Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Sony A7R III với Canon 5D Mark IV: So sánh ảnh chụp thực tế & xem xét nhiều tình huống khác nhau

Non@me
19/1/2018 9:3Phản hồi: 162
162 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thời gian ra đời của 2 máy xa nhau. Nên so sánh này hơi yếu cho canon
Lovetech36
TÍCH CỰC
6 năm
Canon màu thật hơn nhưng phải can thiệp phần mềm đẩy màu lên mới đẹp ko bị ám vàng. Sony màu rực hơn nhưng ám vàng nặng .Xữ lý màu trời quá tệ. Nói chung thông số hoành tráng chưa nói lên điều gì.Canon Bạn thích kiểu máy nào thì chon mua mà xài. Có tiền mua 2 con về trải nghiệm cũng hay lắm. hihhi
tuann2
TÍCH CỰC
6 năm
@Lovetech36 nếu mua 2 con về sau thời gian thì cano bị mốc đó bạn.
5d4 không cùng phân khúc với a7r3 thì máy nào? Không lẽ 5DS R?
@Hiệp K Haha, bạn tự nói tự trả lời. Cùng phân khúc hay không là dựa vào tiêu chí nào đó mà bạn chọn thôi ) !!! Rõ ràng bạn cũng thấy đa số ở đây chọn Sony đều nhấn mạnh 1 yếu tố đó là nó nhỏ gọn, còn DSLR thì to nặng. Vậy chẳng phải nhỏ gọn là đặc trưng của Mirroless hay sao ? Mà 1 khi nó đã trở thành tiêu chí để lựa chọn như vậy thì nó khác phân khúc là đúng rùi ?
@fr3nzjpl4nt Nếu mình tự nói tự trả lời thì 5d4 cùng phân khúc với a7r3, chấm hết ;)
fly07
TÍCH CỰC
6 năm
@Hiệp K Tác giả bài này viết bài câu sau vả câu trước đôm đốp. Nào thì cả 2 đều là semi pro nhưng đéo cùng phân khúc, có chăng là cùng mức giá :lol:
@fly07 Kinh thế cơ à? Cứ phải “đéo” mới chịu được à :| ?
M43-nhl
TÍCH CỰC
6 năm
Nhìn ảnh chụp lá cây Sony cho màu xanh đậm hơn rõ, màu Canon nhìn nhạt hơn (trung thực). Vậy cho mình hỏi, giả sử cài đặt chỉnh thông số trên máy (ko phải photoshop ảnh nhé) của Canon để chụp cho ra màu giống Sony (cho ai thik chất màu Sony có được ko nhỉ (tại mình ko có máy hai hãng này)?
@M43-nhl Được hết. Set WB với BKT tí là ra
@M43-nhl Được nhưng nhìn nó giống 100% dc đâu, chắc cỡ 80 ah 😁 !!!!
@M43-nhl Cài đặt trên body thì không được bác nhé. Nền màu của mỗi hãng đều khác nhau (xem file raw) + chip xử lý cho ra màu jpeg khác nhau kha khá nữa.

Cách duy nhất hiện nay mình biết là hack source màu, đạt cỡ 90%
Hungtham1980
ĐẠI BÀNG
6 năm
Con Sony bị ám xanh rồi ! Màu lá cây xanh ơi là xanh ! Còn chụp đêm thì ám màu đèn đường rực rỡ !
nguoila_87
TÍCH CỰC
6 năm
Tui đang xài cả 2 và mặc định chụp thì lấy Ca mà quay thì lấy So, khỏi lăn tăn suy nghĩ thêm
zendomarata
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nguoila_87 đồng ý với bác, quay thì so ngon hơn
zorroa3
ĐẠI BÀNG
6 năm
Màu chính xác hơn cả thực tế là sao ạ 😕
@zorroa3 Tức là quảng cáo cho Sony 😆 !!!!!!
Sẽ mua Sony ..
victorjr
ĐẠI BÀNG
6 năm
Sony cho ra màu tươi đẹp hơn màu thực tế nên chọn mua sony cho đơn giản đỡ phải hậu kì 😁
httanphat
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bác chụp ở đâu mà cảnh nhìn thích ghê vậy bác 😃
tamduc2010
ĐẠI BÀNG
6 năm
@httanphat Bảo Lộc
Nước ảnh sony vẫn thích hơn. Nét với iso ngon hơn nhỉ.
em nghĩ nên có một tấm chụp chân dung để so mầu da thế nào. chứ nhiều ảnh thế này mà không có một tấm chụp da người thì hơi thiếu vì thê loại này anh em cũng chụp nhiều.
@nguyentedu Người ta muốn dấu mà cứ moi ra hii
tdduong17
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bài viết tuyệt vời
bocapran
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chụp phơi sáng tia mấy em GM ko được sắc nét nhỉ
badg79
ĐẠI BÀNG
6 năm
bộ xử lý của sony có vẻ can thiệp hơi quá, màu ra tươi + nét hơn thực tế.
canon ra có vẻ đúng thực tế hơn, không nét bằng sony.
binhit2604
ĐẠI BÀNG
6 năm
quả này canon thua về mọi mặt rồi
Mình sài Sony.Chơi trong hội toàn Canon. Có hay chọc qua chọc lại về hai hãng cho vui.Chứ thực ra ai thích hãng nào chơi hãng đó. Cái quan trọng mục đích cuối cùng chính là hình bạn chụp nó sẽ như thế nào.bạn cầm cái 5D4 mà hình ra như.... thì rõ ràng thua cái thằng chỉ cầm A7 đời đău đẹp.
Ngược lại nếu cầm A9 mà chụp hình ra như... Thì thua cái thằng cầm 5D đơi đầu mà chụp đẹp.
Bài này đc viết ra để có 1 cái nhìn sâu hơn về hai thiết bị trên, cũng là giúp các bạn phân vân mua cái nào có được thêm thông tin để lựa chọn.
Hãy nhớ thiết bị là phụ, người dungg thiết bị mới là chính.
maru
TÍCH CỰC
6 năm
Để mình làm rõ ý nhé. Nếu bạn làm nghiên cứu, thì conclusion không thể thiếu. Tuy nhiên đây chỉ là một bài đánh giá trực quan nên có conclusion hay không cũng chẳng chết ai, và đây cũng là ý kiến của riêng mình nên không nên tranh cãi về vấn đề có hay không có kết luận, có thì càng tốt, ko có thì tự đọc từng phần (mod đã trả lời). Không dừng lại ở đó, mình nghĩ có kết luận sẽ có một số ưu điểm sau đây:

1. Bài viết có giá trị thông tin tham khảo. Tức nếu sau này có làm 5D IV vs iphone X cũng được vì nó đã có giá trị thông số sẵn từ bài này. Ví dụ: sony 10 điểm, canon đạt 1.5 điểm về độ nét hoặc tính năng dễ điều khiển hoặc các vấn đề khác trong cùng phân mục "phân cấp".

2. Bài viết có giá trị tham khảo nhanh. Nếu ai mua 2 máy trên thì họ sẽ không chỉ tham khảo 1 bài viết này mà từ rất nhiêu nguồn có phương pháp và kỹ thuật theo tiêu chuẩn của đơn vị đó để so sánh như dpreview. Ví dụ: phần tổng kết sẽ có chất lượng hình ảnh, chất lượng video, chất lượng thiết kế, phản hồi .v.v theo một chuẩn định ra của trang đó.

3. Phần ý kiến chuyên gia. Nếu được chọn 1 trong 2 thì nên đưa ra quyết định của mình và lý do nếu có sẽ hấp dẫn hơn. Ví dụ dpreview recommend 5* cho canon thì đo là ý kiến của họ. Nếu trang khác cho 4* thì đó lại 1 ý kiến khác. Từ đó còn thể hiện được tính chuyên nghiệp và độ tin cậy với từng chuyên trang.

Đó là cái mình nghĩ thôi. Chứ mod trả lời rồi. Mỗi phần đều có kết luận chi tiết nên cần thì dò và đọc thôi ^^.
fly07
TÍCH CỰC
6 năm
@maru Trên đây được mấy ai đủ khả năng làm như bên Vnphoto đâu bác. Tiếc là giờ Vnphoto chìm quá
maru
TÍCH CỰC
6 năm
@fly07 Trời, bác chuẩn quá luôn. Nhớ lại thời hoàng kim biết mấy.😔
Dope
Trứng
6 năm
Nhà bạn ở Bảo Lộc à :-3 ?
dinhkhanh908
ĐẠI BÀNG
6 năm
Toàn những con quái vật, mà quái vật có hơn thua nhau ít nhiều thì cũng không đáng để ta sắm bởi ta đâu đủ tiền.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019