So sánh nhanh iPhone SE và Samsung Galaxy A5 2016

sonlazio
27/4/2016 13:11Phản hồi: 342
So sánh nhanh iPhone SE và Samsung Galaxy A5 2016
Tuy giá ở Việt Nam sẽ chênh nhau khoảng 1 triệu đồng trên mặt trận chính hãng nhưng rõ ràng Galaxy A5 2016iPhone SE là hai đối thủ trực tiếp nhất trong phân khúc điện thoại màn hình vừa, cấu hình cao; vì Galaxy S7 mới là đối thủ của iPhone 6s. Mời các bạn xem một số điểm khác biệt giữa hai sản phẩm này, về thiết kế, hiệu năng, cũng như camera.

Thiết kế:
Về thiết kế cũng như kích cỡ, Galaxy A5 hoàn toàn khác biệt so với iPhone SE. Chiếc điện thoại của Samsung lớn hơn hẳn, sử dụng thiết kế nhôm kính với 2 mặt kính trước sau và khung nhôm giữa trong khi Apple lại dùng khung nhôm toàn bộ, chỉ cắt một số thành phần nhựa bắt sóng và kính cường lực bảo vệ ở mặt trước.

So sánh thực tế cho thấy iPhone SE thật sự rất nhỏ, so với tiêu chuẩn của một chiếc điện thoại hiện đại. Tuy vậy, so với các máy có màn hình 4” thì SE không có ưu thế về kích thước do các viền màn hình lớn và phong cách thiết kế kiểu cũ. Máy cầm cũng khá cấn và sắc tay, đặc biệt là khi so với Galaxy A5 2015 được thiết kế vát cong các cạnh.

Samsung Galaxy A5 2016 khá gọn gàng so với một chiếc máy có màn hình 5.2”. Thiết bị đến từ Samsung nhìn cập nhật hơn hẳn vẻ hơi quê của Galaxy A5 2015, hợp thời trang và cũng đẹp hơn. Trong năm nay, Samsung đã cập nhật khá nhiều thiết kế của họ và A5 không là ngoại lệ. Các bạn có thể xem video để thấy kỹ hơn thiết kế của chiếc máy này.

Hiệu năng:
Bản thân là một thiết bị trung cao cấp nhưng iPhone SE vẫn được sử dụng Apple A9, con chip mạnh mẽ nhất trên dòng iPhone. A9 sử dụng 2 nhân Twister do Apple tùy biến, hoạt động ở xung nhịp 1.84GHz, chip đồ họa PowerVR GT7600 6 cụm nhân xử lý và 2GB RAM. Cấu hình này gần như vô địch trong tất cả các máy cao cấp, vượt trội so với các máy SnapDragon 808, 810 và chỉ thua kém SnapDragon 820 về bài thử nghiệm đa nhân. Do vậy, hiệu năng của iPhone SE vượt trội trong các bài thử nghiệm thực tế lẫn benchmark là không cần phải bàn cãi.

Về phần Galaxy A5 2016, máy có 8 nhân xử lý, trong đó có 4 nhân Cortex A53 1.2GHz tiết kiệm năng lượng và 4 nhân Cortex A53 1.5GHz. Nghe qua thì cấu hình này khá giống SnapDragon 615 của Qualcomm (ở một số thị trường thì Galaxy A5 2016 dùng SnapDragon 615 thật) nhưng con chip Exynos 7580 của Samsung có khả năng kích hoạt cả 8 nhân cùng lúc, điều mà SnapDragon 615 không làm được nên có ưu thế về sức mạnh xử lý so với các máy trung cấp khác. Máy có 2GB RAM, hơi thiếu so với Android và chip đồ họa Mali T720MP2.

Nhìn chung thì hiệu năng xử lý của iPhone SE vượt trội là điều không có gì phải bàn cãi. Tuy vậy, Galaxy A5 2016 cũng không phải là yếu, cũng đủ đáp ứng nhu cầu của hầu hết người dùng. Hơi tiếc một chút là Galaxy A5 2016 phải đợi một thời gian nữa mới được cập nhật Android 6.0 còn các máy J5 2016 mới ra mắt đã có rồi.

Pin và sạc:
Thua về CPU và GPU, nhưng Galaxy A5 2016 có một lợi thế tuyệt đối về pin và sạc. Viên pin 1624mAh được cho là sẽ giúp iPhone SE sống lâu hơn iPhone 6s một chút, nhưng cố gắng lắm thì cũng chỉ được một ngày làm việc. Viên pin 2900mAh trên Galaxy A5 2016 bảo đảm cho máy hoạt động một ngày dài, và việc máy hỗ trợ sạc nhanh QuickCharge 2.0 cũng làm cho trải nghiệm sạc trên Galaxy A5 2016 tốt hơn nữa. Thời gian sạc đầy viên pin Galaxy A5 2016 vào khoảng 90 phút.

Screen Shot 2016-04-27 at 20.08.06.png
Bảng so sánh dung lượng pin Galaxy A5 2016 và iPhone 6. iPhone SE được cho là có thời lượng pin tốt hơn iPhone 6 một chút. Bọn mình sẽ cập nhật chi tiết iPhone SE trong vài ngày tới.
Camera:
Hai chiếc điện thoại này có độ phân giải camera sau khá tương đồng: 12MP f2.2 với SE và 13MP f1.9. Nghe thì có vẻ như A5 chiếm ưu thế, nhưng nó chỉ tốt hơn khi ánh sáng xuống tối, kích hoạt chống rung quang học và lợi thế của khẩu lớn hơn. Còn trong các điều kiện ánh sáng tốt thì camera iPhone vẫn dựng hình tốt hơn và cho màu sắc dễ chịu, hài hòa.

Quảng cáo

Nếu bạn thích quay phim thì Galaxy A5 2016 sẽ hơi thiệt do nó chỉ hỗ trợ FullHD còn SE là 4K và quay SlowMo 120fps. Tuy vậy, lợi thế về selfie sẽ thuộc về Galaxy A5 với camera 5MP, cũng f1.9 và ống kính góc rộng 24mm. Ống kính 31mm quá hẹp để selfie kết hợp với camera trước í ẹ 1.2MP làm cho iPhone SE thua đậm trong phần thi tự sướng.

So_sanh_Samsung_galaxy_a5_2016_iphone_se_tinhte.vn-12.jpg So_sanh_Samsung_galaxy_a5_2016_iphone_se_tinhte.vn-3.jpg So_sanh_Samsung_galaxy_a5_2016_iphone_se_tinhte.vn-5.jpg So_sanh_Samsung_galaxy_a5_2016_iphone_se_tinhte.vn-4.jpg So_sanh_Samsung_galaxy_a5_2016_iphone_se_tinhte.vn-6.jpg So_sanh_Samsung_galaxy_a5_2016_iphone_se_tinhte.vn-9.jpg So_sanh_Samsung_galaxy_a5_2016_iphone_se_tinhte.vn-10.jpg So_sanh_Samsung_galaxy_a5_2016_iphone_se_tinhte.vn.jpg
342 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

qvuongmn
ĐẠI BÀNG
8 năm
thích 5se hơn nhưng k mua ...:rolleyes:
Ha_TM68
TÍCH CỰC
8 năm
A5 (6) nhìn ngon hơn nhiều.
SE khó mà cạnh tranh thực sự với em này.
mrd213
CAO CẤP
8 năm
Vẫn dùng 5s chưa thấy cần đổi, đợi ip 7 ra coi sao, xấu như 6s thì nhảy sang s7e, ko phải fan cuồng hãng nào nên bay nhảy thích vậy đó 😁
@mrd213 Bác giống tôi, đang dùng 5s và chua có ý đinhj lên SE. Vì 5s sử dụng còn chưa hết đc thì SE làm gì. Tôi cũng ko phải fan của ai cả cứ cái nào ổn định với mình là phang thôi.
@mrd213 Mình thj là fan chủ yếu của Samsung. Cũng từng dùng Apple, từng đá qua Lumia, Xperia, và 1 thời say đắm vs BB :D
Hi vọng sau này có cơ hội xài qua 1 con LG ngon bổ rẻ :rolleyes:
mrd213
CAO CẤP
8 năm
@Kim note com Mình cũng giống bác, dùng qua kha khá máy và các hệ điều hành rồi, trải nghiệm đủ để biết điểm mạnh điểm yếu từng cái 😃 Ko khen cái nào lên tận mây và cũng ko chê cái nào xuống tận vực vì phương châm là cái đt nó phục vụ mình nên dùng khi nào thấy ko đáp ứng đc nữa thì đổi, chứ ôm mãi 1 máy hay 1 hệ điều hành nhàm lắm :D
@mrd213 Ừa. Bác h đang ôm e nào. Mình đang ôm Note 4 vs e Lu 1020 điếc sóng. Cú quá mua xong chập chờn sim, cbi mang đi bảo hành thj làm rơi, có dấu hiệu va chạm vật lý nên bị từ chối bảo hành 😔 . Dùng hàng xách tay nên cũng nhiều kỷ niệm đau thương lắm. Đc cái là đc trải nghiệm nhiều
@Hoà's Hợm's Hĩnh'x Me too !
Thích a5 hơn vì vừa giúp nt, nghe gọi còn giúp giải trí và hỗ trợ tốt cho công việc hơn.
Long Vu86262
ĐẠI BÀNG
8 năm
thích ios mua se, vẫn đang trung thành 5s gold
Sam ngày càng đẹp. Mà tiệm cận hoàn hảo thì con sau lại bí ý tưởng. Chắc phải làm bằng kim cương nó mới khác biệt
mọi ưu điểm của 5se sẽ ko có ý nghĩa nếu so về xu thế kích thước màn hình như hiện nay và đứng trên góc độ người dùng trung lập ko phải Ifan.
@haichin Chuẩn cmnr, cùng tầm tiền mình xúc Iphone 6 còn hơn.
Khang Dân
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Quang Ngọc 2401 Mua ip6 hợp lí nhất, cầm sướng và ít nhất xem phim sướng hơn SE. ip5s đã nhanh lắm rồi cần gì SE
anhdao1520
TÍCH CỰC
8 năm
A5(6) nhìn ngon hơn nhiều. Năm nay dòng 2016 ss đẹp :oops:
mienque.nct
ĐẠI BÀNG
8 năm
Dòng A5 2016 rất đẹp mà xài cũng tốt...nếu chọn mình chọn A5...xem phim hay dọc truyện trên màn hình bé quá chán bỏ xừ
Hirano_machi
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ở Nhật đang hỗ trợ đổi iphone cũ mua iphone mới (với iphone5, 5c, 5s, tối đa được 3 triệu VND). Mặt khác iphone và các sản phẩm của Apple đều giảm giá vì tiền yên tăng giá. Mình thử thì iphone 5 của mình đổi được 9300 yên, nếu mua iphone SE 16G giá sau thuế 51.600 yên, nếu trừ tiền bán iphone 5 3 tuổi kia thì còn hơn 42.000 = khoảng 8.6 triệu VND. Không biết có nên nâng cấp từ 5 lên SE không nhỉ???
@Nguyễn Đại Hiệp Nhờ người nhà thì 399$ kia cũng là chưa thuế.
@Hirano_machi Iphone 6 plus tối đa 5 man đúng ko bác? Hôm trc e đi qua bic camera nhìn thấy cái áp phích quảng cáo, nhìn thoáng qua cũng chưa có tg vào hỏi.
Hirano_machi
ĐẠI BÀNG
8 năm
@CaoKienJP Mình xem trên apple.jp, trang chủ của apple store bạn à. Mình muốn mua mấy quốc tế vì sắp về VN để dùng. Còn các nhà mạng khuyến mại nhiều thế loại lắm, mình chẳng theo dõi đc.
@Hirano_machi 4m2 bạn có thể mua iphone 6 99% bên ngoài sau đó bán con iphone 3 tuổi kia lấy 1m hoặc cho người nhà dùng tạm
Bao năm rồi cái viền iphone vẫn như thế😃
tomcat007
TÍCH CỰC
8 năm
@thanhtuantvc Thế mà có kẻ vẫn phải làm tương tự ( mới đây mới làm ).
@thanhtuantvc Ý nói là từ hồi ra iP5???
Dòng A năm nay SS nâng cấp mạnh về thiết kế nhưng vẫn chưa sánh dc với Apple. Điển hình là thiết kế phần đít máy, cách bố trí cổng sạc, jack cắm tai nghe ko dc tinh tế như SE ( dù thiết kế này dc 3 năm tuổi rồi ). Ý kiến cá nhân của mình thôi, các bác đừng ném đá@@
@Nguyễn Đại Hiệp Vâng biết là ý kiến cá nhân nhưng chỉ nhìn vào đít máy mà phán là chưa sánh được thì cũng đến chịu, chả khác gì khen một cô gái đẹp nhưng chỉ nhìn vào mông của họ, cứ cái mông đẹp thì đó là gái đẹp. Sao không nhìn vào mặt trước để thấy thiết kế ngu si của Apple, khi cái viền trên dưới và cạnh đều quá dày, với cái thiết kế đã có từ năm 2012.
nttkts
TÍCH CỰC
8 năm
@Nguyễn Hùng Mạnh TM Khay sim cũng ko hề cân, nó lệch về phía màn hình, mà bạn đang nói gì thế, mình ko hiểu, tốt nhất khi quote bài ng khác thì cố đọc hiểu cho kỹ nhé. Mình đang nói chuyện với bạn kia về việc bạn ý nói màn hình dày nên cổng usb phải lệch về phía lưng máy, nhưng mình chứng minh bạn ý nói ko đúng do khay sim lệch về phía màn hình. Ở đâu lại nhảy vào nói gì về se, mình ko đả động gì đến nó nhé.
aktily
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Nguyễn Đại Hiệp Bác quên cái viền màn hình nữa bác à,không thể sánh với apple
slbadguy
TÍCH CỰC
8 năm
SE đắt hơn, màn hình quá nhỏ so với tiêu chuẩn giải trí/ứng dụng hiện tại, cơ mà con A5 cũng ko khá hơn vì giá đắt với cấu hình, về khoản này SE chấp hết các thể loại kể cả IP6s
@Nguyễn Đại Hiệp Mình là người dùng cuối thì nên nghĩ đến công năng thay vì hiệu năng. Ngay cả mấy bác ở đây còn nói chưa dùng hết cái 5s 😃
@Nguyễn Đại Hiệp bác định làm gì với cái đt 4" mà cần hiệu năng
5s hợp lý hơn nhiều
@Nguyễn Đại Hiệp Hiệu năng cao để làm gì với cái màn 4 inch bé tẹo ??? . Chơi game nặng với cái màn bằng cái mắt muỗi ấy hả ??? .
Kanturu
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Tao là Khánh Cái đơn giản nhất là... hôm trước solo tập kích vs 2 em ip5S. 1 vs 2 và 2 em đã thua cay đắng khi nhận ra cái màn 4" bé tý tẹo. Nhìn ko thấy gì. 😆 thấy ngay đó mà.
Lehaixd28
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thích iPhone SE nhưng nếu mua có lẽ chọn A7 2016
Có đắt hơn vẫn mua SE. 2 năm nữa SE vẫn lên đc iOS 11. Chứ 2 năm nữa chả còn ai nhớ đến em phone của Sam đã có mặt trên thị trường...
@hikaru2014 mỹ hay vn cũng vậy, ít ra nền giáo dục của US có nh cái hợp lý hơn VN đấy bác=))
hikaru2014
TÍCH CỰC
8 năm
@nguyenfenice 😃 vâng, ai nói gì đâu. Gd mỹ chắc chắn hơn tỉ lần vn... 😃 nhưng có 1 sự thật đau lòng laf người ng* thì cho dù ở mỹ hay đâu cũng ko thông minh lên đc. Khổ thế. Thôi, khó quá cho qua đi. Ko hiểu ng ta nói vì thì thôi đi u 😃
@hikaru2014 Uh, ko hỉu cho qua đi, thiểu năng mà... ko cần thông minh, chỉ cần dc giáo dục tốt là giúp ích cho xã hội rùi... Còn thông minh mà vô giáo dục cũng là thành phần ăn hại của xã hội thui, nói đến đây chắc hỉu rùi, thui next đi nhá... Khổ, nãy h nói chuyện vs bã đậu hay sao ấy kakaa
hikaru2014
TÍCH CỰC
8 năm
@nguyenfenice Vẫn rất vietnam 😃
Dương2014
ĐẠI BÀNG
8 năm
thiết kế của 3 năm về trước giá hiện tại 😁:D:D:D:D:D
nttkts
TÍCH CỰC
8 năm
@Dương2014 Thì con a5 cũng thiết kế cũ mà, có phải màn hình cong mới nhất đâu
mronly105
TÍCH CỰC
8 năm
@nttkts 😆))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))) Dòng A năm nay thay đổi vậy mà.
@Dương2014 Thế cấu hình có phải của 3 năm trước không bạn ???
Hiện đang xài và rất hài lòng với em A5
Đẹp
Ngon
😃
Ko phũ nhận iphone rất tốt, nhưng phải là ip6 trở lên !
H này còn 4inch dày cui thế kia thì...... Hợp với số ít ng thích đt bé 😃
Mình có con A5 2016, pin xài ngon, màn đẹp, viền mỏng và điểm ưng nhất là mang ra xài được rất nhiều người khen đẹp :p

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019