Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

So sánh Samsung Galaxy S6 và S6 Edge

vuhai6
7/4/2015 12:4Phản hồi: 281
So sánh Samsung Galaxy S6 và S6 Edge

Samsung tung ra liền hai chiếc điện thoại cùng một lúc với cấu hình tương đương, cùng ngôn ngữ thiết kế nhưng hình dáng và giá tiền khác nhau. Vậy câu hỏi đặt ra là lựa chọn em nào giữa Galaxy S6S6 Edge bây giờ? S6 với thiết kế truyền thống nhưng chất liệu cao cấp với giá 16tr5, còn S6 Edge phá cách với màn hình cong ở hai bên - nhìn là thấy, liếc là biết máy gì chứ không lẫn lộn, phải nói là rất khác biệt.

Trong trường hợp bạn đang phân vân không biết nên lựa chọn em nào thì dưới đây có một số hình ảnh so sánh trực tiếp để bạn xem cho kĩ hơn. Về phần mình, nếu lựa chọn mình sẽ lấy S6 Edge vì vẻ đẹp của em nó, để trên bàn là thấy khác biệt. Ngoài ra việc sử dụng màn hình cong cả 2 bên cũng cho cảm giác rất khác lạ 😃

Mặt trước của S6 mang phong đặc trưng của Samsung với thiết kế bầu bầu và nút home vật lý làm điểm nhấn. S6 Edge tạo khác biệt hoàn toàn với màn hình cong hai bên. Độ cong của S6 Edge không cong nhiều như Note Edge và nó cũng không nhiều không gian hiển thị như Note Edge.

Ngoài việc màn hình cong khác nhau thì các chi tiết khác của S6 và S6 Edge giống nhau hoàn toàn. Ngay cả đến màng loa cũng rất đặc trưng và không lẫn vào đâu được, màng loa này được làm bằng kim loại.

Ở cạnh dưới hai chiếc điện thoại này có phím home vật lý, tính năng vân tay đã được thay đổi và tốt hơn trước rất nhiều. Trên S6 và S6 Edge bạn chỉ cần chạm ngón tay chứ không phải vuốt như trước để mở khoá bằng vân tay. Tuy nhiên thiết kế dẹp và dài làm cho cảm giác tiếp xúc không tốt và làm cho người dùng hơi băn khoăn khi đặt ngón tay.

Mặt trước thì khác nhau nhưng mặt sau hai mắy giống nhau và cùng sử dụng tấm kính phẳng, camera lồi ra khá nhiều. Nhiều người thắc mắc sợ viền camera sẽ trầy sau một thời gian sử dụng. Mình đã dùng khoảng 1 tuần nhưng không thấy 1 vết trầy nào ở khu vực này.

Cạnh viền của S6 Edge rất mỏng, trong khi cạnh của S6 thì được vát thẳng 1 đoạn để cầm cho chắc tay cũng như tạo điểm nhấn. Vì độ mỏng của cạnh viền mà cảm giác cầm S6 Edge rất rất mỏng, và bạn sẽ thấy cảm giác hơi lỏng tay khi cầm. S6 Edge thực tế là dày hơn S6 nhưng cảm giác cầm mỏng hơn.

Quảng cáo

Cạnh trên của cả hai máy đều có cổng hồng ngoại. S6 Edge có thêm khe cắm sim ở cạnh trên, lý do đưa khe cắm sim lên đây vì cạnh bên của máy quá mỏng rồi.

Cạnh dưới của 2 máy thì hoàn toàn giống nhau.

S6 ở bên phải và có khe sim, trong khi S6 Edge ở bên trái và không có khe sim.

Quảng cáo

Camera lồi làm cho khi bạn để xuống bàn thì máy sẽ bị kênh lên, bập bênh. Ngoài ra vì lồi quá nhiều nên dùng thời gian dài có thể bị trầy. Để giải quyết chuyện này thì bạn nên sử dụng miếng dán da, với máy mỏng như S6 Edge mà dùng thêm case hay cover thì đúng là thảm hoạ.

281 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

S6e đẹp hơn 1 chút thì lại đắt hơn nhiều quá !
S6 giá bình thường nên nhìn cũng bình thường !
Miếng dán da ảnh cuối xấu !
Hết !

P/s : Theo 2 hình này có thể thấy S6 có chất lượng hoàn thiện kém hơn nhiều so với S6e nên không phải tự nhiên nó rẻ hơn tới hơn 3tr !
Hay bản cho thị trường Việt Nam nó thế ? 😔
View attachment 2906337 View attachment 2906341
gaukit1603
TÍCH CỰC
9 năm
@Nokfev Cái miếng da Khacten xấu xí hạ thấp cả giá trị của cái máy. Dán xong nhìn rẻ tiền kinh khủng
@Nokfev
@Nokfev
taxtuan
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Nokfev Miếng dán da ảnh cuối mà xấu à......QUÁ XẤU LUÔN!!!
Phan_Quan
TÍCH CỰC
9 năm
Cả 2 đều rất rất là đẹp, có nhiều tiến bộ hơn nhiều S5. Nhưng so với IP6 thì còn thua xa cả cây số.
trilong
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Phan_Quan Đang được xài 6 plus, nghe thím phán vậy sướng cực kỳ!
@trilong [​IMG]
PTTiT
TÍCH CỰC
9 năm
@Phan_Quan Lôi iPhone6 vào đây chi vậy thím?
silut7
TÍCH CỰC
9 năm
@PTTiT Sao avatar của tui mà nick ai vậy trời
namblanc
TÍCH CỰC
9 năm
s6e màn khá đẹp nhưng thiết kế rất chuối, có cảm giác rời rạc phần vỏ bên ngoài
Hết cai
hết cái để chê rồi à
ngochai1814
ĐẠI BÀNG
9 năm
@khongcancaigoilathuonghai Chê thế nào được 20 củ...Chỉ có thể chê hàng vài củ thôi......😃
37.TXCL
ĐẠI BÀNG
9 năm
S6 Edge thì đúng là siêu phẩm về thiết kế. ko thể chê vào đâu đc. chất!
còn S6 cũng đẹp, cơ mà nhìn giống... à mà thôi chắc mình nhìn nhầm :oops:
Chốt lại câu cuối là các bạn nên dán da "Khắc Tên" nhé 😁
nam470
ĐẠI BÀNG
9 năm
@0904234xxx Chiêu PR bá đạo của vuhai :D
@0904234xxx " Để giải quyết chuyện này thì bạn nên sử dụng miếng dán da, với máy mỏng như S6 Edge mà dùng thêm case hay cover thì đúng là thảm hoạ."
Nói thật với thớt chứ S6E tôi đeo vỏ có thấy đâu đến nỗi thảm họa như thớt nói , lại còn che đc cái khuyết điểm camera lồi . Nói tóm lại là thớt quảng cáo miếng dán da của Khắc Tên thì nói toẹt ra , bày đặt làm cái bài so sánh khi mà ai từng xem qua 2 máy đều biết nó khác nhau điểm nào .
Xin phép cười vào mặt thớt cái nhé!
Máy đã nóng rồi lại còn dán da thì khác gì đắp chăn bông mùa hè.
@Andykool1810 Cũng chỉ là miếng cơm của chủ thớt thôi mà bác :rolleyes:
lom-com
TÍCH CỰC
9 năm
Khắc tên thẳng tiến😁
vitary
ĐẠI BÀNG
9 năm
@lom-com pr trá hình :D...
Khang Dân
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hai đại diện sức mạnh phần cứng
e chọn ip6S
Em thích nokia n95 vì cam nó lõm 😁
S6 aids đẹp nhỉ 😁
dat225
TÍCH CỰC
9 năm
Thật sự, lần đầu tiên thấy Iphone xấu và kém hơn Samsung. Còn cái AW của App giờ nhìn ko thở nổi, xấu đui xấu mù.
tiachop911
TÍCH CỰC
9 năm
Công nhận s6 đẹp, nhưng cái làm mình ghét nhất là vụ hình nền chuyển động theo tay người dùng y chang iphone. Có cái gì xuất sắc đâu mà cũng ráng nhái cho được, iphone người ta tắt còn ko kịp, trong khi s6 lại nhéo cho tắt, ghét.
@tiachop911 Android nào chả thế, em xài máy cùi còn có.
Hđh giờ cái nào chả na ná nhau
tiachop911
TÍCH CỰC
9 năm
@phungtriminh Android nào có cái này hả bạn, máy cùi của bạn là máy nào mà có hình nền chuyển động theo tay. Và cái mà bạn gọi là na ná nhau chỉ là do bạn thiếu quan sát, giống như bạn nói người này nhái người kia trong cuộc thi điền kinh vậy
@tiachop911 Cái launcher khác là hết thôi có gì đâu
tiachop911
TÍCH CỰC
9 năm
@sunspider Vấn đề là nó không cho tắt, chứ không phải nó không cho cài Launcher khác. Nói như bạn mình cài Rom khác vô nó cũng hết vậy. Mình muốn đơn giản là tắt nó mà vẫn xài Touchwiz của SS, vì đâu phải ai cũng thích mấy cái Launcher Trung Quốc
Ttdmt
TÍCH CỰC
9 năm
Cảm thấy s6 thường đẹp hơn
mobile123
TÍCH CỰC
9 năm
s6 quá bỏng bẩy đến nỗi nhìn rất dởm.bà chị mình nhìn ảnh quảng cáo thì muốn mua luôn nhưng khi ra xem thì mua ip.s6 có bản màu trắng nhìn còn đỡ chứ mấy bản kia chỉ nhìn ảnh là đẹp thôi
@mobile123
S6 thật là thảm hoạ, không cân đối. Mặt lưng kính mà góc bo tròn, camera lồi thì thật thảm hoạ, sai lầm. Egd thì thấy ok! Mình thấy thích egd nếu giá không quá cao.
@Vũ Nguyễn Quang đến cái tên cũng viết sai, viết sai 1 lần còn chấp nhận, sai cả 2 lần chứng tỏ chả biết j về nó và cũng chưa từng sờ tới cái máy mà phán như Thánh Thần trển xuống. 😁
@Nhất Nghệ Hitech [​IMG]
hjhehe
TÍCH CỰC
9 năm
klq nhưng note 4 edge chính hãng đang bán hơn 13,6tr, bác nào thích thì e mua giúp cho hehe
Giống... và đương nhiên sẽ thành công.

Hi vọng Samsung sớm lấy lại danh dự và đẳng cấp...1 Sam fan bên topic trước cmt.
@Hiep2014 Ip6+ giống y chang HTC M8 thì sao éo thấy thừa nhận?
1 HTCIPHONE fan thắc mắc mong bạn giải thích giùm?
P/s : Im lặng không dám rep có nghĩa là công nhận nhá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019