Sony phát hành firmware mới cho A7r II để sửa lỗi phơi sáng. Vẫn chưa thể chụp ảnh RAW 14-bit!

Gia Tường
21/9/2015 14:23Phản hồi: 41
Sony phát hành firmware mới cho A7r II để sửa lỗi phơi sáng. Vẫn chưa thể chụp ảnh RAW 14-bit!

Sau khi người dùng phản hồi về lỗi xuất hiện nhiễu hạt trên ảnh phơi sáng, Sony đã chính thức phát hành bản cập nhật để sửa lỗi ảnh hưởng đến chất lượng ảnh này. Trước đây, nếu bạn không bật chế độ khử nhiễu khi phơi sáng (Noise Reduce) trong máy thì ảnh có tốc độ màn trập chậm sẽ xuất hiện rất nhiều điểm ảnh bị "chết" mà Sony gọi là "Chroma noise". Tại Việt Nam, một số anh em chơi Sony A7r II cũng gặp lỗi này. Điều đáng buồn là khả năng chụp ảnh RAW không nén 14-bit vẫn chưa được cập nhật. Có lẽ chúng ta sẽ phải chờ một thời gian khá lâu nữa cho tính năng quan trọng này. Firmware được phát hành dưới dạng ứng dụng Updater cho Windows. Tải về firmware tại đây: Sony.com

Lỗi nhiễu hạt xuất hiện nhiều trong những bức ảnh phơi sáng. Ảnh: Photographylife

Chi tiết thay đổi trong bản cập nhật firmware V1.10
  1. Cải thiện tình trạng lệch focus (hiếm khi xảy ra)
  2. Giảm nhiễu hạt trong trường hợp tắt chế độ khử nhiễu khi phơi sáng
  3. Cải thiện tốc độ chụp ảnh tốc độ cao khi dùng với đèn Flash
41 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

willchi
ĐẠI BÀNG
9 năm
mình nghĩ tắt khử nhiễu longex thì máy nào cũng có ít nhiều hotpixel chứ đâu riêng gì con a7r2
@willchi Trước giờ mình toàn tắt cái đó đi mà con Nikon D800 của mình có bị đâu?
willchi
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Gia Tường trước mình dùng a55 khi tắt đi chụp ở iso 800 trở lên thì bị hotpixel trắng còn dưới 800 thì không bị cũng không hiểu luôn ...
iwannare
ĐẠI BÀNG
9 năm
lỗi nguyễn y vân, kha kha
Hết Apple mang IOS 9 ra làm thí nghiệm với người dùng. Bây giờ lại đến lượt ổng này nữa. Sao họ coi thường người sử dụng thế không biết nữa! MìNH mất tiền bỏ ra để mua sản phẩm của họ mà,tại sao lỗi nhiều như vậy?
@tngocquangtb Lại bức xúc rồi,xưng mày cơ à,em này láo toét quá! Nói đến như vậy mà em cũng vẫn chưa ngộ ra được thì thôi nhé. Lần sau thấy nhau trên này thì tránh xa ra không ăn vả đó nha
tngocquangtb
ĐẠI BÀNG
9 năm
@yeuchiminhanh1988 Chú chưa trả lời dc câu hỏi của anh đâu😕 Còn nếu cảm thấy tự tin nếu vả dc thì mời
thangbem
TÍCH CỰC
9 năm
@tngocquangtb Bác kệ con troll này đi, nó chỉ có việc đi gây sự hết topic này đến topic khác thôi.
@yeuchiminhanh1988 Ở trên thịt gà... ở dưới thịt heo. Bác nóng quá mất khôn rồi:p
Ngon
HV889
ĐẠI BÀNG
9 năm
file raw của Nikon vẫn bá cmnđ thì phải
@linhatm Nguy hiểm thế..!
Bạn đang chê cả 1 thương hiệu camera top thê giới cho ra ảnh như cứt ^^
Neeuw vậy nhìn xuống dưới sâu và thật sâu hơn nữa bạn là cái gì
@breakdarulez Chỉ có 1 mình bác chê Nikon lol. Em bấm máy 4 năm nay rồi file RAW Nikon chất lượng nhất rồi.
@kkzbanana Bởi vì chỉ nhìn thông số rồi nói chuyện nên cho kết luận thế 😆
file raw là thô nhất mà raw của nikon gần như can thiệp 1 xíu
Hóa ra không phải riêng cái đt của mình phơi sáng bị nhiễu hạt màu 😁
Fan Sony cuồng nhiệt lắm, ba cái lỗi vớ vẫn này đâu có nhằm nhò gì 😁
SONY tính cho nhũng người mua đầu tiên buồn lòng thì phải 😁
nokishock
TÍCH CỰC
9 năm
[Thông não] Mình thắc mắc cái là máy ảnh để lộ cảm biến, không lắp ống kính có chụp ra hình được không các bác? Nếu không thì lý do tại sao? Thanks các bác nhiều
@nokishock chụp được nhưng ra một bức ảnh nhoè hoàn toàn 😁 còn đúng sáng hay không thì còn tuỳ vào thông số, ánh sáng môi trường,....
@nokishock cứ tưởng trượng nó y chang cơ thể người đi..
cảm biến là não, ống kính là mắt.
ko có ống kính chụp vẫn cho ra hình hảnh. nhưng hình ảnh giống người bị cận 1 triệu độ đang nhìn ko đeo kính ^^ ( ví dụ vui )
viethalong
TÍCH CỰC
9 năm
@nokishock ống kính là vật có công dụng hội tụ đường đi của ánh sáng vào đúng bề mặt cảm biến. Nó như thể thủy tinh của mắt bạn đó...nếu ko có thể thủy tinh thì hình ảnh ko thể nào hội tụ trên võng mạc được
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
9 năm
mình chả biết cái file raw ngoại trừ cứu sáng và cứu tối thì màu nó kéo khác gì jpeg 😃 hôm bữa có kéo thử 2 tấm giống nhau 1 jpeg, 1 raw, thì max satuation thì trên tóc mẫu có 3-4 màu ám vô, jpeg thì chỉ có 1-2 màu ám vô. Chả biết nếu bt chỉnh thì nó khác đến mức nào 😃 ngoài ra, khi kéo hết cái satuation tất cả các màu thì có vài chỗ Raw màu nó khác Jpeg, mà cũng chả biết cái nào mới là "chuẩn".

Thấy giang hồ đồn việc kéo màu cứu sáng/tối này nọ, nhưng chả mấy khi mình cần cứu nên cũng chả biết, bác có hình ảnh nào ví dụ lợi ích của Raw ko ? (chứ lí thuyết thì cũng nhiêu đó) 😃

Còn Nikon cũng nghe đồn file Raw kém hơn Canon, cũng chả biết kém thế nào nhỉ 😃 (mình Canon-er)
Mình chả điêu để mà thử, nhưng chắc chắn là ko đc, vì ống kính nó là "phần thu tín hiệu" cho khớp với cái cảm biến nên ko có nó thu ảnh bằng răng 😃 nếu chế đc cái vớ vẩn gì đó mà làm ánh sáng vô cảm biến đc thì nó sẽ ra đc ảnh 😃
HV889
ĐẠI BÀNG
9 năm
@-[L]C[K]- hình như ngược ngược thì phải, 1 thằng 14 bit màu, 1 thằng 12 bit màu. 5d3 đc 81 điểm hay sao đó, ko nhớ nữa
http://www.dxomark.com/Cameras/Compare/Side-by-side/Nikon-D810-versus-Sony-A7R-II___963_1035
viethalong
TÍCH CỰC
9 năm
@-[L]C[K]- cùng 1 khung hình đó...nhưng RAW chiếm 30MB trên thẻ chẳng hạn, còn JPEG extra-fine cũng tầm 15MB thôi chẳng hạn. Cùng 1 đối tượng nhưng dùng lượng thông tin nhiều hơn để biểu thị thì cái nào chi tiết hơn ạ. RAW là định dạng ảnh thô, lưu lại gần như tất cả những gì mà Sensor nhìn thấy. JPEG là thể loại ảnh đã đc chế biến, cắn xén bớt thông tin, nó mang đặc trưng riêng của từng bộ xử lý ảnh. Ví dụ như cùng là Canon nhưng màu 5D dùng DiG!c 2 khác màu của 5D mark II dùng DiG!c 4...vì thế nên nói về hậu kỳ thì RAW là trời, còn JPEG là vực. Khi chụp quan trọng người ta hay chụp RAW là vì thế.
@kusanagi chụp gái cũng đ9òi hỏi chình độ lắm chớ bác như làm vài tấm ngược sáng thế này chụp jpeg có mà vở mòm. Em họ của em 😁
phongtranvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@-[L]C[K]- chụp RAW ko phải để cứu sáng, cứu tối nhé bạn...
chụp sai thông số thì RAW cũng vất, cứu được thì cũng để post FB chơi thôi

chụp RAW là phải tận dụng hết khả năng của con sensor, làm sao thu được dữ liệu nhiều nhất có thể...
Khi có đủ dữ liệu thì việc hậu kỳ sẽ dễ dàng, kết quả cuối cùng sẽ có chất lượng cao nhất.
RAW 14bit ~ 2^14 = 16,384
JPG 8b ~ 2^8 = 256
1 kênh màu, mà dữ liệu của 14b nhiều gấp 64 lần 8b lận :v

Thêm nữa, file JPG là file nén mất dữ liệu. Bạn chụp thử 1 shot, vừa RAW + best JPG.
RAW => TIFF full size
ZOOM 100% thì sẽ thấy chi tiết khác nhau rất nhiều giữa 1 file TIFF & 1 file JPG
Sony thực sự là một nhà sản xuất cảm biến hàng đầu thế giới, nhưng khi họ sử dụng chính sản phẩm lên các thiết bị chụp ảnh thì nó lại tệ hơn khi cạnh tranh chính cái sản phẩm của mình tạo ra khi các nhà sản xuất chuyên nghiệp khác đưa vào sản phẩm của mình.
Mình từng sử dụng 4 cái con máy ảnh thay ống kính của sony, nhưng thực sự là k mê chất lượng của nó, kiểu nữa nạc nữa mỡ. sony khi phơi lâu thì noise rất khó chịu, bị hot pixel vô số trên bức ảnh. ae nào chơi sony nhiều sẽ thấy rõ vấn đề này.
về file raw thì nikon là số 1, thông số kỹ thuật của nikon vẫn là số 1
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
9 năm
Uhm, cũng ít chụp landscape cho lắm, để khi nào thử tést lại cái màu, cái mè khi zoom thử xem sao 😁
Chứng minh hình ảnh hay thông tin gì như bác trên đi bác :v chứ mình cũng "nghe đồn" canon hơn đấy :D
phongtranvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chuẩn cmnr
Sony ko có lỗi, chỉ có người dùng ko biết xài software :D
-----------------
1 fanboy của Sony cho biết :v

thằng nào 12 bit màu vậy bạn?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế