So sánh nhanh hiệu năng giữa MacBook Pro 15 2016 và Dell Precision 5510

Trung Dt
14/12/2016 20:47Phản hồi: 344
So sánh nhanh hiệu năng giữa MacBook Pro 15 2016 và Dell Precision 5510
Mình tìm được một chiếc máy Dell Precision 5510 có cấu hình gần tương đương với chiếc MacBook Pro 15 (2016) MLH42LL để cùng xem hiệu năng giữa hai máy như thế nào. Lý giải cho việc lựa chọn chiếc Dell Precision 5510 chính là thiết kế đủ gây được ấn tượng với mình nếu không lựa chọn MacBook Pro 15 (2016), đồng thời Dell cũng cho người dùng tự chọn cấu hình phù hợp để có thể so sánh cùng sản phẩm của Apple.

Trước tiên chúng ta sẽ tìm hiểu về cấu hình hai máy được so sánh:

Nói về thông số kỹ thuật có ảnh hưởng đến việc benchmark, mình có thể tóm tắt như sau
- Dell Precision 5510 phiên bản được thử nghiệm sử dụng ổ cứng SATA 2.5” với cùng dung lượng 512GB so với MacBook Pro 15 (2016). Tuy nhiên tốc độ truy xuất ổ cứng SATA trên máy Dell chắc chắn sẽ không nhanh bằng PCIe trên máy Apple.
- Dell Precision 5510 sử dụng card đồ hoạ rời NVIDIA Quadro M1000M, trong khi MacBook Pro 15 (2016) sử dụng AMD Radeon Pro 455. Cả hai card đồ hoạ này đều có bộ nhớ GDDR5 dung lượng 2GB.

Dell_Precision_5510_tinhte_.jpg Kiểm tra phần cứng trên Dell Precision 5510, phiên bản này được lựa chọn với phần cứng gần tương đương với MacBook Pro 15 (2016) mã MLH42LL. Đây chưa phải là cấu hình cao nhất của dòng Precision 5510.

Benchmark bằng GeekBench

Ứng dụng này đều có phiên bản cho Windows lẫn macOS nên chúng ta dễ dàng có được điểm số của hai máy một cách nhanh chóng. Có thể thấy sự khác biệt về điểm số giữa Dell và Apple là không nhiều do có nền tảng phần cứng gần tương đương. Chi tiết hơn thì Precision 5510 đã nhỉnh hơn MacBook Pro 15 (2016) trong hầu hết các hạng mục benchmark. Riêng phần đồ hoạ rời (dedicated VGA) thì MacBook Pro 15 (2016) cho điểm số cao hơn một chút.

Tốc độ truy xuất ổ cứng

Trong phần so sánh thì MacBook Pro 15 (2016) rõ ràng đã vượt trội hơn Dell Precision 5510 nhờ sử dụng ổ SSD chuẩn PCIe có băng thông có thể lên đến 3 GBps. Thật tiếc là chiếc Precision 5510 trong bài viết này chỉ sử dụng ổ SSD 2.5” chuẩn SATA của Samsung, dẫn đến việc tốc độ truy xuất không vượt quá 600 MB/s. Nếu chiếc máy Dell được cấu hình với ổ cứng PCIe (gắn M.2 2280) thì kết quả đã khác. Mặc dù vậy phần hấp dẫn hơn lại nằm ở ngay dưới đây.

Tác vụ sử dụng thực tế

Ba tác vụ thử nghiệm trong mục này gồm xuất ảnh RAW hỗn hợp sang JPEG (chất lượng 100%, 240 dpi) bằng Adobe Photoshop Lightroom, xuất ảnh RAW sang TIF với hai phần mềm Nikon Capture NX-D và Sony Image Data Converter. Những ứng dụng này đều có phiên bản hoạt động trên Windows 10 và macOS.

Quảng cáo

Kết quả thử nghiệm cho thấy Dell Precision 5510 đều có thời gian hoàn tất các tác vụ nhanh hơn so với MacBook Pro 15 (2016), bất chấp việc tốc độ ổ cứng của Dell chậm hơn của Apple.

Nikon Capture NX-D: 37 file NEF, Nikon D750, tổng dung lượng 1.09 GB.
Sony Image Data Converter: 43 file ARW, Sony A6000, tổng dung lượng 1.08 GB.
Adobe Lightroom: gộp các tập tin NEF và ARW ở tác vụ bên trên.

Khả năng nâng cấp phần cứng
- MacBook Pro 15 (2016) trói buộc người dùng trong một nền tảng phần cứng không thể nâng cấp bất cứ thứ gì khi đã sở hữu máy.
- Trong khi đó với Precision 5510, bạn có thể lựa chọn sử dụng hai ổ cứng SATA 2.5” và PCIe (M.2) cùng lúc. Mặc định Dell lựa chọn pin dung lượng 56 Wh cho Precision 5510 phiên bản tiêu chuẩn, nhưng nếu bạn không chọn ổ cứng 2.5” mà chỉ sử dụng ổ cứng M.2 thì có thể lựa chọn được pin 81 Wh. Như vậy bạn cần phải lựa chọn pin ngay từ khi đặt máy: nếu nhu cầu di chuyển nhiều thì nên dùng pin 81 Wh.

Quảng cáo

Nhận xét sơ bộ về khả năng hiển thị màn hình

Chiếc máy Dell Precision 5510 trong bài viết đã được cấu hình với màn hình 4K 3.840 x 2.160 pixel với tấm nền IGZO của Sharp. Đây là màn hình cảm ứng có lớp kính bảo vệ khá dày, độ sáng màn hình khá tốt. Dù vậy khi nhìn dưới nguồn sáng gắt đối diện sẽ dễ bị chói. Tuy nhiên khả năng hiển thị màu sắc của màn hình này lại rất xuất sắc. Kết quả cân màu đối chiếu với profile Spyder5PRO thì màn hình của Dell cho khả năng hiển thị 100% sRGB, 95% NTSC và 99% AdobeRGB. Trong khi đó với màn hình MacBook Pro 15 (2016), hai dải màu NTSC và AdobeRGB đều nằm ở dưới 80%.

Kết luận

Nếu xét trên giá thành và hiệu năng của hai chiếc máy trong bài viết này thì Dell Precision 5510 dễ dàng là một lựa chọn cho phân khúc MTXT khoảng 45 triệu. MacBook Pro 15 (2016) mã MLH42LL có giá khoảng 2.799 USD với lợi thế cạnh tranh là hệ điều hành, thiết kế, touchbar… Trong khi Dell Precision 5510 có giá khoảng 2.360 USD (theo cấu hình trong bài viết) giúp anh em có được một chiếc máy chạy Windows 10 Pro với màn hình chuẩn, khả năng mở cho việc nâng cấp cũng như thay thế linh kiện, đặc biệt là không thiếu những cổng kết nối thường sử dụng hàng ngày.

Bài viết này chủ yếu so sánh hiệu năng dựa trên cấu hình. Hẹn anh em trong lần tới sẽ có một bài so sánh tổng thể về hai chiếc máy tính mạnh mẽ này.

Cám ơn Laptopvip.vn cho mình mượn máy để làm bài so sánh.
344 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vietprowap
TÍCH CỰC
7 năm
Em Dell viền màn hình sexy quá
maclife
TÍCH CỰC
7 năm
Công nhận nếu không chọn Macbook thì em Dell này là sự lựa chọn đáng giá nhất. Cả về cấu hình, kết nối, ngoại hình...
Thực sự thì em vẫn đang hài lòng với Macbook Pro 13'' đời 2015 MF843 (gần Max Option). Mà giá chỉ bằng với em Macbook Pro 2016 ko touch bar ^_^
newslove
TÍCH CỰC
7 năm
@maclife Thôi đi bạn thử bị clean my mac, ntfs paragon, flox dơnload đi r biết
newslove
TÍCH CỰC
7 năm
@maclife Thôi đi bạn thử bị clean my mac, ntfs paragon, flox dơnload đi r biết
maclife
TÍCH CỰC
7 năm
@newslove Em vẫn đang sài tốt 3 phần mềm đấy ạ. 😆
@newslove Tôi có bị gì đâu nhỉ? o_O

Đã xài Mac được thì mua luôn bản quyền, thuốc thang chi để cho máy lỗi rồi than thở là do hệ điều hành?

Screen Shot 2016-12-17 at 00.01.11.png

Screen Shot 2016-12-17 at 00.01.38.png

P.S 1: Cái flox download gì gì đó không xài nên không biết và không có ý kiến!

P.S 2: Vẫn là ý kiến cá nhân, miễn nhận gạch đá...
chitienthu
TÍCH CỰC
7 năm
Nhà cháu thích Dell hơn các cụ ak .
bỏ bàn phím số mình thấy bất tiện quá😕
45tr sẽ mua em này =))

CpT
TÍCH CỰC
7 năm
@tuan9945 Màn MSI ngon bằng Dell ko ngoài vụ touch screen?
@tuan9945 . Lại dạy nguời khác xài tiền rồi : ))))
sdawhai1
TÍCH CỰC
7 năm
@CpT Đương nhiên về dải màu thì màn MSI thua màn Dell. Mà chắc bạn ấy thích laptop gaming nên chọn MSI là chuẩn rồi bạn.
@tuan9945 con máy này thuộc phân khúc khác và không được đánh giá cao như 5510 trong đồ họa và dựng phim đâu bác 😁
Ram DDR4 chứ ad @@
Dell làm dòng workstation ngày càng nịnh mắt, mỏng nữa chứ @@
Mac nhìn có chút gì đó kiêu kì sang chảnh, Dell lại sexy quyến rũ. Mình thuộc tuýp háo sắc nên muốn cả hai. Dù đã có spectre x360 mà vẫn còn ham hố quá :rolleyes:
SuperIQ3000
ĐẠI BÀNG
7 năm
[QUOTE="

Đây chưa phải là cấu hình cao nhất của dòng Precision 5510.
'
[/QUOTE]
Nhưng là cấu hình cao nhất của macboook
@SuperIQ3000 Nhưng là cấu hình cao nhất của macboook[/QUOTE]
Mac còn 1 cấu hình mạnh hơn nữa bạn ơi😆
Tiếndark
TÍCH CỰC
7 năm
@_cuongp_ Mac còn 1 cấu hình mạnh hơn nữa bạn ơi😆[/QUOTE]
nhưng cũng vậy thôi, bài này so sánh ko cân, con dell chip mạnh nhất là xeon e3 1505 kia.
@Tiếndark nhưng cũng vậy thôi, bài này so sánh ko cân, con dell chip mạnh nhất là xeon e3 1505 kia.[/QUOTE]
Đúng! cân thử con xeon thử!!!!
Kal-el119
TÍCH CỰC
7 năm
em Dell precision này bỏ them 350$ nâng cấp lên m.2 950 evo thì còn nhanh nữa, tiếc là giá cũng lên gần 2800 $ như Apple
Flirtflock
TÍCH CỰC
7 năm
@Kal-el119 960 evo bạn ơi . Đặt amz mấy đợt ( cả 960 pro và evo ) mà cứ out of stock . Không biết khi nào mới có hàng luôn
@Flirtflock memoryzone thiếu gì mà cần đặt amazone
Flirtflock
TÍCH CỰC
4 năm
@tyller end bạn đào mồ kinh thế . Bài mình viết từ 3 năm trước . Mình order từ khi ss nó vừa mới bán con 960 evo . memoryzone lúc đó làm gì có mà mua . nhà mình cách memoryzone có 3km à bác , nếu có thì đâu cần đặt amz làm gì .
Anh em tư vấn cho chút. Mình đang mua laptop, nếu buộc phải chọn giữa ssd + gtx9xx hoặc hdd+gtx 10xx,thì nên chọn cái nào?
babydown
TÍCH CỰC
7 năm
@nhatthien0488 Vote hdd+gtx 10xx, ổ cứng thay đc chứ card màn hình thì thua.
@nhatthien0488 Thí dụ giữa SSD+GTX980 so với HDD+GTX1080 thì tùy nhu cầu của bạn. Ổ SSD cho khả năng truy xuất dữ liệu nhanh hơn HDD rất nhiều nhưng giá lại cao hơn HDD rất nhiều. 1 ổ SSD 128GB có mức giá bằng 1 ổ HDD 1TB. Bạn có thể chọn SSD+GTX980 nếu yêu cầu máy cần truy xuất dữ liệu nhanh. Còn lại nếu bạn chọn 1 ổ HDD khoản 1TB+GTX1080 thì có thể cho bạn khả năng chiến các game nặng tốt hơn, số khung hình trên giây sẽ cao hơn, chơi game nặng hơn nhưng ở các tác vụ cần truy xuất nhanh như khởi động máy, load game... thì rất chậm nếu so với SSD. Mình có 1 lời khuyên cho bạn như sau: bạn có thể mua 1 máy có cấu hình GTX1080+HDD khoản từ 512GB hoặc 1TB + SSD khoản 32GB hoặc 64GB để chứa hệ điều hành và các game chơi thường xuyên. Làm như vậy có thể tiết kiệm được rất nhiều chi phí cho máy thay vì sử dụng toàn bộ SSD
@noupfix123 theo bác thì chọn laptop chơi game nên chọn dell alieware hay MSI hay Asus RoG trong tầm giá 35tr ?
noupfix123
TÍCH CỰC
7 năm
@Đặng Vi Phú Mình thì ko có cơ hội trãi nghiệm laptop gaming của 3 thằng trên nên cũng ko thể đưa ra ý kiến chính xác đc 😃 ,,, toàn xài thinkpad và dell precision để làm việc , còn game thì xài trên máy bàn tự build thích gì ráp nấy tối ưu giá cả .

Mà laptop gaming thì chọn alieware hay ROG cho đẹp sau này có bán lại cũng dễ
windwaker
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bài so sánh hiệu năng sao lại lôi thiết kế với touchbar vào làm gì. Thiết kế đã so ở bài trước rồi mà
Lovetech36
TÍCH CỰC
7 năm
Có tiền là có quyền lựa chọn. Thích lắm nhưng má ko cho. hehe
apple đầu tư cho băng thông...hầu hết chuẩn wifi, bluetooth, nvme, thun 3, 3.1 gen 2🆒
mac cá nhân mà được so vs workstation thì cũng quá đỉnh rồi...🆒

ps: khả năng hiển thị kém hơn, vga ko chuyên dụng đồ họa😕>>> vậy tại sao nhiều cty đồ họa lại yêu cầu macbook mà ko phải worktation nhỉ:rolleyes:...phải chăng chỉ vì mac os😁
@duonghero Thích thì bạn cứ tìm google
jayzu2512
ĐẠI BÀNG
7 năm
@kungfu9999 vì màn hình và thiết kế, độ ổn định và đặt biệt k bao h cần tắt máy như window.
@Masterbee Google đâu có tính phí bạn k biết dùng google à?
dòng dell precision mới rất ngon, chưa thấy review về dòng Hp zbook nhỉ
Chuẩn bị mua Dell XPS 15 i7 4K cảm hứng có 29tr đây, máy cũ 😁 dell-xps-15-review_thumb800.jpg
jack_hard369
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tung2003us Bác cho e hỏi cách để kiểm tra phải hàng ref ko ?
An.nover
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hoangduykhanh Cần lắm 1 đường link nơi bán
tung2003us
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Guest345 Em k dám bàn ref. ngon hay không, nhưng buôn bán em thích cái hàng nào rõ ràng. Em là ghét cái thể loại ra tận shop check rồi cứ bảo: hàng lỡ bung win, trầy nhẹ.... nên giá thấp hơn fullbox, trong khi nó là ref.
superx2016
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ổ cứng macbook luôn luôn dẫn đầu so với các laptop khác trên thị trường, trong những thứ cần nâng cấp cho máy tính /laptop thì nâng cấp ổ cứng cho trải nghiệm tốc độ tốt nhất.
o0scap
ĐẠI BÀNG
7 năm
@superx2016 người ta nói bọn cuồng apple thường mù công nghệ o_O
toni vo
TÍCH CỰC
7 năm
@o0scap Người ta hay nói cái bọn ko dùng đồ apple nó gato với những công nghệ mới trên apple, để ròi bao hãng co chân chạy theo cho đc! Chê cho lắm vô! Quen rồi
@toni vo Ahihi, công nghệ mới như cái ổ cứng SSD trong Mac đúng ko?
vietcad.77
TÍCH CỰC
7 năm
Cả hai đẹp rụng rời
Kal-el119
TÍCH CỰC
7 năm
So sánh them nhiều thứ nữa đi mod ơi. Chơi game thì 2 con này ko cần thiết nhưng một số phần mềm khác như biên tập video, 3dsmax , autocad... chẳng hạn.
Tiếndark
TÍCH CỰC
7 năm
@Kal-el119 3dsmax với autocad thì bỏ đi bạn, workstation đương nhiên ngon hơn, với thằng autodesk buff cho quadro hơi bị ác.
JNG
TÍCH CỰC
7 năm
Mình xài XPS 13 thấy màn hình cũng ok rồi nói chi tới con Precision này @@

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019