Sony 49X7000d. Cảm nhận ban đầu cho ai đang phân vân

khangbaohung
2/1/2017 16:6Phản hồi: 138
138 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lordgon
TÍCH CỰC
7 năm
Nguồn phát bây h toàn 30 FPS mà bác chủ thấy khác biệt giữa con 50Hz và con 100Hz đc kinh thặc 😁
vietprowap
TÍCH CỰC
7 năm
@lordgon tất nhiên là khác biệt rõ ràng , bác đang bị nhầm lẫn giữa khái niệm
FPS là viết tắt của Frames Per Second (số khung hình mỗi giây) và Hz(Tần số quét).
Tần số quét cao sẽ hạn chế hiện tượng rung hình và bóng ma khi chuyển động.
lordgon
TÍCH CỰC
7 năm
@vietprowap Mình k có nhu cầu về giải thích khái niệm FPS và HZ là gì, bác chỉ quăng cho mình cái source nào nói 2 cái này k liên quan và tần số quét cao hạn chế rung hình và bóng ma là đủ.

Em thì có source bên Rtings bác có thể tự đọc nhé http://www.rtings.com/tv/learn/what-is-the-refresh-rate.
superx2016
ĐẠI BÀNG
7 năm
@lordgon tần số quét cao cho cảm giác chuyển động mượt hơn(tuy nhiên cũng dẫn đến soap opera - chuyển động mượt nhưng thiếu tự nhiên), giảm rung lắc với nội dung 24p , còn bóng ma hay chuyển động mờ là do response time quyết định , response time càng thấp thì càng ít bóng ma. cái này rtings cũng phân tích trong bài viết.
Thế nên tần số quét cao cũng không quá quan trọng, nhiều bác cứ phải mua bằng được TV quét 100hz mới chịu . 50hz nhưng response time thấp vẫn OK
40
FPS vs Hz nó khác nhau hoàn toàn nhé bác k biết kỹ đừng phát biểu liều nên tìm hiểu thực tế đừng ở nhà sống ảo bác ạ
lordgon
TÍCH CỰC
7 năm
Bác cứ đọc kĩ bài so sánh Rtings đã so sánh 3 màn hình trên cùng 1 source 24fps và kết quả là y chang nhau, có khác nhau chẳng qua chỉ là do công nghệ hình ảnh của từng hãng làm tốt hay không cái phần bù đắp những khung hình bị thiếu thôi. Mà đã là công nghệ thì chẳng liên quan gì tới tần số quét thực, ảo hay là response time cả.

Response time ảnh hưởng đến tình trạng bị mờ hình ảnh khi chuyển động nhanh, khác với việc hình ảnh bị thiếu khung hình dẫn đến bị khựng và không mượt mà, làm chuyển động có vẻ nhanh hơn so với thực tế, cái motion blur mình đang không bàn đến chỉ bàn đến vấn đề mượt mà của hình ảnh thôi.

Sống ở đời nên có chính kiến bác à, đừng chó hùa như vậy 😁 cái này mình nói thật, hay bác là nick clone của ai đấy thì mình không biết, cơ mà nếu muốn nói mình sai thì cứ đưa dẫn chứng, gạch đá mình xin nhận.
Mới nhận con 48w650d sau 4 ngày đặt hàng lazada, hàng nguyên kiện, mọi thứ đều ổn, đang xem con 32inch, giờ xem con này phải nói phê làm sao ấy;)) hàng mới sản xuất tháng 11.2016.
kakapham
ĐẠI BÀNG
7 năm
Các bác cho e hỏi là e có 25 củ thì nên mua e nào? E thích LG và Sony thôi ạ
Chưa bác . Đang nghiên về 55uh770 bác ui nhưng chưa rước em nào cả .
nhìn thông số của 2 con thế này khó chọn nhỉ ?
superx2016
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Quên Rồi Không nhớ Bác qua trực tiếp siêu thị coi con nào ưng mắt thì lấy, cần thiết thì cop sẵn video của mình vào usb/ổ cứng đem qua test vì mỗi hàng lại một loại demo khác nhau.
hellearth
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Quên Rồi Không nhớ Ra siêu thị mà test, đừng phụ thuộc vào mấy con số.
- Nếu băn khoăn về thương hiệu thì cứ chọn thương hiệu mình thích vì chênh lệch ko đáng kể
- Nếu hay xem bóng đá, phim hành động hay sử dụng làm màn PC thì cứ con LG mà chơi, còn xem phim tình củm có mấy cảnh tối tối thì lấy Sony vì sony thể hiện màu đen tốt hơn 😁
- Nếu chọn ngoại hình theo em thì hiền như nhau, thích màu bạc thì lấy lg, màu đen thì sony, riêng sony thiết kế mặt sau trông hơi bầu bĩnh dễ thương chút thôi ^^.
- Cái quan trọng nữa là LG là led viền, còn sony là Led nền, bạn nên tìm hiểu 2 công nghệ này.
- Xung nhịp CPU trên sony cao hơn, nhưng LG lợi thế hơn vì sử dụng 64bit. nói chung về hiệu năng 2 con hơn kém nhau chẳng bao đâu
- OS 3.0 LG thấy dạo này phản hồi khá tốt, còn Sony vẫn tốt như ngày xưa :D.
@hellearth thank bác nhé
@superx2016 bác có link down video HD của mấy kênh VTV HD ko?
superx2016
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Quên Rồi Không nhớ Bác lên hdvietnam.com kiếm có nhiều mà
demen72
TÍCH CỰC
7 năm
Có ai xài con SS UA49KU6400 chưa, mình định lấy con này nhưng vẫn còn lăn tăn với con Sony X497000D. Thích Sony nhưng tần số quét thực của nó có 50, còn SS là 100. Ai dùng con SS rồi cho cảm nhận với, thanks
Vừa múc con Sony 49X8000D xong. Nói chung là khá tốt trong tầm tiền bỏ ra (19tr9).
demen72
TÍCH CỰC
7 năm
@QXPro Mình mua con 7000D 16tr390. Con 8000D có 19tr àh
@demen72 Mình mua con X8000D ở Nguyễn Kim nên giá hơi cao chút 😁 Đc tặng bộ ăn Phú Sĩ vs cái nồi cơm điện :D
Nói chung là dùng thích, hơi chán cái điều khiển nút hơi cứng :D Chắc phải kiếm thêm cái bàn phím + chuột ko dây dùng cho tiện.
superx2016
ĐẠI BÀNG
7 năm
@QXPro Đợt trong năm lazada khuyến mại 49x8000d có 16tr6 thôi bác 😁
demen72
TÍCH CỰC
7 năm
Cũng may, đặt con SS 49KU6400 rồi kèm cục Android TV mà nó hết hàng, nên khỏi lăn tăn nữa, lấy luôn con Sony 49X7000D, tiếc là ko lấy luôn con 8000D như bác QXPro.
Vọc thử vài tiếng, thấy quá ok, cast hình, video từ iphone, ipad từ các nguồn GG Photo, Youtube, Facebook lên cực dễ và nhanh. Điều khiển tv bằng iphone còn dễ và nhanh hơn remote kèm theo máy nhiều. Chỉ tiếc là ko tìm kiếm bằng giọng nói như 8000D.
thqt1b
TÍCH CỰC
7 năm
M cần tham khảo về tổng thể của TV :
1. Samsung 4K SUHD 49 inch KS7500.
2. Sony KD-55X8500D
ACE
tư vấn dùm m nhé.
@hoangnt_91 Thím này có vấn đề về đọc hiểu r.. Ng ta cần tư vấn nếu có lòng thì tự đưa ra ý kiến chủ quan của mình khi mình đã tìm hiểu hiểu kỹ. Ưu, yếu của thiết bị. Chứ ng ta k cần thím link toẹt 1 cái " rting " toàn tiếng anh và chủ yếu về phân tích chuyên môn. Bảng xếp hạng..vv.. Mặ dù ng ta có translate thì chị google dịch cũng mông nung lắm nhiều ng k hiểu rõ đâu... Tớ thì hiểu đc phần nào sẽ chia sẻ phần đó.. Ở đây là chia sẻ chứ k phải tỏ vẻ hiểu biết ạ.. Thanks vì đã cmt. Nhưng nếu thật sự muốn chia sẻ hãy viết ra. K nên " rting " vì k hẳn ai cũng muốn mò mẫm.. Chia sẻ những gì bạn biết có phải dễ hơn cho ng ta k nào..
hoangnt_91
ĐẠI BÀNG
7 năm
@khangbaohung Mỗi người có mỗi tiêu chí chọn mua 1 sản phẩm khác nhau! Và chả có sản phẩm nào gọi là hoàn hảo cả! Cho nên họ sẽ ưu tiên tiêu chí nào họ thấy cần thiết nhất để lựa chọn? Vậy mình đưa cái link tổng hợp tất cả các ưu nhược điểm cho họ chọn là sai ah? Muốn mua 1 sản phẩm tốt thì bỏ ra mấy tiếng ngồi tìm hiểu cũng lười! Cái loại ăn sẵn ấy thì chỉ ra các trung tâm điện máy cho mấy em nhân viên nó "tư vấn" cho rồi ôm hận! Cứ do chính mình tự tìm hiểu là tốt nhất! Còn tôi chả biết bạn trên ưu tiên các tiêu chí nào để mà tư vấn cả? Ngon thì nhảy vào tư vấn đi!
thqt1b
TÍCH CỰC
7 năm
@hoangnt_91 Về vụ tư vấn của mình, m yêu cầu đơn giản thế này: nếu bạn mua TV, bạn ưu tiên về điều gì nhất? . Mình muốn nghe bạn kể về tiêu chí của bạn, rồi m sẽ tìm chính xác cái tiêu chí của mình. Thanks bạn
@hoangnt_91 ks tuổi tôm nhé , ra siêu thị cắm cùng nguồn phát lên
thuyfoet
TÍCH CỰC
7 năm
Mình đang phân vân Pana 58DX700V, SS 55KU6400, vs Sony 55X7000D
Giá cả thì con SS rẻ nhất 21.4tr, sau đó Sony 22.2tr và cuối cùng anh Pana 22.9tr. Nói chung là chênh nhau ko nhiều.
Con nào cho chất lượng hình ảnh tốt hơn nhỉ.
@thuyfoet Chào bạn..để tư vấn mình hỏi bạn mấy điều sau:
1. Dự trù chi cho chiếc TV khoảng bao nhiêu tiền ( cái này quan trọng nhất. Vì giá nào phân khúc đó)

2. Bạn đang nghiêng về hãng nào?

3. Bạn chọn TV fullHD hay TV 4K

4. Bạn có những băn khoăn gì nữa?
onewish298
ĐẠI BÀNG
7 năm
KLQ nhưng các bác cho em hỏi chút.
Em đang có tầm ~30tr thì nên chọn con nào?
Tiêu chí e cần:
_ TV cỡ 50-55"
_ Phân vân giữa WebOS và Android ( webOS có người nhà đang xài nhưng thấy chạy ko đc nuột)
Thank các bác!
Cho mình hỏi tần số quét thực và ảo như thế nào?cách nhận biết?Và nếu có thể mình xin số đt chủ topic để trao đổi công nghệ!số đt mình 01269787935 Lâm!Mong nhận hồi âm của bạn thanks nhiều!
@QuangLâm2403 Chào bạn. Bạn có thể xem chi tiết về ý nghĩa của tần số quét. Tần số quét thực và ảo và ý nghĩa quyết định của nó đến trải nghiệm nhé

https://tinhte.vn/threads/nhung-dieu-ban-can-biet-ve-tan-so-quet-that-va-tan-so-quet-ao-cua-tv.2530474/

Bài viết này rất chi tiết đó.. Mình có thể nhận xét ngắn gọn như này..tần số quét thực càng cao thì xem hình ảnh càng mượt và ngược lại.. Còn tấn số quét ảo chỉ dựa vào thuật toán để xử lý chèn hoặc trồng khung hình để đánh lừa thị giác thôi.. Cá nhân mình k thấy ấn tượng về tần số quét ảo vì nó cho cảm giác k thật.thiếu tự nhiên. Có thể do mình đòi hỏi cao về chất lượng. ( thú thật vs bạn. E mình mới lấy con sony 48w650 mình xem mà nhức cả mắt. Nó thì lại k thấy gì. Vậy nên còn phụ thuộc vào độ am hiểu và nhu cầu của nguời xem bạn nhé.)

Chốt câu: nếu bạn chọn mua TV mình k quan trọng hãng nào ( vì cái này do mỗi ng 1 cảm nhận ) bạn hãy chọn TV có tần số quét thật 100hz hay 120hz trở nên.. Xem nó mới thích. Nhất là bóng đá và phim hành động.. Chúc bạn sớm tìm đc chiếc TV ưng ý.
anhtu048
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tiện topic các bác cho em hỏi giờ nên lấy 49x8000e hay 55x7000d đây, em thì thích màn to tẹo, mà con 55x8000e hơi quá tay. 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019