So sánh nhanh iPhone 11 Pro Max và XS Max: chúng ta đã bị ánh sáng đánh lừa?

ND Minh Đức
17/9/2019 15:22Phản hồi: 491
So sánh nhanh iPhone 11 Pro Max và XS Max: chúng ta đã bị ánh sáng đánh lừa?
Trong bài này mình sẽ chia sẻ với anh em về hình ảnh của mặt lưng nhám, quả táo đặt giữa và đặc biệt là sự thật thú vị về camera của chiếc iPhone 11 Pro Max. Để thể hiện rõ hơn, mình sẽ so sánh ngoại hình của iPhone 11 Pro Max với chiếc máy có kích thước, vật liệu,… gần như tương đương là iPhone XS Max. Mời anh em xem qua.

Đầu tiên là tổng thể 2 máy. Kỳ thực là không có quá nhiều khác biệt về kích thước. Sự khác biệt về màu sắc cũng sẽ khá khó thấy nhưng màu vàng của XS Max với mặt lưng kính trong suốt sẽ đậm hơn so với màu vàng nhạt, sáng trên mặt lưng của iPhone 11 Pro Max. Logo quả táo trên iPhone 11 Pro vẫn là kính sáng bóng, tuy nhiên nó được cố tình thiết kế “đổ bóng” xuống dưới 45 độ bên phải nên cho cảm giác khá 3D.

Bắt đầu so sánh 2 máy nhé: 3 camera vs 1 camera. Kỳ thực ở góc này anh em sẽ dễ thấy rằng iPhone 11 Pro Max sẽ có cụm camera với từng cái khá lồi lên. Nhiều người trong chúng ta nghĩ vậy, tuy nhiên đó chỉ là mắt bị đánh lừa về mặt thị giác do khúc xạ.

Thử để cụm camera 2 máy gần nhau, chụp ở góc nhìn xiêng xem. Cảm giác vẫn thấy có 3 trụ lồi lồi lên ở iPhone 11 Pro Max đúng không anh em?

Thử để 2 máy chồng lên nhau và chụp nghiêng mạnh xem sao. Anh em thấy cụm camera trên iPhone 11 Pro Max bắt đầu mỏng đi rồi đúng không?

Chưa đâu. Khi chụp ngang vuông góc vào thì nó sẽ thế này. Có thể thấy rằng phần mặt kính ở cụm camera vuông chỉ hơi lồi hơn khoảng không quá 0,2mm so với mặt lưng nhám, đồng thời phần kính này lại lõm xuống bên dưới một chút nữa, do đó nên khi nhìn xiêng sẽ thấy như các cụm camera rất dày lên vậy.

so_sanh_iphone_11_pro_max_va_xs_max_tinhte_1-5.jpg so_sanh_iphone_11_pro_max_va_xs_max_tinhte_1-4.jpg
Thử phân tích độc lập riêng một máy, nếu bây giờ setup ánh sáng trong 2 tình huống khác nhau để mô phỏng 2 ánh nhìn. Anh em thấy khác nhau chứ, tấm vệt sáng qua một camera rõ ràng tạo hiệu ứng cảm giác nhìn khác với tấm không có.

Bên dưới là thêm một số phụ kiện khác của máy, bao gồm một cục sạc 18W.
so_sanh_iphone_11_pro_max_va_xs_max_tinhte-6.jpg so_sanh_iphone_11_pro_max_va_xs_max_tinhte-5.jpg so_sanh_iphone_11_pro_max_va_xs_max_tinhte-7.jpg so_sanh_iphone_11_pro_max_va_xs_max_tinhte-8.jpg so_sanh_iphone_11_pro_max_va_xs_max_tinhte-9.jpg
491 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lại khen à
dqminhtt1
TÍCH CỰC
5 năm
@Phuongkak từ đó tôi không còn tin vào review điện thoại của iTinhte nữa .. Haha =))
NandN
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cố tìm mọi cách để nâng bi A bồ. Nghiêng này nghiêng kia 😃.
Giờ hỏi đơn giản là có phải mod cũng thấy cái thiết kế camera "iP11 rồ max" nó thô và ko thẩm mĩ ko nếu ko tại sao lại phải đi giải thích? Tự mình dối mình dối người xạo lòng hoài.
Một thời thiết kế tỉ lệ zàng này nọ giờ ra cái camera tỉ lệ shjt 😃mà vẫng được bưng bộ !
nguyenson_44
ĐẠI BÀNG
4 năm
@dqminhtt1 Hahahaha.... Bây giờ lại có biệt danh "iTinhTe" nữa cơ đấy. 😁
Than Dam
TÍCH CỰC
4 năm
@Phuongkak xin hỏi như mình xài phần mềm con là bên android & bên ios, bên nào xài ổn định, lưu loát hơn hè. Thấy giờ cái điện thoại khác gì cái máy tính đâu, mua hãng nào chả được, ăn tiền cái đoạn xài phần mềm con hằng ngày à
Iphone khi mới ra thì các thành phần anti auto chê bai, chế ảnh, dìm hàng , đến khi cầm trên tay thì lại khác à nha.
@Barbatos 37 củ 5 để ăn cái tai usagi, cam 2G thì thôi, thật là cuồng vĩ :rolleyes:
@sassers Không thấy nó ghi là "Giá dự kiến" hả thằng đầu đất sét. Mà thằng FPT nó chưa giảm thì n.g.u gì nó giảm về giá đó, m.à.y mơ à 😁
@maidng Sao, vấn đề j, ng ta kiếm vài trăm triệu, xài 99tr ko dc ah. Còn chú kiếm 10tr thì dĩ nhiên ko xài dc vầy rồi. Có j sai nhỉ. Sao chú cứ lo cho mấy cái đứa dư tiền ko biết dùng vào đâu thế. Kệ ng ta cho thanh thản đi😃
sassers
ĐẠI BÀNG
5 năm
@maidng nói chuyện với thằng ngờ u thì thôi stop tại đây có nói nó cũng đéo hiểu dc ...đúng là não phẳng 😃
fuyin
TÍCH CỰC
5 năm
Auto khen
phoenixna
TÍCH CỰC
5 năm
@nguyenmanh287 Đầy chó. Và chó giờ đang là thú cưng thịnh hành
@Giản Dao Vcc
@nguyenmanh287 có tiền mua không mà bày đặt,thấy vậy đó nhưng đảm bảo cầm trên tay là mê ngay à
@Huuhoai Tiền ko có.,nhưng đt 1 năm đổi có 10 con cao cấp các hãng.vậy thôi.😁
túm lại vẫn lồi, so với các flagship khác thì quá tệ khoản này
thuca1992
TÍCH CỰC
4 năm
@darklight_vtp Nhầm à cháu. Về xem lại đi nhé. Anti mù cả mắt r à
chả biết ai anti, đào mộ cái bài lâu lắc, chắc cay cú lắm :d cũng ko giúp iphone bớt lồi vô dụng đâu :d
thuca1992
TÍCH CỰC
4 năm
@darklight_vtp search lại thi vô tình thấy mấy anti gáy ở đây từ xưa thôi mà. h vẫn anti mù cả mắt k chịu công nhận =))
thế xin hỏi đằng ấy có gì mà lồi thế :d anti ko mù chỉ có đám cuồng mới mù quáng thôi 😁
Đẹp mà
@savi_tỉnh Tôi nghĩ đẹp và đột phá thế này thì ifan phải mua ngay. Ko mua đc thì kém tắm lắm 😁 cầm xs max ko có chụp đêm nhìn quê mùa kém sang :D
Ensteni
TÍCH CỰC
5 năm
Nó dày lên thêm 0,4mm mà cam vẫn lồi.
@Tèo Teo Tóp liên quan?, đáng lẽ máy càng dày thì càng ko lồi đc
@Ensteni Đang thắc mắc sao lão ko lấy thước đo trực tiếp độ dày mỏng mà lão ngồi nhìn ướm với lảm nhảm làm chi nhỉ? Hay lão ko biết cách đo ???
@Ensteni chấp nhận thôi... thay đổi cảm biến lớn hơn thì phải
@Tèo Teo Tóp S10+ mỏng 7.8mm mà vẫn pin 4k1 kia kìa (11 Pro Max mỏng 8.1mm)
JangVi
ĐẠI BÀNG
5 năm
Làm bài phân biệt củ sạc 18w zin và fake đi mod. Thật giả giờ lẫn lộn.
@Metalcore0310 Nhanh vậy à.
@TênLàmGì Chung quy tất cả cũng chỉ vì lợi nhuận thôi, với cả đánh vào tâm lý ham rẻ.
nha luu
TÍCH CỰC
5 năm
Cừu: chúng ta đã bị Apple lừa
novavn
CAO CẤP
5 năm
@nha luu Hay thật cái xã hội bọn bò chê bọn cừu. Cừu thì giàu mà bò thì nghèo vãi, bò luôn nghĩ mình thông minh và luôn cảm thấy đời vì sao thật bất công với nó. Thế là bò chửi, đi đâu bò cũng chửi 😆
@johnny dũng Hãng nào thì m vẫn là cừu thôi ông. Tôi dùng cả 2 luôn
@lamtien338 Thuận mua vừa bán thích thì mua bản thân khách hàng đã là cừu tất cả các hãng chỉ có họ có lợi nhất
thuca1992
TÍCH CỰC
4 năm
@nha luu ultra có lừa sam faan bọn m
ytruyen
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cái gì cũng có cái giá của nó, dùng mới cảm nhận được. Đợi năm sau thiết kế thay đổi ra sao.
Xs Max nó có duy nhất cụm camera lồi lên, trong khi Pro max thì nó lồi phân tầng nên hiệu ứng mắt chắc chắn sẽ thấy Pro k lồi lên như Xs thôi! Nch ưng mỗi mặt lưng nhám, chứ Cam thì vẫn k thể ưng đc, tiếp tục với Xs Max khi những nâng cấp về cam là k đủ thuyết phục. Chụp đêm có Neural Cam, góc rộng thì có thêm phụ kiện tầm 1 củ bao ngon! Chip A12 nó vẫn quá bá rồi, hóng năm 2020 có sự đột phâ về tính năng cũng như kiểu dáng!
@Nguyencuong2786 Có xsm thì lên làm gì nữa. Tốn tiền. Rốt cuộc cũng là con điện thoại thôi.
@vitaminmi Vậy có nghĩa mình nên dùng thêm xsm khoảng 2-3 năm nữa nhỉ
Trungk13n
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nguyencuong2786 Chuẩn. Năm nay có mỗi cam góc rộng với viên pin là đáng giá. Chưa đủ thuyết phục để lên 11 :v
@Osmopure bạn xài 4 năm cũng được,. Miễn trong 4 năm đó chưa có tính năng nào bạn cảm thấy thích và muốn xài =))
Gâu gâu rồi thì phải nâng bi 😁
@caffeinezzZ Iphone 11 Pro Max nó chỉ đẹp khi so với người trong dòng họ của nó thôi , chứ so với vài flagship hãng khác thì nó không đẹp bằng .
@ngoinhala Nói thật, đã là thẩm mỹ thì mỗi người một sở thích và gu mà theo đó máy đẹp hay xấu. Tôi thấy xấu mà người khác khen đẹp là bình thường. Mình thấy con này k đẹp nhưng chẳng xấu. Mấy con hãng khác cũng chẳng thấy con nào thiết kế thực sự đẹp cả.
Cho_Chet
TÍCH CỰC
5 năm
Mình phải công nhận iphone hót thật. Mấy ngày nay mở tinhte, ít nhất 1 bài về iphone trên trang nhất. Hajzzzz
novavn
CAO CẤP
5 năm
@nguyenmanh287 mày có học toán không mà ngu vậy, hiểu thế nào là tam giác đều không?, hình vuông thì đường chéo có bằng đường thẳng vuông góc không? Mày thì hiểu dek gì, có tiền đéo đâu mà mua. Bài nào có iphone mày chả vào chê vào chửi. Like để làm đéo gì nhỉ, tao cần chắc =))
@novavn Ôi con nhợn vẫn cãi đc.ý mày là bấm chuyển cam là nó chuyển như chuyển gạch,chuyển cát ấy nhỉ.
Đúng là nhợn ko sai mà. mày hình dung được cái bàn phím trên màn hình cảm ứng từ 0 đến 9 ko con nhợn. mày bấm số nào là nó hiện só đó chứ ko phải muốn bấm 9 thì phải đi từ 0 đến 9 đâu con nhợn ạ. cam muốn mượt thì phải do con chíp nó mạnh(như oto muốn đi nhanh phải do động cơ khủng),mạnh rồi muốn êm và ổn định thì phải do phần mềm lập trình lên nó. Con nhợn đọc vậy hiểu chưa?
Còn mày đùng hỏi có tiền ko ? t ko có nhiều tiền thôi,chứ tiền lúc đếu nào trả có.1 năm ko mua đc 100c 11 pro nhưng cũng đủ mua vài 1 vài chục cái để trải nghiệm mày ạ.
P/S; m nói ngu thì chó nó cũng ko thèm quan tâm chứ nói gì được a e trên đây like.
novavn
CAO CẤP
5 năm
@nguyenmanh287 mày càng nói càng ngu, cái camera nó là các ống kính, trong cùng 1 đoạn quay phim, mày chỉnh từ cam này sang cam khác nó ảnh hưởng cái góc nhìn chứ, sắp xếp như thằng Apple là độ sai lệch nó ít nhất nên cảm giác nó không bị trễ còn những thằng khác nó bị giật vì góc nhìn nó sai lệch nhiều hơn. Lens nó là quang học hiểu chưa thằng bò đéo phải điện tử như cái phím mày nói nhé. Chip mày nghĩ nó ảnh hưởng nhiều thế á, Note 10 chip đéo yếu đến thế đâu thằng bò.
@novavn Mày Lấy cái đt ra ngồi chụp ảnh,kiếm cái 2 or 3 cam mà thử.Mày bấm Hay mày kéo dây cót để ,chuyển cam ,chuyển góc chụp ảnh vậy ?nhanh,chậm mượt liên quan lol gì vị trí đặt cái cam ở đây(Mày vẫn nghĩ đặt cam ngang,vuông thì đi chuyển cam nó bị đi xa hơn tam giác thì đúng là óc m toàn f ân thật luôn đấy )
Note 10 nó ko yếu, và hình như mày nghĩ note 10 ko mượt,ko ngon uh nhợn ? Nó mới đang đúng số 1 hiện tại thôi.
Hiệp nó nhét đầy f ân vô đầu mày rồi nên có nói bằng thừa. con nhợn thì vẫn là con nhơn thôi con nhợn ạ. Next
Thạch 42
TÍCH CỰC
5 năm
Đẹp hay xấu củng do logo quyết định, cùng thiết kế đó mà gắng logo huawei hay mấy a tàu khác thì nó xấu ngây :v
@TênLàmGì copy hay ko thì do mấy thằng anti kêu thôi 😁 ko quan trọng ra trước hay sau. quan trọng là có làm ra hồn ko. apple giờ mới làm 3 cam mà nội chuyện chuyển giữa các cam nhưng ko làm thay đổi chất lượng, ánh sáng, màu sắc bla bla là đã thấy apple nó coi trọng trải nghiệm người dùng thế nào rồi. đó giờ android nhìu cam toàn bị chuyện cam góc rộng chụp ko đẹp bằng cam thường.
@Thạch 42 Kiểu ntn hả? 😁
Thạch 42
TÍCH CỰC
5 năm
@O.R.A.N.G.E Đúng rồi bác, đẹp hay xấu 1 phần là do thương hiệu nữa. Gắng logo khác lên thì những ng trc bảo đẹp sẽ k còn khen đẹp nữa
Itakel
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Thạch 42 thật 😆)... nếu cái này mà là máy của Huawei hay Xiaomi thì auto chê luôn .. còn Apple mà xấu cỡ nào thì cũng phải ráng kiếm gì để khen lấy khen để
Jie
ĐẠI BÀNG
5 năm
o.o bài viết gì mà như đánh giá cảm tính, ko có 1 con số rõ ràng bằng thước đo chiều dày cụ thể giữa thân vs vs thân máy + cụm cam. Trang kỹ thuật chứ có phải phân tích nghệ thuật đâu
@VNPT001 Bạn tưởng tinhte nghèo lắm hay sao mà mua hàng chợ đồ Tàu. Loại thước kẹp điện tử hàng xịn của Đức Nhật mua về kẹp vô ra kết quả ngay chứ có phải vừa kẹp vừa cà đâu mà xước 😃
VNPT001
TÍCH CỰC
5 năm
@maidng Troll vui thôi mà bạn, gắt thế. Mà troll ông viết bài chứ ko phải troll bạn
@Jie Ad này viết tào lao.đây dùng cả xs max và pro max. rõ là pro cam dày hơn xs max mà ông kêu mỏng hơn mới sợ.chưa kể con pro năm nay viền dày hơn xsm ,cùng inch mà to,rộng và dày hơn luôn
Sangsvn
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chỉ là ít lồi hơn 1 ít thôi, và 3 khác 2 camera
Antikill
TÍCH CỰC
5 năm
@Sangsvn Chắc là ít lồi hơn ko? Do phần vuông làm bằng kính bo 2.5D nên nhìn cảm giác bị đánh lừa là mỏng hơn chứ chả có vụ mà nó mỏng hơn xsm
Ngon
Cụm cam vẫn lạc lõng và xấu
s.club2
TÍCH CỰC
5 năm
https://photo2.tinhte.vn/data/attachment-files/2019/09/4781887_so_sanh_iphone_11_pro_max_va_xs_max_tinhte-3.jpg

Camera trên xsmax nó chỉ nhô nguyên phần camera nên nhìn thì có vẻ nó dày hơn. Nhưng trên con 11 thì nó có phân chân là máy nên cứ nghĩ nó mỏng hơn. Thực tế có khi nó còn nhô cao hơn mặt lưng ấy chứ
@Florentino Tiếc là iHiệp phủ đầu quá nặng nên giờ mấy mod nói gì cũng bị lố.
baden009
TÍCH CỰC
5 năm
@HauNet309 😆 nguoi chup co' tinh dim hang xs max ma 😃)
@s.club2 Cá nhân mình cũng thấy tổng thể phần nhô cao là bằng nhau, nhưng lớp kính bao bọc ba cam trên 11 Pro Max đc hạ xuống một chút và vát xéo cạnh nên nhìn có vẻ mỏng hơn.
@s.club2 thực tế là bọn nó lồi như nhau
con 11 nó vuốt cái chân lên dần nên cảm giác nó sẽ ít lồi
nhưng thực tế là lồi không quá lố thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019