Sony A6000 hay Fuji X-E2

whatchamacallit
25/2/2015 8:36Phản hồi: 19
như tiêu đề, mình đang phân vân giữa 2 máy , máy nào cho ảnh đẹp hơn, mình chỉ cần chất ảnh, không quan tâm đến các tính năng như wifi hay quay phim.

xin các anh chị giúp dùm mình
19 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đẹp như nhau
Như nhau cả, thích cái nào thì lấy cái đó 😃
tùy thuộc cảm quan của bạn về dáng máy ảnh 😃
Chất ảnh như nhau thì nên dòm ngó thêm những chức năng đáng giá khác, theo mình (đang xài a6k và người bạn xài xe2):

Kiểu dáng:

XE-2 nhìn có vẻ nổi bật hơn.

Tính năng:
+ XE-2:
- View Finder to hơn
+ A6000:
- Lens nhiều, có HDR, quay film 24p, nhiều điểm lấy nét hơn, dãy iso cao hơn, chụp liên tiếp nhiều hơn, pin trâu hơn, và quan trọng là giá rẻ hơn ^^.
@S2GAME zzz Mình là người dùng cả 2 máy này rồi nên nx thế này:
View vs LCD: A6k ngon hơn, X-E2 hơi delay chút khá khó chịu với ai cần nhanh.
Lấy nét: X-E2 so với A6k như xe máy so với ô tô đua vậy (tuy rằng A6k vẫn chưa nhanh = nhiều DSLR).
Support MF: X-E2 khá bực mình, có mấy tính năng giả lập máy phim cũ, cơ mà dùng chỉ tổ bực. A6k đơn giản vs ngon hơn nhiều khoản này.
Lens: 18-55 f2.8-4 dùng sướng hơn nhiều so với 16-50, cũng bền hơn nữa. Nếu A6k mà mua lens kit chuẩn là 16-70 f4 thì tuy rằng ngon thật đấy nhưng quá đắt đỏ.
Cảm giác cầm: A6k thiết kế tốt hơn, cầm chắc tay hơn, cơ mà cầm X-E2 đẹp, sướng hơn (cái này là quan điểm cá nhân) =)).
Bố trí nút bấm: A6k hoàn hảo hơn với người khống chế được toàn bộ thông số máy do cho phép tùy chỉnh nhiều, X-E2 tốt hơn cho đa phần người dùng (do ko bắt động não mà cố định nhiều nút). Cả 2 số lượng phím đều đủ dùng để tùy chỉnh nhanh.

Còn mấy cái linh tinh lặt vặt mình ko quan tâm lắm. à X-E2 có 1 điểm bực mình nhất là khi chụp auto, ngay khi ngắm vào vật chụp mới và bấm luôn nó chưa kịp đo sáng, cân lại WB, phải mất tầm hơn 1s mới đc. Nói chung là Fuji vẫn thích hợp chụp chậm hơn, nhưng với nhu cầu bt, X-E2 là quá đủ, quan trọng hơn là mình cũng thích nữa, thích nhất trong dòng Fuji 😁, đại khái là ko hoàn hảo nhưng cảm thấy chấp nhận đc. Còn A6k ko hiểu sao vẫn cảm thấy có gì chưa thỏa mãn, nói chung máy sony cứ phải đầu 7 trở lên dùng mới thực sự sướng 😃.
@EvilCrab Sr cho em bới sọt rác 1 cái
Anh EvilCrab ơi, nếu so a6000 với xt1 thì sao hả bác, giờ xt1 2nd giá cũng khá dễ chịu, em thích cái màu giả phim của fuji, cũng thích nhanh chóng của sony, về lens chắc em k nghỉ tới việc mua lên trên 15tr đâu, nhu cầu chủ yếu chụp du lịch, chân dung, phong cảnh, đời sống này kia nọ.
Tình hình như z thì nên chọn cái nào hả anh. em đang dùng nex 5n kit, zuiko 50 1.8 quay tay, cũng được gần 2 năm nên chỉnh thông số cũng biết chút chút, nhưng chưa có dịp cần các máy khác, chỉ coi review thôi???
Mong anh tư vấn giúp!! em cảm ơn!!
@dly081460 Xét về cơ bản thì X-T1 hơn chứ bạn 😃. 2 máy thuộc 2 phân khúc khác nhau mà.
Cơ mà bạn có 5N rồi thì nghĩ đến A6k với X-T1 làm gì, câu thẳng lên A7 đê 😃
@EvilCrab 5n chụp cũng khá, nhưng rất hay lấy nét sai khi dùm kit, mặc dùm có cảm ứng chạm lấy nét, a7 giờ giá cũng êm, mà nghe nói lấy nét chậm
@dly081460 Chậm là chậm so với lũ ra cùng thời như A6k thôi @dly081460 😃. Chứ so với 5N thì cũng chả kém nổi đâu 😃.
vậy em muốn chụp đường phố và phong cảnh thì nên mua lens gì cho x-e2 ?
lens đa dụng cho x-e2 là lens nào vậy các bác ?
@whatchamacallit 18-55 f2.8-4 thực sự là lens tốt cho nhu cầu này.
alihieu
TÍCH CỰC
9 năm
Cứ A6000 mà sút bác ạ, bác nào dùng qua fuji trước rồi lên E2 còn đỡ, chứ chưa dùng bao giờ mà cầm E2 mới đầu chụp chắc hơi khó chịu về khoản tinh chỉnh, về ngoại hình thì tùy cảm nhận từng người
@alihieu hóng ké với
tatihehe
ĐẠI BÀNG
6 năm
Giữa máy sony a6000 và panasonic LX100 thì máy nào hơn ạ. Nhu cầu chụp bình thường thôi vì mua để chụp ảnh phong cảnh và người yêu. Em đang bên Nhật sắp đến mùa hoa anh đào không chụp thì lại phí quá
@tatihehe Về cơ bản 2 cái cho ảnh gần tương đương.
Tuy nhiên xét chung mình khuyên A6k. Vì cũng đã từng cần LX100 và thực sự nó ... chả nhỏ hơn là mấy... Nói chung về việc "mang vác" thì 2 con khá tương đồng.
Tuy nhiên A6K được lợi thế là chất lượng ảnh tốt hơn do sénsor lớn, cộng thêm việc "nâng cấp" (tức là thay được ống kính) => vì thế mình vote A6K.
P/s: Nếu lựa chọn là RX100 vs A6K, khi đó còn tùy thuộc nhu cầu bạn (tuy nhiên mình thiên về RX100), bởi vì RX100 đút túi áo cực kỳ dễ dàng, chứ ko phải đeo túi như LX100. Tuy chất lượng ảnh RX100 có kém chút so với LX100, nhưng chả là gì so với việc nó có thể đem đi mọi nơi cực kỳ tiện dụng 😃.
tatihehe
ĐẠI BÀNG
6 năm
@EvilCrab Thế e lấy con a6000. Sẵn tiện cho e hỏi thêm nên lấy lens 50 f1.8 hay 35 f1.8 ạ. E chỉ mua máy + kit + 1 trong 2 lens đó nữa thôi. Không muốn mua thêm vì không chơi máy ảnh mà chỉ mua để dùng thôi ạ Cảm ơn a lần nữa ạ
@tatihehe Thông thường nên là 50 f1.8 bạn ạ 😃. Vì nó support chân dung tốt, cái mà kit khá là yếu.
tatihehe
ĐẠI BÀNG
6 năm
@EvilCrab Ok ạ. Cũng tìm hiểu và nhắm con lens đó rồi nhưng vẫn muốn hỏi kỹ để không mất tiền mua lại lens khác 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019