So sánh thông số kỹ thuật: MPV 7 chỗ cỡ nhỏ chọn Mitsubishi Xpander hay KIA Rondo?

Tuannph
15/8/2018 10:34Phản hồi: 126
So sánh thông số kỹ thuật: MPV 7 chỗ cỡ nhỏ chọn Mitsubishi Xpander hay KIA Rondo?
Phân khúc xe MPV phổ thông 7 chỗ cỡ nhỏ tại Việt Nam vừa đón tân binh Mitsubishi Xpander 2018. Xpander được nhập khẩu với 2 phiên bản MT và AT, giá bán dự kiến từ 550 đến 650 triệu đồng. Trong bài viết này, đối thủ của Mitsubishi Xpander sẽ là KIA Rondo, mẫu MPV 7 chỗ Hàn Quốc hiện đang được Thaco lắp ráp. Mình chọn phiên bản cao nhất của 2 dòng xe là Mitsubishi Xpander AT và Rondo G ATH để so sánh.

Thông thường, trong cùng một phân khúc thì xe Nhật sẽ có bề ngoài đơn giản, ít phô trương hơn so với xe Hàn. Nhưng ở trường hợp này lại khác hoàn toàn, Xpander 2018 nhận được nhiều lời khen tích cực với ngôn ngữ Dynamic Shield từ Mitsubishi. Không chỉ có diện mạo hầm hố, Xpander còn mang phong cách khỏe khoắn, năng động như những mẫu xe gầm cao. Trong khi đó, KIA Rondo thế hệ thứ 3 có kiểu dáng nhã nhặn và lịch lãm hơn nhiều.

Với giá bán chênh lệch khá nhiều, Rondo G ATH vượt trội khi xét đến các trang bị ngoại thất nhờ đèn chiếu sáng HID kiểu Projector, bật đèn tự động, gạt mưa tự động, phanh đĩa bánh sau và mâm xe 17-inch. Cả 2 mẫu xe đều có tay nắm cửa mạ chrome, đèn LED định vị, đèn hậu LED, đèn báo phanh trên đuôi lướt gió. Ngoài ra, Mitsubishi Xpander có ưu thế về khoảng sáng gầm cùng khả năng xoay sở với bán kính quay vòng nhỏ hơn Rondo.

Trái ngược với bên ngoài, nội thất của Xpander đi theo hướng tối giản về thiết kế trong khi tính năng trang bị ở mức khá tốt. Ưu thế lớn nhất của Xpander so với Rondo cũng như các đối thủ khác chính là hàng ghế thứ 3. Cả không gian và tư thế ngồi ở băng ghế cuối trên Xpander đều rất ổn đối với người lớn cao 1m70. Cabin của Rondo trông hiện đại hơn và cũng có nhiều tiện nghi hơn dành cho hành khách. KIA trang bị cho Rondo bản cao cấp nhất ghế da, ghế lái chỉnh điện, hệ thống giải trí với màn hình cả ứng 8-inch cùng dẫn đường vệ tinh, điều hòa tự động 2 vùng, chức năng giới hạn tốc độ và cửa sổ trời Panoramic.

Về động cơ, Mitsubishi hướng đến việc vận hành tiết kiệm nên Xpander chỉ sử dụng động cơ 1.5L. Kết hợp với hộp số tự động 4 cấp, bản AT có mức tiêu thụ nhiên liệu trung bình đạt 6,1 lít/100 km. Trong khi đó, bản G ATH của Rondo trang bị động cơ xăng 2.0L và hộp số tự động 6 cấp. Đồng thời tỉ số công suất/trọng lượng của Rondo cũng tốt hơn đối thủ: 10,46 mã lực/100 kg so với 8,3 mã lực/100 kg của Xpander.

Xpander AT có trang bị an toàn gồm 2 túi khí, cân bằng điện tử, hỗ trợ khởi hành ngang dốc và camera lùi. Rondo G ATH nhỉnh hơn với 6 túi khí, bổ sung thêm hệ thống ổn định thân xe VSM và cảm biến đỗ xe trước - sau. Chi tiết hơn về thông số, trang bị của 2 mẫu xe MPV 7 chỗ cỡ nhỏ mời anh em xem trong bảng so sánh sau:

Ảnh Mitsubishi Xpander AT

Quảng cáo

Ảnh KIA Rondo G ATH

126 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Canhtn1986
TÍCH CỰC
6 năm
Nội thất và options thì con Rondo hơn hẳn 😆
digikei
CAO CẤP
6 năm
@Naga.Baamboo Xoàng thì nói xoàng, không lẽ khen thiết kế thằng xấu phải đẹp hơn mới vừa lòng bạn ?
Nếu bạn không chịu so bản cũ thì bạn bản thiết kế mới hơn không đưa cho Mod sửa bài lại ngay cho bạn vui.
Túm lại nó xấu hơn và cũng chẳng có thiết kế mới hơn thì mod phải làm như nào mới vừa lòng bạn ?
Sợ thật ấy.
@digikei Tui chưa hề bắt mấy bạn phải nói Rondo đẹp hơn Xpander hay tui tự công nhận là Rondo đẹp. Tui thấy so sánh kiểu dáng giữa con 2014 với con 2018 khập khiểng quá thì tui nói có gì sai? Hay tui nói có gì đó đụng chạm đến nồi cơm của bạn mà bạn phản ứng ghê vậy? Sợ thật đó 😃
digikei
CAO CẤP
6 năm
@Naga.Baamboo Vậy người ta so sánh giữa 2 con xe giống nhau về tầm 7 chỗ, mini MPV. Anh trai khó tính không cho người ta nhận xét về nội ngại thất thì nhận xét về cái gì ? Mod có câu nào đề cập đến 2014 hay 18 giữa 2 xe không ?
Còn ông bạn có xem bài của mình thì biết xưa giờ mình đi xe gì, mấy con này chưa bao giờ thèm ngó tới, chẳng qua thấy ông khó tính và ng* đến mức vô lý thì nói thôi. Chứ ông nội nào cũng comment kiểu dở dở ương ương không biết đường nào mà chiều như gái 13 của bạn thì mod nó bỏ nghề cho rồi.
Liên quan đến nồi cơm của mình ah ? Chừng nào mấy mươi đứa lính của mình giống như bạn, nổi cơn ng* một cách vô lý thì mình mới mất cty mất luôn nồi cơm bạn ah.
@digikei Khi tranh luận mà lại đi công kích kêu người khác ng* là đã thấy bạn thất bại rồi 😃. Bạn ng* thì cũng đừng tưởng ai cũng ng* như bạn 😃. Tranh luận với những người hở tí là chửi người khác thì thôi nên tránh để đỡ mất thời gian, vì có cố gắng giải thích thì người kia cũng chỉ biết chửi cho qua thôi 😁
kazenjin
TÍCH CỰC
6 năm
Chờ xe của VinCar ra ủng hộ. Mấy con này nhìn tầm thường quá. ko có gì để bàn!
@GreendoglearnsPHD Được cái Vinfast nói làm xe ko ai dám cười, sỉ nhục như Bphone đó là tín hiệu đáng mừng cho sản phẩm Việt Nam
smilesexy
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kobebryant người ta cười là do cách bkav làm marketing cho sản phẩm chứ không phải cười vì việt nam làm được sản phẩm như thế, làm marketing kiểu khác thì có lẽ đã rất thành công rồi
hieudv1
ĐẠI BÀNG
6 năm
@smilesexy Cũng chưa chắc thành công bác ạ, vì ông quảng nổ đã nổi tiếng từ trước rồi. Nếu làm marketing kiểu khác có chăng là đỡ bị ác cảm hơn thôi. Chứ thực tế lừa đảo thì có marketing kiểu gì thì cũng bị phanh phui thôi.
M.Thái
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kazenjin Mình cũng mong chờ xe của Vinfast để nhìn xem ngon ko chứ chưa có tiền để mua
huedo84
TÍCH CỰC
6 năm
Anh Kia gì cũng có, còn anh Mitsubishi thì cái có cái không, nhưng được cái giá rẻ hơn 1 khúc.😁:D:p
@huedo84 Mitsu nó cũng cắt giảm và tối giản về nội thất nên giá mới đuọce vậy
Lên tới tầm RONDO thì người ta mua hẳn Innova.
Xpander kèo này ngon cơm rồi, mới hơn, dáng đẹp hơn, thương hiệu ngon hơn.
Chất cả gia đình lên xe thì ko ai dám mạnh chân ga đâu, tai nạn phát là ko có ai về được để mở khóa nhà :-s. Nên đi cái xe như Xpander là chuẩn nhất.
dangphi95
TÍCH CỰC
6 năm
@Bruce Nguyen 8899 Ngó bảng giá bảo dưỡng của Toy vs KIA chưa? Lọc gió Toy 700k, KIA 300k
@dangphi95 ông trên kia chả bảo là Rondo ngon hơn Ỉn nên tôi mới đưa ra nhận xét thế 😔
@Bruce Nguyen 8899 Bạn bảo họ mua Ỉn vì bán lại được giá là chủ yếu nhưng bạn có biết vì sao Ỉn bán lại được giá ko...?
@khanhquagioi Xe cho gia đình thì cứ rộng rãi mà mua thôi. Xpander 7 chỗ cho gia đình là rất phù hợp vì rộng + giá hợp lý. Đồng ý với quan điểm của thớt là nếu tầm tiền Rondo full thì lên hẳn Innova, rộng rãi, gầm cao, tầm nhìn lái tốt, đi dã ngoại gập 2 hàng ghế sau vào cả nhà ngủ vô tư. hehe.
khanhduy1997
ĐẠI BÀNG
6 năm
chênh giá nhìu v thì k nên so sánh, nên so xpander vs toyota rush sắp về thì hợp lí hơn
hquangvn
TÍCH CỰC
6 năm
@khanhduy1997 So sánh theo kiểu là "Có nên ráng thêm tí xíu không?" ấy mà, cũng hợp lý thôi. Đâu phải lúc nào cũng có 2 con nó gần nhau về mọi thứ.
khanhduy1997
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hquangvn kiểu này là ráng thêm nhìu lắm lắm lun ak, nếu mua xe dưới 1 tỉ thì chênh lệch hơn 100 tr là rất lun ak bạn
@khanhduy1997 toyota rush nội thất chắc thua con xpander, có hay cái phanh tay nó làm đỡ xấu 😁
khanhduy1997
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Computer Center Gold cái phanh tay dễ xử lí mà bác, nếu bác ở sài gòn thì ra đường an dương vương mà thay, đồ chơi xe từ a tới z lun 😃
Xpander ngon hơn.
chutiendl8
ĐẠI BÀNG
6 năm
Giá rẽ. Và chất lượng nhật. 1 vé cho mit
ides
CAO CẤP
6 năm
Xpander hiện giờ không có đối trong tầm giá 😃
Chỉ so trong phân khúc thì không thắng được
BLOODRANYE
ĐẠI BÀNG
6 năm
Xpander giờ cháy hàng,
đặt hàng tháng 12 hàng bảo chưa chắc có hàng, kinh that
@BLOODRANYE Lúc hãng công bố xe này và giá bán, tôi cũng nghĩ nó cháy hàng. Các a hùng bàn phím bình luận nào là động cơ yếu nội thất bla bla. Nhiều tiền thích mạnh thích đẹp mua xe khác. Xe đi gia đình che nắng mưa đi dã ngoại mà cứ lấy 1.5 ra chê, toàn mấy a mấy chị giỏi hơn mấy a kỹ sư đẳng cấp thế giới!
Hudson
TÍCH CỰC
6 năm
Xét về ngoại thất thì hiện tại Xpander chắc đang đẹp nhất phân khúc. Còn option thì xe bình dân của Nhật gọi Hàn bằng cụ (ở VN nhé).
Hudson
TÍCH CỰC
6 năm
@GreendoglearnsPHD Đi ké của ông bà già à hay là lái xe của sếp?
GLC bao nhiêu đời 2017? Và xe của ông đã đi kiểm tra dầu cầu trước chưa?
Mấy cái xe Hàn có dẫn động 4 bánh, chưa có chiếc nào bị nước lọt vào cầu trước khi đi đường ngập quá 30cm đâu 🆒
@Hudson 1. Bọn ghen ăn tức ở và luôn nghĩ ai cũng bất tài như mình thì nên cho nó tạch.
2. T 32 tuổi và khi đứng lên ở đây để nói chuyện về xe thì t dùng chính khả năng mình tự mua tải sản của mình để nói chuyện, ok?
3. Glc 250, và chuyện cầu trước nuớc có vào hay ko t cũng đéo quan tâm. Thích thì nhích con khác, ok?
Hudson
TÍCH CỰC
6 năm
@GreendoglearnsPHD Phàm những thằng hay ăn tục nói phét thì thường... : ))
Chào thân ái, ông lái xe!
@Hudson Lol, ai tục ai phét thì tự hiểu con trai. Thói mồm thối và ghen ăn tức ở nó hiện quá rõ trên mặt rồi, chào éo thân ái!.
Giá cách xa nhau nên khó lựa chọn. Nếu cùng tầm giá thì Rondo vì công suất hơn hẳn.
Tầm này Rondo phải giảm giá 1 ít rồi 😃
XPander 2 túi khí thì 7 thằng trèo lên xe xác định là vài thằng "đi" à? 😕
namosa
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Checking Intent Lên xe là đi hả bác? Hay có túi khí thì không đi, còn có túi thì không đi? Xe buýt không có cái túi nào hết nha bác, đừng bao giờ lên nha, không là đi đó.
@namosa bác lại đi so xe buýt với xe hơi =))))
đã đi Rondo thấy rất thoải mái, xe trông dáng rất thanh thoát. Nếu có xiền mình sẽ lấy Rondo 😁
@vule123 Rondo thì ngon rồi bác
Wave alpha
TÍCH CỰC
6 năm
Giá bán bản full của Xpander chỉ mua được bản Base của Rondo. Bạn chọn bên nào?
Wave alpha
TÍCH CỰC
6 năm
@destjny87 Bác nghiên cứu lại đi nhé!
Dolice
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Wave alpha Mình đã lấy Rondo bản GAT 669tr , cảm thấy rất hài lòng về giá bán, tính thẩm mỹ, chỉnh chu từng chi tiết , động cơ, nội thất, ngoại thất, cách âm, option... rất ít xe nào dung hòa được nhiều yếu tố trên
@destjny87 Giống như chuyện cái iphone và cái samsung flagship gì đó, một bên cái gì cũng có mà ko thấy mấy ai cầm trên tay, còn một anh thì chỉ có những thiết thực và làm chuẩn thì đi đâu cũng thấy. Chuyện Toy ở việt nam và trên thế giới cũng thế, lúc éo nào cũng thấy mấy thanh niên options, vậy sao options nhiều mà ế thế?
@liebherrltm1200 Bác chạy 10 năm khấu hao vậy là cũng ổn rồi
cuongcaav
ĐẠI BÀNG
6 năm
Rondo Bản thường cũng chỉ 660 mà opt vẫn thế
namosa
ĐẠI BÀNG
6 năm
Rondo khi chạy đủ người thì đít xệ nhìn thấy thương lắm. Giá chênh lệch nhau quá lớn thì không nên so sánh nhiều. Hơn nữa 1 em nhập khẩu chính hãng còn 1 em thì được "gia công không chính hãng" tại VN. Khó mà so sánh được.
@namosa chuẩn bác, đít xệ, và ngồi hàng 3 thì cảm giác ngộp và chật lắm 😔
@namosa Đệc, bác nói chuẩn cmnl, e kết quả " gia công ko chính hãng tại vn " của bác quá. Làm ăn như ccc.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019