Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

SoftBank và Honda hợp tác phát triển xe có thể hiểu cảm xúc và đồng cảm với bạn

Duy Luân
21/7/2016 21:54Phản hồi: 21
SoftBank và Honda hợp tác phát triển xe có thể hiểu cảm xúc và đồng cảm với bạn
Một đêm buồn, bạn lái xe về nhà một mình sau khi vừa chia tay bạn gái. Nếu chiếc xe có thể biết khi đó cảm xúc của bạn như thế nào nhờ các cảm biến và camera rồi hỏi thăm, an ủi, thậm chí bật nhạc cho bạn nghe thì bạn có thích hay không? Đây chính là tương là mà SoftBankHonda vẽ ra, và dự án thiết kế chiếc xe có thể cảm nhận, có thể nói đã bắt đầu được tiến hành. Masayoshi Son, nhà sáng lập SoftBank, phát biểu: "Hãy tưởng tượng robot với siêu trí tuệ của chúng có thể cống hiến cho con người. Và hãy tưởng tượng rằng bản thân chiếc xe hơi sẽ trở thành một siêu máy tính vào tương lai. Honda sẽ là đơn vị đầu tiên sử dụng công nghệ này". Mới đây SoftBank cũng đã mua lại ARM với mục đích cao nhất là nắm trong tay bộ não của một tương lai mà trí tuệ nhân tạo xuất hiện khắp mọi nơi.

Trước đây, năm 2013, Toyota từng ra mắt chiếc FV2, một nguyên mẫu xe có thể nhận biết cảm xúc của người lái nhờ vào phân tích giọng nói và nét mặt. Bentley thì có app trên di động để làm chuyện đó. Nissan mới đâu cũng chạy chiến dịch quảng cáo cho dòng xe Leaf, trong đó người lái sẽ đội một thiết bị đặc biệt để đọc sóng não và chiếu ra những suy nghĩ trong đầu khi đang lái xe.

Nguồn: The Verge
21 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hoctuday
ĐẠI BÀNG
8 năm
Giờ cái gì cũng tương tác voi con nguoi được hết roi
Fantasticman
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nhìn mặt mình mà Biết được mình đang bị tào tháo rượt tìm vị trí mao xí cho mình là ngon r. Hehe
mrduck148
TÍCH CỰC
8 năm
thế đang lúc kimuchi thì chắc nó cũng biểu cảm nhỉ 😁
hongminhtri
ĐẠI BÀNG
8 năm
nó giận dỗi nó lao xuống vực cũng khổ
Thế tự nhiên đang đi nhìn gái đẹp cái nổi hứng muốn...thì xe sẽ đồng cảm với mình sao đây =))...
Vậy thì điều gì sẽ xảy ra trên những chiếc xe của BangBros hở giời? ;)
peterpan80
TÍCH CỰC
8 năm
định comment về vụ "nổi hứng".....
à, mà thôi...
T_N_L
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đang buồn vì chia tay nó lại bật "vợ người ta" thì hay nhỉ :v
wanwan
ĐẠI BÀNG
8 năm
Xe biết đang buồn và có ý định tự tử >> điều khiển xe phi luôn vào đầu xe khác 😃
Đang đi muốn tờ rịch tính sao.
kazihaha
TÍCH CỰC
8 năm
Nhật nó làm gì cũng muốn hiểu con người :v
mrd213
CAO CẤP
8 năm
Cũng khá hay, kiểu xe biết ng lái đang say rượu sẽ ko khởi động nữa, hay biết đang chở bồ theo thì sẽ mở hoạt hình nhật và chỉ đường tới mấu tèo 😁
Mình nghĩ chuyện đó quá đơn giản với công nghệ hiện tại. 1 camera nhận diện khuôn mặt và 1 phần mềm giao tiếp dạng SIRI của Apple. Chỉnh sửa phần mềm tý là xong. Hóng các thánh VN phát triển trước.
Có vẻ không khả thi
Cái con người cần bây giờ đang là 1 con robo biết nghe lời trước đã
Làm thế nào mà nó chở mình đi kiếm được 1 bạn gái mới thì tuyệt. 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019