong 4 máy.
3. One-X chất lượng ảnh quá tệ, bị hạt.
4. IP5 hình bị chỉnh sửa lại (thêm độ tươi màu) thấy rõ. Nếu là nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp, họ sẽ thích 808 hơn, vì đưa vào Photoshop có thể làm nó đẹp hơn, sắc nét và chi tiết hơn, còn với tấm hình của IP5 thì khó mà đưa vào Photoshop để làm đẹp hơn được.

Kết luận: khi đánh giá và so sánh cần phải làm chuyên nghiệp hơn, có tiêu chí hẳn hoi, không thể cứ chụp hú họa được bác Hiệp ạ.
e thấy ip5 chụp đẹp nhất, rồi tới 808, S3, One X

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019