Sony Nhật chính thức ngừng sản xuất và bán ra Walkman dùng băng

Didu
23/10/2010 9:48Phản hồi: 59
Sony Nhật chính thức ngừng sản xuất và bán ra Walkman dùng băng

Sau 3 thập kỷ có mặt trên thị trường, Sony mới đây tuyên bố chính thức ngừng sản xuất và bán ra dòng máy nghe nhạc Walkman Casette (máy sử dụng băng cassette) tại Nhật Bản. Sony cho biết lô hàng Walkman Cassette cuối cùng đã được hãng giao tới các nhà bán lẻ vào tháng 4 năm nay; đây cũng chính là lô hàng cuối cùng được sản xuất và bán ra, sẽ không có thêm bất cứ lô hàng nào từ Sony Nhật Bản.

Chiếc Walkman Cassette đầu tiên xuất hiện trên thị trường vào năm 1979 mang tên TPS-L2 (ảnh trên), đây cũng là chiếc máy nghe nhạc stereo cá nhân đầu tiên trên thế giới. Nó được bán ra tại Nhật vào ngày 1 tháng 7 và sau đó xuất hiện tại các thị trường khác như Mỹ, châu Âu... Đáng chú ý, trong tổng số hơn 400 triệu máy nghe nhạc hiệu Walkman được bán ra thị trường thì có tới một nửa (hơn 200 triệu máy) trong số đó là dùng băng cassette. Dù Walkman Cassette đã bị ngừng bán ra nhưng Sony sẽ vẫn tiếp tục bán ra Walkman chạy đĩa CD và MiniDisc (MD).

Nguồn: CrunchGear
59 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

prescott
TÍCH CỰC
13 năm
một thời để nhớ, ai còn thì nhớ giữ gìn vì sẽ là hàng cổ quý hiếm đấy 😁
mua ko, mình bán cho về nhà giữ lam đồ quý hiếm, có khoảng 100 cái ah
Lại một huyền thoại nữa ra đi :cold:
Còn ng xài thì còn sx,đó là ng tiêu dùng quyết định,thời đại này toàn KTS ko,cái gì ko bán đc thì bị đào thải thôi,đó là tất yêu trong kinh doanh mà. Dù hiện đại đến đầu nhưng băng cassette vẫn đc ng nhớ tới với độ bền hơn máy cai CD,tuy nhiên nó wa bất tiện đi thôi
Bác nghĩ băng cassette bền hơn đĩa CD-ROM ah ? :cold:
em thấy mấy cái băng cassette có vẻ bền hơn đó bác , mấy cái băng chục năm rồi bỏ vào máy vẫn xài đc chứ mấy cái đĩa rởm bây h dùng hơn chục lần là có vấn dề
Vậy đĩa mềm với CD-ROM thằng nào bềnh hơn nhỉ :cold: Em thấy đĩa mềm cũng giống băng cassette :sluggish:
Thì chính bác nói là bác dùng mấy cái đĩa rởm nên mới như vậy. Trước giờ toàn xài băng xịn của Nhật, còn bây giờ đa số xài đĩa rởm của Tàu. Chứ mấy cái đĩa CD nhạc của mình từ đầu những năm 90 tới bây giờ vẫn nghe ngon lành.
khoa167604
ĐẠI BÀNG
13 năm
dùng băng mà sống sót lâu vậy à?
Nhớ hồi trung học có cái Walkman băng để nghe anh văn và nhạc. :rolleyes:
Mình thì 6 năm nay ko thấy 1 băng Casette nào . Nhà mình bây giờ vẫn còn 2 em Walkman Casette còn sử dụng được quăng trong thùng đồ củ 😁
cách đây khoảng 15 năm thì nó là hàng khủng. Còn hơn cả iPhone 4 giờ nữa
PingMD
CAO CẤP
13 năm
Em cứ tưởng nó tuyệt chủng lâu rồi chứ.
dkchoi
TÍCH CỰC
13 năm
Sản phẩm làm nên thương hiệu độc quyền của SONY: Walkman
Ngày trước mình thích 1 máy như thế, nhưng giờ vẫn chưa có, Mình thích một máy có khả năng ghi âm, Radio... Mình không có vì công nghệ thay đổi từng ngày.
Máy Walkman dùng băng này giờ "tách ra" thành những máy khác nhau như: máy ghi âm, máy nghe nhạc, radio... Một dạo thấy các nhà báo, phóng viên phỏng vấn đều có cái máy này.
Sản phẩm Walkman dùng băng của SONY (trừ điện thoại) đều bị nhái, bắt chứoc bởi các hãng khác như: Sonica, Panasonic... Không biết Walkman CD thì sao nhỉ?
"Sony cho biết lô hàng Walkman Cassette cuối cùng được hãng giao tới các nhà bán lẻ vào tháng 4 này." Sao lại là tháng 4 này nhỉ.Bây giờ là tháng 10 rùi mà. Tháng 4 năm sau chứ.
mua cái này về đến lúc tìm mua băng cassette cũng khổ 😁
đây là tin shock nhất mình được đọc từ khi gia nhập hội tinhtế, 😃.. . Em không thể hình dung được Sony Walkman vẫn còn tồn tại. Em cứ nghĩ nó bị tiệt chủng mấy năm trước rồi chứ.
Agassi
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cũng không "shock" gì mấy đâu, cách đây vài năm Sony Vietnam vẫn nhập hàng này về Việt Nam mà bác, nhưng giờ thì hết rồi. Nhưng Sony Walkman vẫn dễ dàng mua ở US, BestBuy.com là 1 ví dụ 😃
Ellesmera
ĐẠI BÀNG
13 năm
Một thời ấn tượng với quảng cáo trên TV hình anh chàng đi bộ cắm tai nghe.... Tạm biệt 1 tượng đài.
Hôm vừa rồi lôi con wm ra nghe xone fm, bật mega bass lên nghe vẫn thấy rung rinh.... Phần tape bị đứt dây curoa kiếm mãi ko đc! Dù sao no cũng hơn ipod bây h là bắt đc fm và không cần pc! :d
DanielTran
ĐẠI BÀNG
13 năm
R.I.B (Rest in Box) Nhớ ngày xưa ấy SONY Walkman còn được quảng cáo bằng một đoạn clip của một người đi bộ trước hết mọi người, với câu slogan "luôn đi trước thời đại".
Chưa xài em này bao giờ, chứ nhớ hồi nhỏ còn nghe nhạc Chế Linh, Duy Khánh và nhạc chế độ củ phê cả người nhưng không có auto revert(gì đó em ko nhớ rỏ) phải trả băng lại từ đầu rồi mới "Chơi" tiếp. Còn nói về độ bền thì băng cassette là trùm, em có giữ vài cuốn gần 20 năm vẫn chạy tốt 😃

Mà cassette cũng tiện, nếu hỏng thì rút dây ra thả diều 😃
MrActor
TÍCH CỰC
13 năm
Nghe nhạc bằng WM rất hay tuy nhiên nó to và cồng kềnh nên chả được ưa chuộng nữa . Hồi bé ao ước có 1 cái mà giờ lớn rồi thì chả còn nhớ gì tới nó nữa cả 😁 . Ghét cái là bị đứt dây curoa thì khó có dây xịn mà thay được , với lại rối băng thì ngồi khóc .
long9668
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bia mộ của Walkman cần được ghi: Sản phẩm đem Sony đến với thế giới

---------- Post added at 09:12 PM ---------- Previous post was at 09:08 PM ----------

Nằm mơ ban ngày, từ năm 90-95 Vietnam làm j đã có ai có đầu CD và sữ dụng đĩa CD. Thời đó xin được cái giấy phép cho kinh doanh cho thuê đầu máy và băng phim đã là pro lắm rồi.

---------- Post added at 09:16 PM ---------- Previous post was at 09:12 PM ----------

Sony-Walkman đã làm một cuộc cách mạng trên thế giới, hiệu ứng còn hơn cả Apple-Ipod ngày nay. Đó là lịch sữ, là ông tổ của máy nghe nhạc cá nhân
Bác không cần nằm mơ đâu bác. Nhà mình còn giữ một dàn hifi Sony (dĩ nhiên có CD) mua năm 94 đây, còn trước đó 2 năm đã có 1 dàn khác nhưng hư rồi. Theo mình biết là thành phố mình lúc đó có vài đại gia chơi dàn high-end đến cả 100.000usd. Thời đó khu Huỳnh Thúc Kháng rất thịnh hành hàng điện tử và đĩa.
Ngày xưa thấy đứa nào cầm Walkman CD là nhỏ nước miến , ước gì mình dc cầm nghe vài bài , tưởng tượng ra cảnh mình xài nó sao , công nghệ tiến quá nhanh .Ai trả cho tui tuổi thơ ngày xưa xe đạp tung tăng đến trường
yamantick
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cho mình hỏi ,Ở đâu còn bán cái walkman :Ngày xưa ao ước có một cái hàng xịn mà ko có khả năng ,giờ ko còn sản xuất kiếm một cái trước khi trở thành mơ ước xa xôi !
long9668
ĐẠI BÀNG
13 năm
Ra khu Huỳnh Thúc Kháng - Nguyễn Huệ - Lê Lợi Q1 vẫn có thể tìm được hàng hộp đó, hàng xài rồi thì ra Nhật Tảo
@yamantick thank's bác, đang định hỏi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019