So sánh tính năng giữa iOS 6, Android 4.1 và Windows Phone 8

TDNC
1/8/2012 9:21Phản hồi: 802
So sánh tính năng giữa iOS 6, Android 4.1 và Windows Phone 8

iOS 6, Android 4.1WP8 đều là những bản hệ điều hành mới nhất hiện nay dành cho di động, 2 trong số 3 cái tên nói trên thậm chí còn chưa có bản chính thức nhưng thông qua các bản beta, trang RedmondPie đã tổng hợp lại các chức năng hiện có của chúng và làm nên bảng so sánh dưới đây. Mời các bạn xem qua.
[prebreak][/prebreak]
Bấm vào hình để xem ở kích thước lớn

Theo redmondpie
802 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nierec
TÍCH CỰC
12 năm
mình vote cho window phone 8, mọi thứ đều thống nhất và đồng bộ với nhau giống ios (iphone quá nhiều người sài rôi).sự riêng biệt lun thu hút hơn.😁
falconvn
ĐẠI BÀNG
12 năm
@nierec He he. Bác nói đúng :D
@nierec Quan trọng không phải là nhiều người xài hay không? Quan trọng là nó đem lại lợi ích cho người dùng chứ anh.Đâu phải máy nào nhiều người xài là anh không thèm xài à.Hàng triệu người xài 1280,chả lẽ anh không thèm đụng tới à.
@nobody... sao bác không dùng WebOS ???
@giananh Em gái nói hay. ;)
Mỗi cái 1 vẻ,cái nào cũng có cái hay của nó hết
@zesny95 mình ghi fan khác, bạn bỏ chữ khác rồi
xuanhanhbmt
ĐẠI BÀNG
12 năm
@zesny95 ==! đề nghị bác đem con ip3gs/4 ra so sánh cho xứng tầm, trừ khi bác up 5.1.1 cho con 3g của bác được rồi lên đây kêu lag thì e chấp nhận T.T
ps: còn cái nút home của bác như thế thì vứt đi cho rồi chứ còn tiếc gì nữa, sợ máy mất zin ah` =)), nhấn mà delay tới 2s thì ko biết nó phải xử lý những gì =))
zesny95
TÍCH CỰC
12 năm
@xuanhanhbmt haha, Itouch gen 4 đủ tầm chưa bác, em IOS 5.1.1 đây. Không phải nút home không nhận mà máy phản ứng chậm. Bình thường gần như ngay sau khi em ấn home nó như vậy còn đây là lúc lag.
em_ut
TÍCH CỰC
12 năm
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ Xin lỗi, chứ mình thấy bạn nên đổi tên nick đi. Tên là tinh tế với sắc sảo mà ghi sai chính tả, lại còn chém bừa nữa. Nếu so sánh 2 máy cùng cấu hình thì còn có thể iOS mượt hơn 1 chút, chứ nếu con 2G mà nhanh hơn con android 1Ghz thì nó ế hết rồi còn đâu. Android có rẻ nhưng chẳng lẽ con 1Ghz dual core của android lại rẻ hơn con iPhone 2G à? Nếu ko mượt bằng có lẽ do con 2G chẳng cài gì nhiều (mà bản thân iOS cũng cho tùy chỉnh lung tung đâu) còn con android lúc đó cài tùm lum, chạy nhiều app,... nên mới hơi chậm. So sánh kiểu đó sao gọi là công bằng đc? 1 thằng mạnh hơn 4 lần nhưng lại phải tải công việc nặng hơn gấp 8 lần so với thằng yếu thì liệu so sánh đó có công bằng ko? Hồi mình mới xài con S2 cũng có đứa chém là con này chạy web zoom còn giật hơn là con 3G, thế là mình quay 1 đoạn clip nó đang chạy web có phát video chạy bằng flash mà zoom to nhỏ vẫn ko hề lag chút nào hết. Vừa rồi mình có dịp xài con Galaxy mini 2 vài ngày, xài rom gốc ko nhớ là 2. mấy nữa. Nhưng khi đó mình tự hỏi với độ nhạy như vậy thì xài con 3GS làm gì nhỉ. Chỉ có điều là màn hình nó nhỏ hơn và ko đẹp bằng iPhone thôi.
Chỉ là so sánh giữa các HĐH thôi nha!
Lưu ý: chúng ta đừng so găng nha.😃
😁:D
Sao mà nói android nhiều vi khuẩn lắm mà máy mình không thấy có nhỉ :p
@yt1486 Mình cài ứng dụng từ Google Play và đã gặp hai ứng dụng KMS báo có Trojan, chả biết nguy hiểm ra sao nhưng thấy thế cũng không dám cài nữa.
Thích nhất là Android 4.1, theo mình dù sao HS có widget vẫn đẹp hơn, khả năng tuỳ biến của Android mạnh hơn nhưng WP8 là HĐH mình thấy hứng thú nhất và đang rất muốn được trải nghiệm, về khả năng đồng bộ thì PC windows, smartphone windows, còn gì bằng.
@ghost85 Chỉ cái ứng dụng đó để mình cài một cái cho vui coi.
@yt1486 Mình cũng không nhớ tên hai ứng dụng ấy, hình như là 2 game, thấy KMS báo vậy thì remove thôi.
@yt1486 máy nào nhiêu tiền mới dính chứ dân vn mình thì biết ùi đấy
Cám ơn chủ thớt,bài viết quá chi tiết
Add.tuan
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Kangkbs2 chị công an trong avatar của bác - e kết r` nhá 😁
dttung80
TÍCH CỰC
12 năm
@Kangkbs2
Chi tiết gì đâu? Vẽ ra cho nó có. Cái bản này so sánh sai toẹt ra một đống. 😁

1. Android có sao lưu đồng bộ với Google từ lâu lắm lắm ồi.
2. Sao lưu kết nối qua Wifi có cả trước iPhone lâu lắm rồi.
3. Tin tức offline?
4. Chơi game qua mạng thấy Android vẫn có. Ít nhất là Feint. 😃
...
Chả hiểu còn cái gì nữa không? Ví dụ hỗ trợ Media? TÍnh năng chụp ảnh tức thời? Bộ nhớ lưu trữ? Bluetooth ? Hỗ trợ email? Animation? Sao lưu da ta????

Làm cái này quá trò trẻ con, so sánh thế này kéo Symbian vào chắc cũng được chấm điểm khơ khớ. Chắc cũng kiểu lăng xê tý cho Apple. 😃
em_ut
TÍCH CỰC
12 năm
@dttung80 Mình thì ko rõ mấy cái kia nhưng phần đọc tin tức offline thì mình thấy android cũng có mà. Mình xài máy SS và thấy thường có cái widget tin tức, chỉ cần kết nối mạng cho nó cập nhật tin tức rồi tắt mạng đi vẫn có thể đọc những tin tức đã lưu mà. Ko biết như vậy có đc coi là đọc tin tức offline hay ko, hay iOS với WP hay tới mức ko cần kết nối mạng 1 chút nào vẫn có thể đọc tin tức?
teri.nk79
TÍCH CỰC
12 năm
@dttung80 thích bác rồi nhá. so sánh này thì lôi symbian ra so luôn.
gọi lăng xê cho apple thấy :rolleyes:
leerock
ĐẠI BÀNG
12 năm
ai thích cái nào thì chém cái ấy kaka
ilove Asus
ĐẠI BÀNG
12 năm
@leerock con em thich cai logo linkin park cua bac. cai logo cua microwawe cung dep khong kem. :mad:
yeusaigon
TÍCH CỰC
12 năm
Android 4.1 mới xứng đáng nhất bảng so sánh này! yeahh 😃
@spirit1989 Cái này phải nói về fan táo nghe mới chuẩn :rolleyes:
@spirit1989 😃 Bạn còn có khả năng nói được câu này thì thật mừng cho bạn tưởng ngộ độc quá hết thuốc rồi thì thật đáng buồn
@ducngock dùng android và phán một câu là chức năng có hơn nhưng không thấy thoải mái hơn..và như vậy là k thể nói nó là nhất được mỗi thứ có một cái hay của nó và chức năng android có hơn nhưng những os kia cài thêm là có hết..
Vẫn thích android dù có ra sao. Mặc dù android cho cập nhật phiên bản mới lâu hơn

Sent from my GT-I9100G using Tinhte.vn
Xài Android cho khoẻ cho rồi.
Trong 3 hđh này Wp8 là hđh đột phá nhat
souvenirqn
ĐẠI BÀNG
12 năm
@karlbenz Chưa xài mà cứ phán như thánh đấy.
@souvenirqn Ăn Roi Fan hay Iphân đây? 😆
@karlbenz thì ra sau nên nó phải khác chứ bác
souvenirqn
ĐẠI BÀNG
12 năm
@SpamProfessional Thằng trẻ trâu, WP 8 còn chưa ra mà đem đi so sánh rồi bảo tối ưu nhất.
@souvenirqn vay la Iphan roi =))
thegioipin
ĐẠI BÀNG
12 năm
hay quá.
Mình mới dùng android, các pro cho hỏi đa nhiệm trên ió khác với android thế nào ạ.

Sent from my i9300 using Tinhte~
@Djcuibap89 Bấm menu thì nó hiện setting lên mà?
@zo0zo0 tại samsung sử dụng tw nên ko sử dụng đc.trên 4.1 gốc thì nút menu cũng là nút đa nhiệm.trên ss thì bạn nhấn và giữ nút home là hiện ra hà
@gigo202 Bạn phải nói là ios ko cho phép làm điều này chứ ko phải ko làm được điều này.

Sent from my LG-KU5400 using Tinhte.vn
vxpdt
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình ước rằng google quy định android chung 1 màn hình có kích thước quy định thì tốt biết mấy, games gì dễ dàng kiếm chứ giờ nhiều loại quá muốn tìm mấy trò hơi cực tí.
xtmg1
CAO CẤP
12 năm
@vxpdt như vậy thì siêu phẩm GALAXY S3 cũng ngang ngữa với GALAXY Y à ?
k hiểu sao bạn nói tìm game android khó,cứ lên playstore mà tải là nhanh nhất và chắc chắn chơi được.
kho game hơn 1000 game của mình hầu hết các máy đều chơi dc,chỉ có vài máy cấu hình quá thấp là hơi kén game nhưng tất cả game mini đều chiến tuốt.
@xtmg1 ko cần chung một cỡ, chỉ cần chung một độ phân giải là ok😁
@vxpdt android mang tính mở mà bác, lại có nhiều loại khách hàng nữa. Em thì nghĩ chỉ nên quy định 3.5'',4" và 4.5" thôi, mấy cái trên nữa thì quy về tablet 😁
ngon ghê
Windown phone 8 với IOS 6 chưa ra mà. So sánh gì mà khập khiễng vậy
@jhonson9x mình nói chưa có máy để trại nghiệm nên đừng có phán bừa
@cucunktvn Có rùi bạn. Microsoft cho lumia 900 trải ngkiệm phjên bản beta r. Thág 9 cho ra bản wp8 chính thức
@jhonson9x ôi, mình cũng chả biết comment gì với bạn
@khacthuan1996 Đến khi ra mắt có khi mang đến thêm sự bất ngờ cũng nên
Badi King
ĐẠI BÀNG
12 năm
Không có mục vote nhỉ
@badi_tech vote để làm gì bác ? android nhiều người nhất là hiểu ai thắng rồi 😁
@badi_tech So Sánh thôi. Vote tới vote lui các fan lại chuẩn bị đạn dược bắn tỉa nữa ~.~
Ai thích thoải mái ko ko gò bó thì cứ Android mà chơi.
Còn chuyên về văn vòng này nọ thì wp8.
IOS cũng hay ko kém.
Nói chung là tùy nhu cầu mỗi người
@badi_tech Vote đại đi !
hamyty
CAO CẤP
12 năm
Theo đánh giá của samfan s3 sau khi lên 4.1 thì mượt ngang iphone iphone4s=> cái điện thoại 4 nhân ghê nhất thế giới khi gọi điện thì che hết khuôn mặt mà samfan mới tung hô tháng trước tới giờ mới ngang bằng cái đt ra một năm trước à, bất ngờ quá nhĩ =))
vuduyhong
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hamyty Vâng ,sự thật là như thế bạn ah ,cái HĐH nó quyết định độ tất cả ,không biết bạn đã đọc bài viết gì đó có nói rõ về cách hoạt động của Android và ios chưa nhỉ ? Cách hoạt động của nó khác biệt hẳn nhau tạo nên những trải nghiệm khác nhau .Hãy giả sử 1 cái SIII chạy ios sẽ ra sao ...
@zery199x Fan cuồng thì nó hay thế ... thông cảm.
Anh_Tran93
ĐẠI BÀNG
12 năm
@zery199x bạn không nghe ngta nói hả,SIII nghe gọi thì che hết cái mặt.vậy là đủ hiểu mặt bạn ấy "to" như thế nào rùi đó.nên chắc óc cũng to như...hạt nho😆
@hamyty Rồi đây sẽ có "một số kẻ" úp 4/4,7 chiếc dép vào mồn.....

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019