So sánh Thẻ tín dụng và Thẻ ghi nợ, ưu điểm, nhược điểm của từng loại thẻ và một số lưu ý khi dùng

Nam Air
17/10/2019 6:16Phản hồi: 272
So sánh Thẻ tín dụng và Thẻ ghi nợ, ưu điểm, nhược điểm của từng loại thẻ và một số lưu ý khi dùng
Hôm trước chúng ta đã tìm hiểu về thẻ tín dụng - credit card. Hôm nay mời các bạn tìm hiểu thêm về thẻ ghi nợ - debit card. Hy vọng qua bài viết này chúng ta sẽ hiểu hơn về thẻ debit, cụ thể:

- Thẻ debit là gì
- Ưu điểm và nhược điểm của thẻ debit so với thẻ credit
- Nên dùng thẻ nào - Debit hay Credit

1. Thẻ ghi nợ - Debit là thẻ gì?

Khác với thẻ tín dụng là thẻ ngân hàng cho bạn mượn tiền xài tối đa 45 ngày không lãi suất, thẻ ghi nợ là thẻ bạn xài tiền của bạn.

Bạn sẽ tới ngân hàng, làm cái thẻ debit, chuyển tiền vô tài khoản liên kết với thẻ và xài. Mọi chi tiêu thực hiện bằng thẻ này là chi tiêu bằng tiền của bạn, không ai cho bạn mượn, bạn cũng không nợ ai đồng nào cả.

Chính vì bạn xài tiền của bạn, nên sẽ không có chuyện bạn mắc nợ, chẳng có bảng sao kê hằng tháng bắt bạn phải thanh toán đúng hạn, tiền bạn để trong tài khoản còn được lãi suất tiền gởi không kỳ hạn nữa - tầm 2%/ năm.

Thẻ debit thì có 2 loại là debit trong nước và debit quốc tế.

Thẻ debit trong nước hay còn gọi là thẻ ATM, bạn có thể dùng nó để quẹt thẻ, rút tiền, mua sắm các kiểu. Nhưng chỉ dùng được nó trong nội địa nước VN mình thôi.

Thẻ debit quốc tế là thẻ mà ngân hàng phát hành sẽ sử dụng chuẩn của các tổ chức phát hành thẻ quốc tế, ví dụ thẻ Visa, thẻ Master Card. Lúc này chiếc thẻ debit của bạn có thể dùng ở VN như một thẻ ATM, dùng ở nước ngoài, mua hàng trên Amazon, tải game trên Appstore thoải mái. Bạn vẫn có thể dùng thẻ debit quốc tế để rút tiền mặt như thẻ ATM, tuy nhiên phí rút tiền sẽ cao hơn một chút so với việc bạn dùng thẻ ATM (nhưng chẳng thấm vào đâu so với rút tiền bằng thẻ tính dụng). Thông thường nếu bạn làm thẻ của ngân hàng nào thì rút ở cây ATM ngân hàng đó sẽ hạn chế được phí cao.

Ví dụ: Mình làm thẻ Amex debit của ngân hàng VCB, khi rút tiền mặt bằng cây ATM của VCB mình cũng chỉ phải trả 1100VND cho mỗi giao dịch. Mình vẫn dùng được thẻ này trên iTunes, ra nước ngoài vẫn quẹt thoải mái.

Một số ngân hàng nước ngoài ở VN mình khi bạn làm tài khoản thường được "khuyến mãi" luôn cái thẻ Debit quốc tế, có thể là Visa, Master Card debit.

credit card vs debit card.jpg

Quảng cáo

2. Ưu điểm và nhược điểm của Thẻ ghi nợ Debit card

Ưu điểm của thẻ Ghi nợ - Debit card
- Thủ tục đơn giản, ra ngân hàng làm rẹt rẹt.
- Bạn dùng tiền của bạn, không phải nợ ai.
- Có thể sử dụng để thực hiện các thao tác online banking như chuyển tiền, thanh toán vv.
- Phí duy trì và sử dụng thẻ thấp.

Nhược điểm của thẻ Ghi nợ - Debit card
- Bạn chỉ sử dụng bằng số tiền thực có của bạn, có bao nhiêu xài bấy nhiêu. Có thể có ngân hàng cho thấu chi, nhưng hạn mức thấu chi không cao và bạn phải chịu phí.
- Ít hoặc không được ưu đãi khi sử dụng thẻ.
- Một số giao dịch bằng thẻ Debit khi cần hoàn tiền thì thời gian hoàn tiền thường rất lâu, có thể lên đến 45 ngày.
- Tiền trong thẻ ghi nợ debit card là tiền của bạn, nếu bạn làm mất thẻ và người khác xài thì là họ xài tiền của bạn, chính vì vậy bạn cần quản lý thẻ thật chặt chẽ. Ngân hàng sẽ hỗ trợ bạn tối đa, nhưng không đảm bảo là bạn sẽ lấy lại được hoàn toàn số tiền bị mất.

Quảng cáo

- Ngược lại, tiền trong thẻ tín dụng Credit card là tiền của ngân hàng, lỡ có mất thẻ người ta quẹt thì vẫn là quẹt tiền ngân hàng. Chính vì vậy nên họ sẽ sốt sắng hơn trong việc hỗ trợ bạn, và nếu bạn chứng minh được giao dịch đó là bất hợp pháp thì chắc chắn ngân hàng không được quyền bắt bạn phải thanh toán.

Anh em có thể đọc thêm về ưu và nhược của thẻ tín dụng qua bài này: Thẻ tín dụng là gì

Dùng thẻ Debit vẫn quẹt thẻ thanh toán thoải mái, tuy nhiên cần quản lý bảo mật thẻ kỹ càng vì bạn đang xài tiền trong ví của bạn chứ không phải tiền của ngân hàng.

3. Nên dùng thẻ nào? Thẻ ghi nợ Debit card hay Credit card?

Vấn đề này thực sự rất khó nói, nó tùy thuộc hoàn toàn vào thói quen chi tiêu và cách quản lý tài chính của bạn.

Nếu bạn là người thuộc dạng ăn chắc mặc bền, làm gì cũng tính toán kỹ lưỡng thì có lẽ thẻ Debit phù hợp với bạn. Khi dùng nó bạn không lăn tăn về nợ nần. Bạn có bao nhiêu thì dùng bấy nhiêu, chẳng vay chẳng mượn ai. Tối kê cao gối mà ngủ cũng chẳng cần để ý tới sao kê thẻ kỳ tới tiền đâu ra mà trả.

Tuy nhiên, nếu bạn là người làm gì cũng tính toán kỹ lưỡng, bạn biết cách quản lý chi tiêu, thì việc sử dụng thẻ Tính dụng - credit card lại có thể có lợi hơn đối với bạn, bởi vì:
- Hàng tháng bạn đủ tiền trả tiền sao kê mà, tội gì không dùng thẻ tín dụng, dùng số tiền của bạn vào việc gì đó khác sinh lợi nhiều hơn.
- Sử dụng thẻ tín dụng có thêm ưu đãi, có thể là cộng dặm bay, có thể là vào phòng chờ miễn phí, giảm giá khi book khách sạn, đi xem phim miễn phí cuối tuần vv và vv. Miễn làm sao mình hiểu rõ về nó thì mình có thể được hưởng lợi từ nó.
- Lỡ có mất thẻ thì nguy cơ mất tiền trong thẻ Debit cao hơn thẻ Credit, đây cũng là một điểm lưu ý. Có một số anh em sẽ dùng thẻ debit bằng cách chỉ giữ rất ít tiền trong thẻ, khi nào cần dùng mới chuyển khoản vào để sử dụng.

Tóm lại, anh em sử dụng cái nào? Thẻ ghi nợ hay thẻ tín dụng? 😁

Kỳ tới mình sẽ làm bài: Cách ngân hàng tính lãi suất thẻ tín dụng, 45 ngày, 50 ngày, 60 ngày vv. không lãi là thế nào. Anh em đón xem nha!
272 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mình cứ dùng thẻ ghi nợ thôi, ko có nhiều tiền dùng thẻ tín dụng
@vuvuzezelala
@vuvuzezelala Bác xài credit của ngân hàng nào vậy
dacviet
TÍCH CỰC
5 năm
@vuvuzezelala Nếu bạn thanh toán vào ngày 10 thì còn đến 15 ngày, đến ngày thanh toán mới phải mới phải thanh toán tiền, nên ko sợ chuyện 1 ngày như bạn nêu đầu tiên đâu.
Còn chuyện thu nợ, vào ngày sao kê bạn đã biết số tiền rồi thì cứ đến ngày thanh toán, bạn chuyển khoản vào trong tài khoản thu nợ của thẻ đó, hoặc ra ngân hàng nạp tiền vào, hệ thống nó sẽ tự trừ, hệ thống ngân hàng ok lắm, ko phải nhân viên ngồi canh có tiền rồi trừ cho bạn đâu.
Vậy cứ yên tâm mà dùng nhé
@LeonTr gượm là cc gì?
Dùng thẻ debit thì lúc nào ngân hàng nó cũng giữ của mình tối thiểu 50k và chỉ trả lãi suất k kỳ hạn. Vậy mà nó bắt đóng phí duy trì thẻ hàng quý, rút tiền của mình mà cũng thu phí rồi thu thuế trên cái phí đó. Hết sức vô lý :mad:
oooJKooo
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ragefighter đồn lại rồi đổi.
@maidng Ngân hàng mình làm thẻ ko bị giữ 50k
@khunghoang kinhte 2008 Chỗ nào được phép mua bán Ngoại tệ là đổi được bạn à. Tiệm vàng thì tuỳ tiệm. Tiệm không có giấy phép mua bán mà đổi là như vụ Cần Thơ. Tiệm được phép thì đổi thoải mái. Nhưng theo kinh nghiệm, nếu các bạn có đô lẻ thì nên ra tiệm vàng mà đổi. Đa số bank nhân viên họ không có kinh nghiệm kiểm tra đô nên họ sợ rủi ro và đô lẻ họ cũng làm biếng lập lệnh điều chuyển về Hội sở hay Ngân hàngc nhà nước.
Azure1986
ĐẠI BÀNG
5 năm
@maidng bạn có thể mở thẻ Viettelpay ko tốn tiền mở thẻ, không phí du trì, ko cần số dư tối thểu nhé
LMT85
CAO CẤP
5 năm
Bài viết chi tiết quá 😁
đi nc ngoài thuê xe du lịch debit nó cũng k chấp nhận, credit thì mới dc
HamDzui
CAO CẤP
5 năm
@dark knight 918 Bạn mua cái thẻ Debit ở câc cửa hàng tiện lợi rồi nạp tiền vào
@HamDzui mấy hãng lớn như sixt thì chỉ chấp nhận mỗi thẻ credit thôi bạn
lxhxxnxxx
TÍCH CỰC
5 năm
@dark knight 918 Đúng rồi vì ở những nước đó hầu như là phạt nguội không. Bạn phải có credit đề phòng nếu bạn có về nhà rồi người ta cũng vẫn trừ được tiền phạt.
mình dùng thẻ nội địa, tín dụng chủ yếu có ưu đãi mới dùng
langtudaik
TÍCH CỰC
5 năm
Cứ xài mua online thì dùng debit , đi ăn hay mua sắm thì credit 😆)
phatphan7630
ĐẠI BÀNG
5 năm
@langtudaik Thấy như ông này hay nè.
Mua online không sợ hay đánh cắp nạp vừa đủ sài , mất thì bỏ.
Credit tận dụng khuyến mãi, chiết khấu. (Tới hạn thanh toán thôi)
langtudaik
TÍCH CỰC
5 năm
@phatphan7630 Phải tận dụng bảo mật do chính mình đặt ra bác à 😁
Thanhcongdzo
ĐẠI BÀNG
5 năm
mình dùng thẻ credit chỉ để trả góp cả debit cho chi tiêu hằng ngày 😁
n_son1992
ĐẠI BÀNG
5 năm
Douma VPBANK vừa tăng mức chi tiêu để được free phí thường niên từ 60tr lên 100tr, chăc bỏ thôi
@hnt.n007 nếu o nhat thiet xài VCB thtì bạn đổi wa BIDV hoặc Tech
VCB la cái bank mình ghét nhất
@n_son1992 Bạn tin Vpbank làm gì. Cái Vpbank mà FEcredit chỉ dùng cho người túng quẫn họ mới chấp nhận lãi vay dạng công ty tài chính. Họ được phép lãi cao.
AQBEN
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vuvuzezelala Bạn ý đang nói thẻ credit của vpbank chứ ko nói đến vay tiêu dùng FEcredit
@AQBEN Chuẩn
khucchumy
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tất cả loại thẻ nếu các bạn đi nước ngoài nên sử dụng thẻ:
1. Credit Visa
2. Credit Master

Còn các thẻ còn lại như American, JCB etc..... nhiều chỗ các nước không chấp nhận quẹt mà chỉ chấp nhận VISA/MASTER. Đừng nghe lời quảng cáo của các em nhân viên ngân hàng, vì các em đó có đi nước ngoài đâu mà tư vấn đúng. Vì mình từng khốn khổ với các thẻ này ở Châu Âu, singapore, USA. Cứ số 1 và số 2 nhé. Đừng chơi debit vì nhiều khách sạn không chấp nhận đâu. Các bác cứ nghe theo người thật việc thật.
@khucchumy Đúng rồi, đi nước ngoài mà dính mấy vu kiểu đấy khó chịu lắm tiền lúc đấy ko phải là vấn đề
lxhxxnxxx
TÍCH CỰC
5 năm
@khucchumy Mình thì bị một vụ làm thẻ mấy em toàn bảo thôi mã PIN anh chả cần nhớ đâu blah blah (ở VN đúng là không dùng thật). Mà mấy cái chỗ mua vé tàu tự động thì nó lại hỏi, may mà hồi đó số của mình dễ nhớ nên ấn vài lần thì đúng (may không khoá thẻ lol).
1601798_dni
ĐẠI BÀNG
5 năm
@khucchumy JCB thì đi JAV thôi chứ
abuu
ĐẠI BÀNG
5 năm
@khucchumy Đồng ý với bác. Mình xài VISA hạn mức 30tr, do quá uy tín nên thằng Bank đề nghị nâng mình lên mức 120tr nhưng mình lắc đầu, do sợ bị mất thẻ và bị quẹt 1 phát là xong phim
Đủ bộ, thẻ gì cũng có, do có người nhà làm bank 😁
pomme_bleu
TÍCH CỰC
5 năm
@vn_ninja Phí 1 năm hết bao nhiêu cho đống thẻ đó vây
Khuyên thật anh em đừng nợ làm gì, có nợ thì vay cả cục cho rẻ, rồi nạp vào thẻ tiêu dần
HamDzui
CAO CẤP
5 năm
Thật sự mình ủng hộ Thẻ Credit...uy tín thì ngân hàng mới cho mượn nợ
@HamDzui Cũng chưa chắc fe nó cho mượn luôn
Tiếp theo bài hôm trước đây mà, rất hay và đúng thông tin nhiều anh em cần và thắc mắc trong bài trước. Cảm ơn Mod.
khucchumy
ĐẠI BÀNG
5 năm
Các bác tránh xa thẻ cực kỳ cùi bắp của HSCB và ACB nhé. ở USA đéo làm được gì cả. chỉ póchim đứng nhìn. Thế mà các em HSBC quảng cáo quăng lựu đạn thẻ bên em VIP lắm. Đả đảo bọn HSBC làm ăn như ccc.
noob
TÍCH CỰC
5 năm
@khucchumy Bữa mình vô HSBC hỏi mở thẻ nó làm như thẻ của nó đính kim cương thế, đéo cho mở
@khucchumy mình vẫn quẹt ACB ở US bình thường mà? Vẫn xài song song với thẻ BoA.
@khucchumy Mỹ citibank nhé.
Debit và cả Credit
mình dùng 1 thẻ trả lương của cty + 1 thẻ tín dụng
hàng tháng chuyển tiền từ thẻ này qua thẻ kia 😁:D
@thanhtung211 Sao bác ko làm cùng 1 ngân hàng cho cùng 1 tk đỡ chuyển
@Manhtoan112 của mình là cùng ngân hàng mà, 1 cái là thẻ trả lương, 1 cái là thẻ tín dụng, rút tiền từ thẻ td tiêu rồi nên cuối tháng phải lấy tiền từ thẻ lương chuyển qua 😁
LinhVN1807
TÍCH CỰC
5 năm
@thanhtung211 Wow chuẩn đấy :eek:
Bài viết rất tỉ mỉ. Mình cũng muốn làm thẻ Credit mà nó bắt chứng minh nhiều thứ quá trong khi mình kinh doanh tự do. Thôi thì làm thẻ debit có nhiu ăn nhiêu. Kkk
@minhbk có đó. mình định làm thẻ cashback vì cũng hay đóng bảo hiểm mua hàng online. nhưng khi đăng ký nó ỏng ẹo nào là chưa từng mua trả góp nên không có tín dụng. thực ra tụi ngân hàng tốt bụng gì đâu? chủ yếu kiếm người mua trả góp nhiều hoặc mua sắm nhiều để nó ăn phần trăm chứ quan tâm mình có khả năng chi trả hay không đâu.
vsphere
TÍCH CỰC
5 năm
@ragefighter Vấn đề là con số đó rất nhỏ so với lương nhận hàng tháng qua chính tài khoản VPbank của mình, không hiểu sao nó mời chào kiểu đó 😆
@vsphere là nó sợ ông giật hoặc ông ko nợ nó nhiều thì nó khó có lời. ông càng mua sắm nhiều, càng nợ nhiều nó cawng tăng hạn mức. ví dụ sau khi mở thẻ ông tiêu xài nhiều thì nó có thể tăng lên gấp nhiều lần lươjg của ông.
như tui nè, trước giờ ko vay ngân hàng, không trả góp nó xếp tui vào nhóm không tín dụng.
lxhxxnxxx
TÍCH CỰC
5 năm
@ragefighter Lạ nhỉ, mình dùng credit cũng lâu lâu rồi. Cái cuối cùng thì mới làm năm ngoái. Bé giờ cũng chưa mua trả góp chưa vay ngân hàng bao giờ luôn mà làm cũng dễ. Chắc mỗi ngân hàng mỗi khác.
Và có dùng thì nên tự quẹt thẻ, tránh đưa cho nhân viên thanh toán đem đi chỗ khác để quẹt và nhớ che Mã CVV.
@samsung focus Mình thì toàn để tự nhiên cvv giờ vẫn còn bước nữa mà
@lxhxxnxxx Dùng samsung pay có vẻ an toàn hơn quẹt thẻ
@hoangthanh1994 Mở ss pay lên đưa cho ẻm nó muốn đem đâu quẹt vô tư!
@1601798_dni Cạo = dao ý
mình chắc là loại ăn chắc mặc bền 😆
@Dân nghiệp dư Ko dùng thẻ luôn à bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019