SoftBank chuẩn bị đầu tư thêm 500 triệu USD vào Grab

agp8x
5/10/2018 8:58Phản hồi: 67
SoftBank chuẩn bị đầu tư thêm 500 triệu USD vào Grab
Tập đoàn Nhật Bản SoftBank đang hoàn tất thương vụ đầu tư thêm 500 triệu USD vào dịch vụ Grab. Đây là một phần trong đợt gây quỹ mới nhất của Grab, hướng đến việc quy động 1 tỷ USD từ các nhà đầu tư.

Sau 6 năm thành lập, Grab đã trở thành dịch vụ chia sẻ xe lớn nhất tại Đông Nam Á và dĩ nhiên là bao gồm cả Việt Nam. SoftBank hiện đang là nhà đầu tư lớn nhất, xếp sau là dịch vụ chia sẻ xe Didi Chungxing của Trung Quốc và tập đoàn Toyota Motor. Sau đợt gây quỹ mới nhất, giá trị của Grab ước lượng vào khoảng 11 tỷ USD.

Cách đây không lâu thì Grab đã mua lại hoạt động kinh doanh của Uber tại Đông Nam Á và hiện vẫn đang mở rộng các dịch vụ của mình. Từ chỉ đơn thuần là chia sẻ xe để di chuyển, Grab đem đến cho khách hàng nhiều dịch vụ như giao hàng, giao thức ăn và thậm chí là thanh toán điện tử.

Theo Reuters
67 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

weedsbrand
ĐẠI BÀNG
6 năm
Các đối thủ khác sống mần sao?
nguyendata
TÍCH CỰC
6 năm
grab dạo này mạnh dữ. trắc có ăn àk. thấy nhiều nhà đầu tư rót vốn quá.

trả trách chạy grad ngoài đường toàn là tháy tay ga, với xe côn mắc tiền ko ak. thật nể luôn đó.
@Himanxim Từ ad, mod còn sai mà bạn, họ cũng phán xét, định hướng, chém gió đầy ra đó, trách chi mấy mem cmt vội haha
@Himanxim học qua thpt chưa ku em
@cuonguyenkt Xe xịn là tự bạn bỏ tiền túi ra mua chứ Grab có mua cho bạn chạy đâu?
Mr.Xr
TÍCH CỰC
6 năm
@Himanxim buồn cho những ai dành thời gian để phán xét cái gọi là lỗi chính tả 😃)
Bọn bay mần gì thì mần. Mềnh cần code off thôi 😁
ChuChien
TÍCH CỰC
6 năm
Không hiểu sao nhưng gần đây grab tăng giá đúng không các bác?
@ChuChien Tăng 30% với các cuốc e hay đi
wtf9999
CAO CẤP
6 năm
@ChuChien Tăng đâu mà tăng , chỉ khi nào mưa gió kéo dài hay sáng thứ 2 khu vực nào nhu cầu khách cao tài xế ko đủ thì mới tăng thôi. Chứ rất ít tăng .
NghjaTran
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ChuChien Nạp ví grab pay đi cuốc được giảm kha khá đấy. Rồi tích điểm đợi đợt KM mua cuốc miễn phí hay giảm giá.
plusvn
TÍCH CỰC
6 năm
Từ khi Uber out, không có một cái code giảm giá nào luôn 😆 trước đó thì toàn đi Uber free, code 40k ngập mặt 😁
exchangeu
TÍCH CỰC
6 năm
@plusvn Không biết bên bạn sao, chứ mình nó cho code cả mớ.
traind
CAO CẤP
6 năm
@plusvn Khách như bạn có mà nó chết đói. Chắc cả năm chờ có mã KM mới đi dc mấy cuốc. Chứ khách hay đi và thanh toán bằng grabpay tháng nó cho cả đống còn chẳng đi hết
plusvn
TÍCH CỰC
6 năm
@traind Giữa có code giảm giá và đi giá bình thường bạn chọn cái nào? Bạn hay nhỉ 😆
Giờ không có code giảm giá tôi vẫn đi bình thường chứ không có code là ko đi hay sao?
traind
CAO CẤP
6 năm
@plusvn Do cả năm mới đi dc chục chuyến thì chả ko có MGG. Thử đi lên hạng bạch kim 1 tháng nó cho cả đống. Go-viet 10k/1 chuyến còn chả thèm đặt 😁
Làm cho go viet thấy hay hơn . Cơ mà cái màu đỏ của cái áo ko được hay cho lắm. Nên thay là màu vàng sẽ nổi hơn grab.
keymaster
TÍCH CỰC
6 năm
@Emranhieulam1990 vàng cheap lắm bác ơi, thà đen luôn...
@keymaster Đen ko soi rõ ràng được dễ dàng như vàng.
Đúng là "Hình ảnh chỉ mang tính chất minh họa".
rosejaooh
TÍCH CỰC
6 năm
Cứ đốt tiền đi 😁
1stMrC
TÍCH CỰC
6 năm
Xe ôm goviet rẻ nhưng ít
NghjaTran
ĐẠI BÀNG
6 năm
@1stMrC Thề với bác 5g chìu đi về nhà bắt 1 cuốc từ Q5 về Q3 đường đi lớn ít kẹt nha mà không có xe luôn,
1stMrC
TÍCH CỰC
6 năm
@NghjaTran Ít lắm . .nếu có chắc bác đó sài 2 app
quá ngon công ty tớ làm ngày càng lớn mạnh
Ko biết ở VN đã có lợi nhuận chưa hay đang bung tiền để tạo thói quen ng dùng
Lại chuẩn bị lấy tiền đè chết Go Việt rồi. Xong kịch bản sau khi thôn tính Uber lại lặp lại
HEOGOLD
TÍCH CỰC
6 năm
Go Việt ít người chạy
wtf9999
CAO CẤP
6 năm
@HEOGOLD Go Việt khóa ẩu ghê lắm , và hiện tại đã cắt gần hết thưởng, hỗ trợ , định vị thường sai, đón khách xa nên tài xế nản ít nhảy qua.
NghjaTran
ĐẠI BÀNG
6 năm
@wtf9999 Đúng rồi bạn tk mình bị khoá mà không lý do nè.
Vẫn hay đi Grab từ lúc Grab cập bến Việt Nam chứ chưa bao giờ đi của Uber hay xe nào khác. Bí quá thì đi taxi Mai Linh hay Vinasun thôi 😆)) Vẫn là fan ruột của Grab trên mọi chí tuyến :v
Từ ngày Uber out khỏi thị trường Việt Nam thì Grab tung hoành, tăng giá vô tội vạ. Nhưng vẫn phải dùng vì giá vẫn rẻ hơn taxi truyền thống và cố định, không lo chạy lòng vòng như mấy bố taxi.
nininana
TÍCH CỰC
6 năm
@supernova2112 Giá 4 chỗ grab ko dưới 10k/1km ở mọi thời điểm. Giá đắt nhất vinasun 14,5k ở mọi thời điểm. Rau nào cũng có sâu nhiều hay it thôi. Cấp cứu, gãy tay, gãy chân, đi đẻ... Thì cứ alo taxi nhưng đi xa thì ko. Lỗi tại ai. Sau 22h đêm nếu cần đi viện gấp thì cứ móc grab ra đặt nha. Tôi chạy taxi nghỉ lái cho công ty chẳng bao giờ có suy nghỉ chạy grab. Với tình hình hiện nay tôi đã có quyết định đúng. Chỉ có người trong ngành mới hiểu người dùng cứ thấy rẻ là đi. Hồi tôi còn chạy taxi có bao giờ xếp tài nhà hàng quán ba đâu. Toàn siêu thị khu chung cư, bệnh viện. Sau 22h đêm thấy chỉ định địa chỉ nhà dân cỡ nào cũng đi dụi mắt tỉnh ngủ lao đến ngay giờ đó chỉ sân bay hoặc cấp cứu thôi. Làm tài xế taxi đi sẽ hiểu
knight2255
TÍCH CỰC
6 năm
@nininana Quả là sai lầm, cứ ôm khư khư cái quá khứ taxi độc quyền đó đi. Cuộc sống là hướng đến tương lai, mọi thứ được người tiêu dùng quyết định sự tồn tại của doanh nghiệp đó. Nhìn Vinasun phản đối chống Grab và Uber hồi trước là thấy nản. Có cầu ắt có cung thôi, nhờ Uber vào mới thấy taxi trước giờ ăn dày cỡ nào.
@nininana Bác nói buồn cười, người dùng chả ai không thích rẻ, nhất là lại k sợ bị chở đi lòng vòng. Nhất là có quên gì, hay thái độ xế láo nháo có thể phản ảnh được. Taxi truyền thống thì quên đi. Còn việc đêm muộn không gọi được Grab thì bác nhầm, em có
hôm 12h 1h sáng vẫn gọi được nhé, dù em ở khu ngoại thành. Nói chung khách hàng không ngu đâu ạ, k phải tự nhiên họ quay lưng lại với taxi, xe ôm truyền thống khi có thể đâu.
lâu rồi ko đi grab, mở lại thấy có quy đổi điểm ra quà tặng vé xem phim, càfe cũng hay hay.
kiểu này goviet giải tán sớm rồi 😔
đầu tư là đúng rồi sau khi nhường lại bánh cho Grap...giá tăng phi mã, hệ số tăng còn hơn cả uber ngày xưa.
suthaydaigai
ĐẠI BÀNG
6 năm
hy vọng go việt sống được qua đợt này không thì thằng garb nó lại thoái mái tăng giá người dùng dịch vụ méo mặt . hiện tai go việt đang ra dịch vụ go card hi vọng là cạnh tranh đc với garb
wtf9999
CAO CẤP
6 năm
@suthaydaigai Nhìu ae tài xế cũng đang mong ra Go Car do Grab ăn car cao quá 28.6% nhưng chắc Go việt 1 thời gian nữa mới ra Go car được vì hiện tại Go việt vẫn chưa có giấy phép hoạt động, đang chạy chui đấy bác.
@wtf9999 Nó làm ăn lâu dài thì sẽ không chạy chui đâu bác. Chui mà thằng Grab và taxi truyền thống để yên cho chắc.
Chơi lớn rồi 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019