So sánh về giao diện ứng dụng trên Android và Windows Phone

bk9sw
27/6/2012 13:25Phản hồi: 625
So sánh về giao diện ứng dụng trên Android và Windows Phone

Nếu so về giao diện, AndroidWindows Phone hoàn toàn khác nhau từ biểu tượng cho đến cách bố trí nội dung. Chính vì những đặc tính riêng về thiết kế mà các ứng dụng được viết trên 2 nền tảng này cũng rất khác nhau. Hôm nay, trang Pocketnow đã cho đăng tải những hình ảnh so sánh về giao diện của các ứng dụng tương tự được phát hành trên 2 nền tảng này. Qua đây, chúng ta có thể thấy các lập trình viên đã biến hóa linh hoạt như thế nào khi đưa sản phẩm của mình lên Android cũng như Windows Phone.

Với Android, ứng dụng không đi theo một chuẩn chung. Đôi khi thiết kế giao diện ứng dụng bao gồm những tab lớn phía trên kèm biểu tượng, đôi khi là các nút chọn thật to ở giữa và cách bố trí nội dung cũng khác nhau. Trong khi đó, ứng dụng trên Windows Phone thường đi theo một phong cách thiết kế đặc trưng, dùng nhiều chữ hơn thay vì biểu tượng và cách sắp xếp nội dung theo dạng trượt ngang (panoramic). Ngoài ra, các nút công cụ đều có thiết kế hình tròn với biểu tượng đơn sắc bên trong và nằm trên một thanh ngang phía dưới màn hình.

Mời các bạn xem qua giao diện lần lượt của các ứng dụng như Facebook, IMDB, Weather, v.v... được phát triển trên 2 nền tảng Android và Windows Phone. Theo bạn thì giao diện nào rõ ràng và dễ dùng hơn. (Hy vọng các bạn sẽ phản hồi khách quan, tránh gây tranh cãi).

Trong hình là các ứng dụng giống nhau được cài đặt trên Google Galaxy Nexus (Android) bên trái và Samsung Focus S (Windows Phone) bên phải:

Theo: Pocketnow
625 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

WP nhìn đẹp hơn😁
đang xài Android và mong ước cháy bỏng là 1 ngày được dùng WP, thích cái giao diện của WP, rất chuyên nghiệp và có 1 cái gì đấy rất logic.
@toiyeuKC mem này nói vui ghê =))
---------------------------------
lúc đi mua dt ở Hnam thấy có mấy em xinh xinh dẫn người yêu đi mua con surround sau khi đã dùng, gấu nhà mình thích xài WP hơn android vì giao diện thân thiện, dễ xài, vào mạng nhanh...
---------------------------------
nếu ưa bóng bẩy thì dùng android, iphone; thích sự đơn giản một cách tinh tế, thích khám phá cái mới (sau khi khám phá xong sẽ thích như gấu nhà mình =)) thì dùng wp) đơn giản chỉ là sở thích
Prince23
TÍCH CỰC
12 năm
@featherchickens ca3m nha65n dau629 tie6n cua3 min2h cung4 the61 hehehee
@featherchickens Đang dùng con HD7. Thèm dùng lại Android 😁. GiAO LƯU
@featherchickens đang dùng cả, hd7 và X Ion, thấy android vọc đươc nhiều hơn nhuưng chạy chậm và thiếu ổn định hơn
quythinh
TÍCH CỰC
12 năm
Andoid mà có chuẩn chung cho giao diện thì chắc sẽ tốt hơn 😃
@quythinh chuẩn chung của android là ăn theo ios và ít tính năng kèm theo không tối ưu.win phone nó nhiều chữ cho thấy sự khác biệt.rất kết giao diện win.đơn giản nhẹ đẹp.android loè loẹt.dùng android không bao giờ dùng được một kiểu launcher hay theme quá 3 ngày
@kaitoukid93 Vì android rất nhìu launcher để mà lựa chọn và đổi mới.win thi rất ít

Sent from my SHW-M110S using Tinhte.vn
@maulanh02 nhiều nhưng chả cái nào ra hồn cả bà na ná nhau một lượt
@kaitoukid93 Win thò càng ít hơn và càng ko thể so sanh đc.đã dùng htc hd2. Cài kái spb mobile shell cung tam đc

Sent from my SHW-M110S using Tinhte.vn
mình thích cả 2 nhưng sẽ nghiêng về Wp:p
so sánh 2 HDH mà ko gây tranh cãi ở TT thì thật là điều ko tưởng 😁 Mình sẽ ngồi xem ai là người nổ phát súng đầu tiên
@zeus8410 hoa binh hon la android vs ios
@zeus8410 Bạn này vui tính quá.... haha
Manh.Duy
TÍCH CỰC
12 năm
Android thua Windows Phone 😁
@zinzinzu lạy hồn k unlock thì làm cái dc cái gì tưởng tui chưa thử ah.Giỏi cho cach unlock đê...ah cài hộ skype trên lumia 610 cái
zinzinzu
ĐẠI BÀNG
12 năm
@entrycuoicung_xxx sax. Dùng dòng gen2 mới ra thì phải chấp nhận
Cái j cũng phải từ2
@zinzinzu ý bạn là đợi gen 3 ah....này bạn ui anh trai tui đã và đang xài gen1 nên ít nhìu ui hỉu về wp đó....còn từ từ thì androi mí ios nó cho ngửi khói...tui đang xài androi và cảm thấy ổn...wp chỉ đẹp ở máy và giao diện...( máy chạy nhanh kinh khủng mượt ...nhưng ít ứng dụng quá nên đã sang em SE xperia pro...)
zinzinzu
ĐẠI BÀNG
12 năm
@entrycuoicung_xxx xài, nói vậy mà ko hiểu, tưởng đâu dùng wp rồi. Tôi từ wp sang an nè
Tất cả những thứ bạn nói từ hồi tôi dùng đã có hết rồi
ko phải là đợi gen 3 mà mấy cái này nên quay lại gen1. Những chiếc đt mới ra thì lấy đâu ra mà jb
Android mà ko jb thì cũng nghịch cái j!
"ứng dụng trên Windows Phone thường đi theo một phong cách thiết kế đặc trưng, dùng nhiều chữ hơn thay vì biểu tượng"

dùng nhiều chữ hơn biểu tượng là 1 ý kiến tồi. bộ não ghi nhớ hình ảnh dễ hơn chữ nhiều, ko biết tại sao WP lại chọn chữ mà ko phải là hình ảnh

1. hình ảnh ko chỉ dễ nhớ mà luôn tạo ra cảm giác sáng tạo, đầy cảm hứng và sáng tạo trong khi chữ vieert tạo tư duy máy móc dập khuân và khô khan
2. hình ảnh có tính bản năng hơn rất nhiều, 1 người dù ko biết chữ cũng có thể hiểu đc hình ảnh. còn ngôn ngữ thì phải học mới biết
3. khi dùng wp mà việt hóa, các bạn thấy thế nào, cực kỳ bóp méo ý tưởng ban đầu, mọi người thường để tiếng anh, nhưng với các nước ko dùng chữ latinh như VN, như tàu khựa hoặc thái lan mà tiếng anh ko ngon thì khác nào địa ngục
regist
ĐẠI BÀNG
12 năm
@collision đồng ý với cả 3 điểm này, nhưng không đồng ý 2 điểm:
1. Wp dùng nhiều chữ hơn: bác xem lại hình xem cái nào nhiều chữ hơn, Android nhét rất nhiều khối và chữ vào giao diện, WP chọn lọc hơn và chỉ hiện những khối chính. Vẫn có icon và thậm chí còn bỏ bớt những icon không cần thiết (ví dụ mấy cái icon mũi tên, không cần có mũi tên thì người ta vẫn biết vuốt theo hai chiều hay bấm để expand).
Chữ WP to hơn, dễ đọc hơn, đập ngay vào mắt nên bác cảm giác nó nhiều hơn thôi. Icon của WP đi theo hướng tinh giản, giữ lại những nét chính để nhận dạng thay vì lắm màu mẻ chỉ cho đẹp.
2. Chữ là không tốt: cái đó còn tùy, bác có thể thấy trên hinh các ứng dụng đọc báo, mạng xã hội, mail thì chữ là thành phần chính cung cấp tính năng cho ứng dụng. Giống như trình duyệt, chắc bác không muốn một giao diện toàn icon của toolbar mà chả có mấy chỗ cho trang web hiển thị.
mrj145
ĐẠI BÀNG
12 năm
@collision quá chuẩn!!!
@collision
-Bạn suy nghĩ như thế nào mà bảo dùng chữ nhiều hơn là ảnh gọi là tôi.
Ở đây chỉ là nhận xét một cách công băng trên cơ sở bình đẳng tôn trọng lẫn nhau chứ đâu phải để chỉ trích, và một điều nữa là mỗi người tiêu dụng họ có mối cái sở thịch chuyên biệt của họ, có một cái nhìn tổng quan khác nhau, ở đây không phải là minh a dua vào khen thằng WP nhưng thực sự no thiết kế them gọn dẽ nhìn , không gây rối khi chúng ta nhìn vao màn hình
- mới nhìn vào là ai cũng thấy no sắp xếp có khoa học, trinh tự.
-Hình ảnh nhiều quá nó sẽ tạo nên sự lố bịch
- Đã dùng đến những thắng này mà còn bảo không biết tiêng anh thì tốt nhát đừng dùng, thiết bi hàng điện tử nào mà không dùng tiếng anh chứ.. cứ bảo sản phẩm nào trên thế giới ra đời về tới việt nam đều phải việt hóa ra. chẳng khác gì tự nhận dân việt nam ngu dốt tiếng anh
Linh Việt
ĐẠI BÀNG
12 năm
@tuanchuoi Google search, search app và contact luôn. Có xài android chưa vậy bạn?
ozonspace
ĐẠI BÀNG
12 năm
Windows Phone đương nhiên là ăn đứt Android rồi 😁
hongcduong
ĐẠI BÀNG
12 năm
@ozonspace Cũng chưa chắc. Mỗi HĐH có một phong cách riêng. tùy vào nhu cầu sử dụng và ứng dụng của bạn
mỗi cái có phân khúc người dùng và trải nghiệm thú vị, so sánh khó lắm
kô thể nhịn cười được .pP Bác nha, hẹn gặp lại sau 3 day
@fan_Nokia thế là sao ạ?
@fan_Nokia comment của bác ms là ko nhịn đc cười 😆 , bác có b cái gì gọi là plural ko 😃)
@trungalove kô hiểu ý của bác . Thuộc về số nhìều là sao ?
@fan_Nokia Hơ , thế 3 days hay 3 day hả bác =)
@trungalove hj. Bác hay wá .
hoaiqua
ĐẠI BÀNG
12 năm
mỗi giao diện có 1 đặc tính riêng, tuỳ thói quen sử dụng từng người thôi !
dangvanhieu
ĐẠI BÀNG
12 năm
wp ! nunber one
onlyu_2288
ĐẠI BÀNG
12 năm
Lắm chữ thì rối ren, bây h cái gì càng đơn giản hóa càng tốt hơn.
@onlyu_2288 chữ của WP không hề rối ren ngược lại cách trình bày lại rất đơn giản ;)
Nhìn giao diện WP đẹp hơn rõ rệt😁
nhìn là kết em wp rồi, nếu có một hệ điều hành nào đẹp, đơn giản, mạnh, nhanh, nằm ngoài cuộc đua cấu hình thì chỉ có ios và wp
@iloveyoutoo Trong thời gian sắp tới thì không biết là có nằm ngoài cuộc đua cấu hình không nữa. Dù sao thì đó cũng là cuộc đua mang lại lợi nhuận cho các nhà sản xuất mà. Chỉ có đua về phần mềm là người dùng được lợi nhất thôi.
@phong1892 Wp sẽ không nằm ngoài cuộc chạy đua phần cứng đâu và nó sẽ bắt đầu cuộc chiến sớm thôi khi các máy Wp8 rục rịch ra mắt. Em nghĩ Wp chạy đua phần cứng thì cũng chỉ là hổ mọc thêm cánh thôi. Chạy đua cấu hình để chạy nhứng ứng dụng đòi hỏi phần cứng mạnh. Chứ yêu cầu hình ảnh đẹp, mượt mà thì ngoài tối ưu phầm mềm thì còn cần phần cứng nữa.
Còn hệ sinh thái thì em đang suy nghĩ, hiện tại Wp không bằng android thật, nhưng tương lai thì MS đã chuẩn bị cho nó một hệ "khá" là lớn rồi. Tích hợp mạng xã hội facebook sâu trong HĐH, Wp8 tương thích tốt với Windows 8, Skydrive, XBox Live đồng bộ với XBox, tích hợp Skype để kết nối với mọi người và còn có thể có nhiều dịch vụ lớn nữa. Các bác cử tưởng tượng nó sẽ thành cái hệ kiểu mà để điện thoại lên bàn cảm ứng của MS thì thông tin tự nhảy nhảy ra đó, rồi xài kinect để vuốt tay thẩy file từ màn hình này sang màn hình khác hoặc chạm để share thông tin qua NFC á. WP không màu mè hoa lá hẹ, giao diện của nó hướng đến sự đơn giản nhưng...Bộc lộ rõ vẻ thông minh. MS muốn thể hiện rõ chữ "Smart" trong từ "Smart phone" đó.
Lies
TÍCH CỰC
12 năm
@iloveyoutoo Chỉ có WP thoy bạn, iOS cũng lên lõi kép và sắp tới k ai biết có lên nữa k, riêng WP thì vẫn lõi đơn từ trc tới h
ngossonwp7
ĐẠI BÀNG
12 năm
@noinghenah Tương lai của WP có vẻ bá đạo. Là con ruột của MS và đc các ông lớn đỡ đầu nữa. Hy vọng MS sẽ làm cho WP thống trị như hãng đã làm trên máy tính.
"AndroidWindows Phone hoàn toàn khác nhau"
Đương nhiên rồi. Bác cứ thế !
thấy WP đẹp hơn nhưng cái kiểu bỏ hết dòng Lumia không cho em nào lên WP8 là thấy hông thích ồi...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019