Sony có thể đang tập trung toàn lực phát triển PlayStation 5

P.W
3/2/2019 14:58Phản hồi: 83
Sony có thể đang tập trung toàn lực phát triển PlayStation 5
Đến bây giờ Sony vẫn rất kín miệng về cỗ máy chơi game mà họ đang phát triển, PlayStation 5. Tuy nhiên tin đồn thì ngày một dày đặc. Mới đây nhà phân tích của Niko Partners, Daniel Ahmad đã chia sẻ những thông tin về PS5. Đầu tiên, các nhà phát triển game con cưng mà Sony đang nuôi nấng đều đã chuyển sang làm game cho hệ console mới này.

Những game dành cho PS4 được công bố sẽ phát hành trong nửa đầu năm 2019 đã “chốt sổ”, nghĩa là những cái tên như Days Gone, Ghost of Tsushima hay Sekiro: Shadows Die Twice đã được xác nhận ngày phát hành chính thức. Tuy nhiên nửa cuối năm 2019 vẫn chưa có thông tin gì, nhất là với những siêu phẩm như Death Stranding hoặc The Last of Us Part 2 nhiều khả năng cũng sẽ được phát hành trong năm nay.

Hiện tại, theo Ahmad, vẫn còn vài game độc quyền cho PS4 chưa được giới thiệu, và chúng đang được hoàn thiện để kịp phát hành, hoặc sẽ có luôn cả phiên bản cho PS5 nếu không kịp phát hành trong năm 2019 thì sẽ để 2020 ra mắt luôn một thể cho tiện, anh em sắm PS5 cũng có thêm vài game hay để lấy lý do xin bà xã mua máy game mới.

Những cỗ máy PS5 dạng developer kit, không phải thiết kế thương mại hóa dành cho các nhà phát triển game làm việc đã được gửi tới các studio game ngoài Sony, và nhận được nhiều lời khen ngợi về sức mạnh phần cứng, theo lời của Ahmad cũng như Rich Leadbetter của Digital Foundry. Hình trên là một cỗ máy dev kit của PS4, rất khác với chiếc máy đang ở nhà anh em. Tuy nhiên ngày ra mắt chính thức của PS5 thì vẫn đang là một ẩn số chưa có câu trả lời cụ thể từ phía Sony.

Tham khảo WCCFTech, ảnh Hicomm
83 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cuối năm 2020 hãy ra mắt nha, vì em mới lên 4 Pro chưa được bao lâu á.
ntlvn
CAO CẤP
5 năm
@thanh.vohong Bác mua và chỉ quan tâm tới game thôi thì ko phải lo, chơi tẹt ga còn dài dài. Mua để đú thì lo, chạy đua thì phải tốn thóc thôi😁
buihai
CAO CẤP
5 năm
@cloud5trike Ps3 cũng như ps2, game chơi hoài không hết
KyleGuy
TÍCH CỰC
5 năm
@thanh.vohong Ps5 ra thì ps4 có bị j đâu mà bác lo. Hay là bác nghĩ ra ps5 thì sony ngừng hỗ trợ cho ps4
@thanh.vohong Ps5 ra game ít lại phải đợi chờ 😆. Ps4 vẫn nhiều game hơn
Nhìn máy dạng Developer kit hầm hố và khác biệt thật.
kenie.2811
TÍCH CỰC
5 năm
@tranvutruong Pro????
dual1
CAO CẤP
5 năm
@kenie.2811 Là cảm ơn giáo sư đó bạn, bộ bạn ko biết ông kia là giáo sư hả
kenie.2811
TÍCH CỰC
5 năm
@dual1 ý mình là không ai dùng Pro cả. trong tiếng anh không ai dùng ngữ pháp như vậy. cái này là "bro" mà nhiều người vn không hiểu nên viết nhầm thành Pro
dual1
CAO CẤP
5 năm
@kenie.2811 Giỡn chút cho vui đừng nghiêm trọng quá bạn.
degiadaosi
TÍCH CỰC
5 năm
Klq nhưng mấy hn vào tinh tế trên trình duyệt đt, click vào bài viết toàn bị hiện ra mấy cái ảnh gì nhỉ ai biết tại sao ko? :|
@degiadaosi không chỉ điện thoại PC cũng bị
akb48
TÍCH CỰC
5 năm
Cái cần ở PS5 nhất là HDR10+ hoặc Dolby Vision, game 10bit màu đẹp lung linh.Dự là The Last 2 sẽ remaster lên PS5 ko lâu sau khi ra trên PS4.
@Barbatos Bác nói vậy k đúng lắm. PC phải gồng gánh bao nhiêu thứ, tuy cấu hình mạnh hơn nhưng chắc gì đã chơi tốt hơn.
Mà game hay thì nhà phát hành thường ưu tiên console trước vì dễ bán, và lẽ dĩ nhiên là sẽ được tối ưu hơn rồi.
ronsirius123
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Barbatos Ngày trước mình phân vân mua ps4 hay lắp pc, cuối cùng chọn ps4 slim vì lúc đó khuyến mãi mạnh, chấp nhận việc đồ hoạ kém hơn pc. Lúc đó game đồ hoạ đẹp đẹp có mỗi uncharted 4 với the last of us remastered, hay Drive Club. Nhưng một thời gian sau xuất hiện những tựa game đẹp hút hồn như Horizon Zero Dawn, Detroit, God of War, Spiderman, Red dead redemption 2, hay những trò sắp ra như Ghost of Tsushima, Death Stranding, TLOU2. Từ đó mình phải kết luận quan trọng nhất vẫn là game chứ không phải phần cứng nữa.
@Barbatos Xbox mới đã mạnh hơn PS4 Pro rồi chứ chả cần đến PC =))
chưa kể tiền mua mấy con card kia đã bằng cmn tiền mua PS rồi =))
@vanlinh2905 Mạnh hơn mà không có nhiều game hay để chơi thì mạnh để làm gì??? Xbox one bên này luôn bán kém hơn ps4, dù giá rẻ hơn, phần cứng mạnh hơn. Nhìn đủ biết cái nào hơn rồi.
Làm thôi, chứ giờ phone bỏ, oled bán ko lai LG,...
@cosmos47 Oled k bán lại LG k có nghĩa là ế nha bạn 😁
Hehe, đang định lên ps4 pro mà hiện h game ps cũng port lên pc cả rùi, chơi còn chưa xong nữa: ff10, ff12, ff13 và ff15 haha. Thậm chí chơi trên pc còn ngon hơn, hỗ trợ fps lên đến 60😃
htux
CAO CẤP
5 năm
@justinut0909 Thì bạn nói mua ps4 chỉ đc chơi game độc quyền thì mình vào phản bác lại. Nói như bác ko đc chơi thế bọn nsx cần gì phải tốn công làm thêm bản console.
@htux Bạn có vấn đề đọc hiểu? Mình bảo mua PS4 chỉ được chơi game độc quyền khi nào? Ý mình là trải nghiệm đáng tiền nhất khi chơi PS4 là chơi các game độc quyền. Còn bạn chơi game crossplatform trên PS4 là việc của bạn, nhưng chắc chắn là trải nghiệm của nó không thể bằng trên PC được, tiền nào của nấy thôi.
Raiderz
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Barbatos Lại thánh, độc quyền khoe đồ hoạ là chính. Vãi cả tư duy
fly07
TÍCH CỰC
5 năm
@unwrittlaw Ông thớt theo chủ nghĩa PC master race mà. Tranh cãi với ổng làm gì cho mệt 😁
Hy vọng PS5 hỗ trợ tính năng tương thích ngược để chơi được những game trên PS4
Kocoji
TÍCH CỰC
5 năm
@Bùi Hữu Đức Mình nghĩ do tiếp tục sử dụng chip AMD (amd64) nên dễ tương thích ngược hơn các bước chuyển từ ps3 lên ps4
Kocoji
TÍCH CỰC
5 năm
Xbox đời mới cấu hình cỡ VEGA 64 với 22GB VRAM, mình nghĩ PS5 cũng có cấu hình như v 😁
Hahahuhu171
ĐẠI BÀNG
5 năm
Giá ps4 và ps4 pro đã xuống thấp rồi dấu hiệu dọn đường cho ps5. Hy vọng giá sẽ hợp lí chơi console tiền mua game còn nặng hơn mua máy mà
@Hahahuhu171 Pc thì rẻ hơn nhưng tiền build máy thì... mà chơi còn chưa chắc đã ổn định
bill.hip
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hi vọng có Tenchu Ps5 .
Tôi chơi PS chỉ để chờ Rikimaru hồi sinh .
dafug
ĐẠI BÀNG
5 năm
Sony đã đăng kí thành công tên miền playstation5.pro
@dafug Tên cùi bắp thế. 😔
ra lẹ còn update nào 😁
Dù thế nào, chỉ cần tương thích ngược với game ps4 là được, mà nghe đâu đồn còn có giả lập chơi được game ps1-3 nữa 😁
Ber Lê
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chuẩn rồi năm nay ra ps5 rồi. Mấy nay km ps4 slim với ps4 pro quá trời. Ông nội sony có 2 kiểu 1 là phá sản nên km 2 là chuẩn bị ra hàng mới km hàng cũ.
Đợt rồi hốt đc xperia xz2 đợt này hốt cái ps4 chơi game đây.
qujl0p21
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thấy ps của sony rất chất và tay cầm chơi chuẩn xác cao. Nhg đến lúc có đủ tiền sắm thì lại k có thời gian chơi. Giờ toàn tranh thủ mọi lúc mọi nơi thế này
ahxdtngh
TÍCH CỰC
5 năm
@qujl0p21 Đây là bộ gì thế bác?
qujl0p21
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ahxdtngh Vsmart active 1+ và Gamesir t1s bác.
@qujl0p21 Steam Link à bác. Thật tiếc là sony ko phát hành PS4 remote play cho Android khác và Ios
qujl0p21
ĐẠI BÀNG
5 năm
@cloud5trike mod được mà bác. Android là vua mod rồi
Moonlight ổn định hơn nhiền steamlink bác
ninhk48
TÍCH CỰC
5 năm
Mình thích mấy con hầm hố kiểu bộ kit kia hơn
và mình vẫn PS4 slim với màn hình 32 inch fullhd, ko có nổi HDR nữa

Xu hướng

Bài mới