So sánh thông số kỹ thuật: Chọn Honda Future hay Yamaha Jupiter ở tầm tiền 30 triệu?

Tuannph
16/5/2018 9:18Phản hồi: 422
So sánh thông số kỹ thuật: Chọn Honda Future hay Yamaha Jupiter ở tầm tiền 30 triệu?
Sau khi Honda Future 2018 ra mắt thì có nhiều ý kiến cho rằng với 30 triệu thì nên chọn Yamaha Jupiter. Chưa bàn đến nhận định xấu đẹp thì mỗi mẫu xe đều có nhóm khách hàng riêng khác nhau. Vậy nên mình sẽ so sánh nhanh các đặc điểm chính cũng như thông số giữa FutureJupiter để anh em tiện xem xét, cân nhắc. Hai phiên bản được chọn là Future 125 FI vành đúc và Jupiter FI GP, giá đề xuất lần lượt là 31,2 và 30 triệu đồng.

Cá nhân mình thích thiết kế của Future 125 FI mới hơn. Chiếc xe số của Honda vừa đủ lịch lãm chứ không quá thể thao như Jupiter. Cũng có thể vì kiểu dáng trung tính hơn mà các thế hệ Future từ trước đến nay dễ bán hơn so với đối thủ. Còn xét về kích thước thì Future nhỉnh hơn Jupiter ở hai điểm:
  • Khoảng sáng gầm cao hơn, giúp leo lề hay đi đường xấu tốt hơn
  • Chiều cao yên thấp hơn, phù hợp với người lái cao khoảng 1m70
Ở mặt trang bị, Future mới được Honda trang bị cho đèn trước LED duy nhất trong phân khúc, trông rất đẹp và hiện đại. Tuy nhiên nhiều anh em vẫn thích kiểu đèn cốt/pha bóng Halogen như ở Jupitẻ hơn. Nhất là khi trời mưa, hoặc di chuyển trong sương mù ở Đà Lạt hay Tây Bắc thì đèn Halogen vẫn cho tầm nhìn tốt hơn. Ngoài ra, cốp xe được mở rộng của Future 2018 cũng rộng hơn nhờ dung tích 12 lít. Bù lại, Yamaha trang bị cho Jupiter cùm phanh đĩa trước có 2 piston, trong khi ở Future chỉ là loại cùm phanh 1 piston.

Khác biệt quan trọng giữa hai mẫu xe số cao cấp này chính là động cơ. Động cơ của Jupiter dù dung tích nhỏ hơn là 115 cc nhưng lại cho công suất cao hơn Future 125 FI: 9,92 mã lực so với 9,53 mã lực. Xét về tỉ số công suất/trọng lượng thì chiếc xe của Honda cũng kém hơn: 8,99 mã lực/100 kg so với 9,53 mã lực/100 kg của Jupiter. Ngược lại, thông số mô-men xoắn của Future tốt hơn: 10,6 Nm so với 9,9 Nm.

Bảng so sánh thông số kỹ thuật Honda Future và Yamaha Jupiter

Ảnh Honda Future 125 FI 2018

4306906_tinhte_tren_tay_honda_future_fi_125_2018_7.jpg 4306907_tinhte_tren_tay_honda_future_fi_125_2018_8.jpg 4306923_tinhte_tren_tay_honda_future_fi_125_2018_24.jpg 4306940_tinhte_tren_tay_honda_future_fi_125_2018_41.jpg 4306916_tinhte_tren_tay_honda_future_fi_125_2018_17.jpg 4306945_tinhte_tren_tay_honda_future_fi_125_2018_46.jpg

Ảnh Yamaha Jupiter FI GP

Yamaha_Jupiter_FI_GP_Xe_Tinhte.jpg Yamaha_Jupiter_FI_GP_Xe_Tinhte-001.jpg Yamaha_Jupiter_FI_GP_Xe_Tinhte-003.jpg
422 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Jupiter trông mạnh mẽ hơn 😃
CuBin79
ĐẠI BÀNG
6 năm
vote 1 phiếu cho FU. Vì e chưa chạy JU bao giờ
@CuBin79 Bác chạy JU rồi thì quay lại FU mới thấy sự khác biệt. Tất nhiên JU sướng hơn nhiều.
nvt220303
ĐẠI BÀNG
6 năm
Của bền tại người nhưng mà honda giữ giá hơn.
tuan 95
CAO CẤP
6 năm
@nvt220303 honda đời trước bán lại mới được giá nhé, còn honda bây giờ thì cũng vậy thôi
nvt220303
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nvt220303 Đơn giản như z: Năm 2010 mình mua ẽx2010 là 35tr giờ mình bán thì cũng tầm 30tr. Mà năm đó mình mua nov4 cũng 35tr giờ mình bán thì tầm 15tr. Vây theo bạn nếu kinh tế eo hẹp bạn sẽ chọn cái nào.
nvt220303
ĐẠI BÀNG
6 năm
@AKSJKLAJLSKAJKSJAS Đơn giản như z: Năm 2010 mình mua ẽx2010 là 35tr giờ mình bán thì cũng tầm 30tr. Mà năm đó mình mua nov4 cũng 35tr giờ mình bán thì tầm 15tr. Vây theo bạn nếu kinh tế eo hẹp bạn sẽ chọn cái nào.
@nvt220303 Kiểu như fan toyota đây mà kaka
Fu dù ko thích thiết kế của honda
Fu chỉ thua cái máy quá yếu , còn lại ăn tất !
>>>><<<<<
ĐẠI BÀNG
6 năm
@minhkhoi111111 tôi chạy sirius từ 2006 đến giờ chạy gần được 2 vòng 200k km rồi mỗi tội giao cho thằng e chạy té bể mất cái bửng còn lại ngon lành cành đào . có thay bố hộp số 1 lần :V
@trongtuyenvnbt Theo mình thấy con fu đời này con nào cũng bị hết , tuy là chăm sóc xe rất kỹ . Nhưng vẫn bị là bị à . Người ta nói của bền tai người là ko hoàn toàn chính xác .
@trongtuyenvnbt Đúng bệnh như bác nói 20,000km kêu quá mình phải thay tăng đơ sên cam , tháo ra thấy ngay chổ đó bị trầy xước khá nhiều luôn , thấy mà xót chiếc xe .
dattan239
ĐẠI BÀNG
5 năm
@>>>><<<<< Để 3,4 ngày không chạy ra đạp 15phut nha .yamaha nó dở chỗ đó.máy nó chỉ có đề pa,hậu đi không bằng honda
Quânbh
ĐẠI BÀNG
6 năm
mình thấy họ đi future ngoài đường nhìu hơn jupiter .
duytungspkt
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thích Ju nhưng vote cho Fu. Hy vọng tương lai có dịp đc dùng Ju. Hiện đang dùng Fu roài.
sinhtv77
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đang đi con jupiter này thấy thất vọng quá. Jupiter đươc mỗi cái dáng nhìn tàm tạm, còn lại thua Fu toàn tập.
@sinhtv77 Nhà có con Jupiter V đời Tống chạy tới giờ chưa từng phải sửa chữa gì lớn, máy vẫn bốc
@sinhtv77 Chắc của bền tại người =)) Nhà em con Ju vẫn còn đi khỏe mà con Fu thì đã tã rồi
@sinhtv77 Nhà mình mua Ju V năm 2004 đến nay vẫn chạy bốc, chưa bổ máy, dàn nhựa vẫn nguyên bản.
@tuyen_kientruc2013 quá ngon cho em Ju V , mỗi tội VN mình chuộng Honda nên ra đường thấy ít người chạy , dù máy móc này kia vẫn ổn
Fu: đẹp thanh lịch. điềm đạm
Ju: thể thao, thời trang, bốc
=> mình chọn Axelo bao đầm(tuy xấu)
@Mr chanh 86 alibaba
@blackhood alibaba
@Mr chanh 86 alibaba
@Mr chanh 86 alibaba
Fu 125 mà công suất lại nhỏ hơn ju 114 nhỉ
@sinhtv77 Đúng là công suất nhỏ hơn còn gì. Chưa nói đến mạnh yếu lúc thực tế. Nghe mọi ng nói Fu hậu xe khỏe hơn.
@sinhtv77 Thực tế bên trên đường chạy như thế nào tôi không quan tâm, bởi nó còn tùy thuộc địa hình, tay nài biết nài hay không. Ông đổi xe với thằng bạn và test tốc độ thấy bốc hơn đơn giản vì đó là con xe của bạn ông nên ông không xót, cứ vít thoải mái; còn bạn của ông thì ngược lại, nó chơi đàng hoàng và sợ hỏng xe bạn và không có máu hơn thua nên không vít ga vô tội vạ thôi. Biết đâu trên forum này nó lại phán con Ju đã hơn con fu đấy chứ.

Mà tui hỏi ông có đọc bảng so sánh bên trên không vậy? Công suất của Fu125 là 9,53 mã lực còn của Ju là 9,92 mã lực. Ông làm bài toán so sánh Lớp 1 dùm tôi con số nào lớn hơn?
timmytrinh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@gagalovegood JU chay 60-70 rung xe lám. mạnh đuòng đông kẹt thôi, đuòng truòng thua.
@timmytrinh chưa chắc à nha , em chạy JU MX đường trường kéo lên 90 mà vẫn còn hơn 1/2 ( kéo khoảng 40%) tay ga nhá , mà 90 đã thấy gió nó rít khá ghê , lực xe còn lên nữa nên thôi k dám lên nữa , còn về rung xe thì k biết xe bác như thế nào , chứ em chạy cảm giác cũng k rung lắm , khi ở 60-70
Thích con future x mà không còn bán nữa.
zonzongl
TÍCH CỰC
6 năm
ôi vãi. e cao có 1m55 và đang cưỡi con có chiều cao yên cao hơn đây..... hic.

ps: tiện hỏi nhờ các bác luôn. ở SG làm lại yên chỗ nào ổn các bác nhỉ? e định gọt yên cho nó bằng lại ạ. dốc quá ngồi đau lưng....
quocthjnh87
ĐẠI BÀNG
6 năm
Một cái xe mới ra đi so sánh với xe đã ra lâu rồi???
dtheanh15
ĐẠI BÀNG
6 năm
@quocthjnh87 bởi vì quá nhiều ông so sánh Jupiter với Future nên mod mới làm bài so sánh thưa bác. Không có gì là tự nhiên đâu.
@quocthjnh87 Fu có ra thì cũng thay đổi kiểu dáng là chính chứ có gì mới mấy đâu.... Lần nào ra cũng tiết kiệm nhiên kiệu hơn bao nhiêu % so với cũ.... Thế mà mãi vẫn lấy mốc 50km để so
@tran.thai.hoang Nếu mà chịu khó kiếm lại cái tỷ lệ % tiết kiệm của con fu đời sau so với fu đời trước thì có lẽ con fu thế hệ thứ 9 này 1lít xăng nó chạy được hơn 100km đấy bác ạ. Bọn HĐ nó chém ghê quá, mà dân mình vẫn cứ tin và không quan tâm, cứ nghe tiết kiệm xăng hơn là thích rồi
@locthuyforever Chắc HD nó lại bảo chạy lâu máy móc hao mòn nên nó tốn bằng đời trước kkkk
Mình trẻ, mình chọn Ju
Éo hiểu sao lấy hình cục máy con Si bxc bỏ vô chi vậy mấy chuyên gia xe biz tinh té
@DungN_WMG Si bxc này 110cc ba. Cùng dung tích thế lào
@biahoi5ngan Si bxc con xe phổ thông duy nhất dùng dên búa, quăng lực thôi rồi
@kehuydiet091 cục máy huyền thoại là đây , từ thời Jupiter V , mang tiếng ( mác ) 110cc mà chạy mạnh khiếp
@kehuydiet091 Bác thật là tinh ý đúng chất thành viên tinh tế. Mình xem ảnh lướt qua cũng không để ý. Con Ju đời này cục máy na ná con Taurus; còn cục máy trong bài này là kiểu dáng của Ju/si đời trước (ko nhớ rõ đời nào nhưng hình như là trước đời Ju siêu nhân), phải nói là đẹp và bốc lắm
adn_nda
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ảnh cuối của jupiter FI mà lại có bình xăng con chủ thớt xem lại bài viết cái. Chắc Fan honda.
@adn_nda Mình lấy nhầm ảnh, cám ơn bạn đã nhắc 😁
@Tuannph Mod cho mình hỏi, mod có gặp trường hợp xe đi lâu trọng lượng nặng hơn ko? Nhà mình đi fu 2 từ 2005, thời giam gần đây xe nặng hơn hẳn, có tg mình đổ xăng E5 mà nghe nói xăng E5 có nước trong đó, có khi nào nc đọng lại nhiều nên làm xe nặng hơn ko?
@Trường An Trần Do bác ngày càng già yếu nên cảm thấy xác xe nó càng nặng hơn thôi 😁
@Trường An Trần Nhông xích nó bám đầy sình đất nên nặng hơn; hoặc bên trong dàn nhựa xe có một ổ chuột 8 con nên xe tăng cân đó mà 😁
lom_comsg
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thienhagarison ông đc cái nói đúng.già rồi thì hết cức thôi :D
nonono86
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nhà có con future Neo và con Jupiter V
Không biết các đời sau cải tiến thế nào
Nhưng nếu so 2 xe đời cũ trên qua > 10 năm sử dụng thì chọn Jupiter ngay và luôn không cần suy nghĩ
Lựa chọn dòng xe gas thì lại cần suy xét cẩn thận hơn.
@MavisHoàng e nhớ hk lầm cục máy nó hình như màu chrome trắng
nonono86
ĐẠI BÀNG
6 năm
@The Final Future Được biết là Ju-R nhập nguyên chiếc, chỉ có Ju-V (2004) và Ju-MX (2005) máy Thái thôi bạn
wanted68
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nonono86 bác này nói chuẩn
@nonono86 mà mình có thắc mắc , mấy con Sirius bxc , cục máy cũng giống Jupiter V vs MX nhưng mà chả biết nó có bền hay không ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019