So sánh tốc độ duyệt web của 9800 Torch, iPhone 4 và Samsung Captivate

vuhai6
5/8/2010 14:21Phản hồi: 85
Chúng ta đã nghe nói nhiều về những cải tiến mới của trình duyệt trong Blackberry 6 trên nền tảng Webkit. Tuy nhiên trăm nghe không bằng một thấy, việc so sánh tốc độ duyệt web giữa các đối thủ là một cách trực quan nhất để đánh giá vấn đề. Video dưới đây do website cr&ckberry.com thực hiện. Những chiếc điện thoại được sử dụng đó là Blackberry 9800 Torch, iPhone 4 và Samsung Captivate. Cả 3 đều có trình duyệt dựa trên nền tảng webkit.

Để đảm bảo công bằng, trước mỗi vòng đấu (so sánh) các điện thoại đều được xoá cache của trình duyệt nhằm đảm bảo không có trang web nào được tải sẵn từ trước. Đầu tiên cả 3 dùng kết nối wifi và sau đó là 3G. Có một chút khác biệt đó là với wifi dữ liệu được truyền thẳng xuống thiết bị, trong khi đó với 3G dữ liệu sẽ được truyền qua server của RIM trước khi được đưa xuống Torch. Nào giờ thì hãy cùng theo dõi và cảm nhận.

Những gì trong video thể hiện đã quá rõ ràng mà chắc ai cũng có thể nhận biết được. Dường như Torch nhanh hơn một chút so với Captivate và chậm hơn iPhone 4. Sự khác biệt là không quá rõ ràng, chênh lệch chỉ là vài giây, có thể chấp nhận được. Phải nói thêm một chút: tuy đều có nền tảng webkit nhưng với mỗi hãng thì lại có cách xử lý khác nhau, vì thế chúng ta mới thấy được sự khác biệt trong so sánh này.

Một điều có thể nói là an ủi đối với những Blackberry fan đó là thực tế Torch có tốc độ chậm hơn so với iPhone 4 và Captivate. Vì thế so sánh này không thể đánh giá 1:1 được. RIM đã làm rất tốt và hi vong trong thời gian không xa nữa, một chú blackberry mới sẽ xuất hiện với cấu hình đủ mạnh và chúng ta sẽ lại quay lại để so sánh.

Nguồn: cr&ckberry
85 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

3GS với 4 ko biết khác nhau nhiều ko nhỉ ? Trong clip con 4 vượt trội quá
PS : Vừa coi xong, công nhận khác biệt rất nhiều. Có một điều hay là con 4 chỉ cần load được 1 nửa cây là có thể thao tác thoải mái hết trang rồi, đâu cần phải đợi hết đâu. Mình sài 3G viettel toàn bấn chữ ''X'' khi nó load 1 nửa cho đợ tốn dung lượng Mấy con kia ko biết như nào?
Dù dú du...come on baby 😁 cái bác trong clip hài ghê.Tốc độ của Iphone 4 đúng là nhanh hơn thật nhưng sao trong clip trên thấy màn hình của Ip4 không được sáng cho lắm,hơi mờ trong khi em BB 9800 thì sáng rõ,ngon lành 🆒.
ufdb
CAO CẤP
14 năm
iOS 4 chạy trên 3GS cũng thấy đã rồi huống chi iP4 tốc độ chip 1Ghz ram gấp đôi (chắc chơi game fer lắm)
buồn cười là iPad màn hình to hơn đáng ra phải có ram tối thiểu như iP4 đằng này lại chỉ có 256 mb
torch được thiết kế đẹp, BB đang đi đúng hướng đó có điều như bác Hải nói thì cần phải nâng cấp phần cứng cho em nó tương lai gần 😁
Apple luôn như thế. Iphone 4 ra sau ipad nên phải có gì đó trội hơn. Nếu ko thì những người dùng ipad sẽ ko mua thêm ipho e 4 nữa
Rim đang lặp lại sai lầm như palm free thì phải?
Chẳng hiểu bác có biết mình đang nói gì không?
so sánh smartphone như trên chỉ trên 1 phương diện, 1 khía cạnh - không phải là so sánh tổng quát.
Mình không mua Smartphone chỉ để lướt web, mà còn phục vụ công việc, đôi khi giải trí.
Mà sai lầm của Palm Pre là gì? bạn đã dùng nó chưa? có hứng thú mang iPhone4 ra so sánh 1 bài tương tự như trên không?
Mình không chê con máy nào, bởi mỗi cái có ưu điểm riêng.
Giờ bạn làm bài so sánh Typing trên 3 con trên, hẳn iPhone sẽ không lại Tourch nhỉ? đó chỉ là 1 ví dụ thôi.
Em thấy type trên màn hình cảm ứng quen ko hề thua kém gõ trên bàn phím thực về tốc độ, chỉ là ko nhìn thì khó mà nhấn được.
hình như khả năng cảm ứng của em bb khá kém so với 2 em kia thì phải, mình thấy vuốt ko được trơn chu và phóng cũng ko đc nhanh như 2 em kia
Rim đang lặp lại sai lầm như palm free thì phải?
mrtitus
ĐẠI BÀNG
14 năm
Con IP4 vượt trội thật. Nhưng Touch 9800 thiết kế rất đẹp. Có lẽ phải cải thiện thêm phần cứng, có vẻ duyệt web thua cả con SS.
mrtitus
ĐẠI BÀNG
14 năm
BB Touch 9800

Con IP4 vượt trội thật. Nhưng Touch 9800 thiết kế rất đẹp. Có lẽ phải cải thiện thêm phần cứng, có vẻ duyệt web thua cả con SS.
ngu_ma_lao
ĐẠI BÀNG
14 năm
uh, công nhận là Iphone4 vào nhanh hơn vài giây với cả lướt web, zoom ziếc cũng mượt mà hơn 😔
mrtitus
ĐẠI BÀNG
14 năm
cảm ứng

hình như khả năng cảm ứng của em bb khá kém so với 2 em kia thì phải, mình thấy vuốt ko được trơn chu và phóng cũng ko đc nhanh như 2 em kia
Nhìn 4 nhanh hơn thật. Nhưng sự so sánh đó chỉ tương đối thôi. Anh em để ý clip xem có ẩn cả 4 điện thoại cùng 1 lúc ko?
tieensdungx
ĐẠI BÀNG
14 năm
tốc độ chíp kém hơn thì chậm hơn chút là đúng rồi ;)
mrtitus
ĐẠI BÀNG
14 năm
BB Touch 9800

Các bác nói sao chứ e thấy con 9700 bên cạnh đẹp hơn con Torch nhiều. Haizzzzz. Nhìn e torch xấu chết cha đi đc. Cho e còn đánh cho ấy chứ.
Nhìn 4 nhanh hơn thật. Nhưng sự so sánh đó chỉ tương đối thôi. Anh em để ý clip xem có ẩn cả 4 điện thoại cùng 1 lúc ko?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019