Sony PRS -500/505 cách cài đặt font Unicode để đọc sách tiếng Việt

thanhtrang
8/12/2008 7:19Phản hồi: 160
Sony PRS -500/505 cách cài đặt font Unicode để đọc sách tiếng Việt

Hướng dẫn cách đổi FONT Unicode trên thiết bị Sony Reader PRS 505

Các phần mềm cần chuẩn bị
1. FontCreator (http://www.high-logic.com/FontCreatorSetup.exe)
2. PRSCustomizer (http://www.prscustomizer.com/)
3. Font sẽ sử dụng chọn thiết bị SonyReader. Ở đây mình sử dụng font Times New Roman (ngoài ra bạn có thể dùng Arial, Tahoma, Vernada với máy đang dùng Windows hay bộ Lucida Grande với máy dùng OS X)
4. 1 thẻ nhớ SD (càng bé càng tốt)

Bước 1:

• Chạy chương trình FontCreator, mở Font Times New Roman hoặc font bạn thích dùng.

• Vào Tools -> AutoNaming, chương trình yêu cầu bạn chọn tên mới, gõ thật chính xác tên như sau – không có hai dấu nháy “Dutch801 Rm BT”. Nhấn Next and Finish.

• Vào File -> Save as, gõ tên file chính xác như sau: "tt0011m_.ttf"

Bước 2:

• Unzip chương trình PRSCustomizer, chạy chương trình PRSCustomizer.exe. Một cửa sổ hiện ra. Tích vào hai lựa chọn.

• Localization/Unicode Fonts
    • Personalization

Lưu ý: với bảng PRSCustomiser v1.03 hiện tại như trong hình thì hiện tại, phần Localization chưa có gì nên bạn có thể không quan tâm phần này, chỉ nên chọn các lựa chọn sau:

Quảng cáo

• Uniform font size
  • unicode font
  • Firmware 1.1
  • Điền Name, Telephone, Email. Nhấn nút Customize. Chương trình sẽ tạo ra một thư mục sdcard trong thư mục PRSCustomizer.
  • Copy font tt0011m_.ttf vào thư mục sdcard\files.505.1.1.00.18040\opt\sony\ebook\FONT
  • Bước 3:
    Copy toàn bộ nội dung trong folder sdcard vào thư mục gốc của thẻ nhớ.
    Chương trình sẽ tự động chạy và hiện thị như sau:

• Nhấn phím 5 để tạo 1 bảng firmware trên máy (Chờ một lúc)
    • Sau đó màn hình quay lại, Nhấn phím 6 (Chờ một lúc)

• Nhấm phím 9 để reboot (Sau khi nhấn rút thẻ nhớ ra. với bảng FW mới, máy sẽ tự động khởi độnng lại sau khi hoàn tất việc cập nhật firmware)

Quảng cáo

Sau khi khởi động lại máy thì bạn copy truyện tiếng việt Unicode vào, thiết bị sẽ hiển thị tốt.
    160 bình luận
    Chia sẻ

Xu hướng

Mình gửi kèm trong bài viết này font Arial đã được đổi tên theo như hướng dẫn ở bước 1 của anh ThanhTrang để các bạn khác có thể dùng ngay mà khỏi mất công cài đặt chương trình.
    tt0011m_(arial).zip
    Anh Thanh Trang cho em hỏi một chút, liệu khi mình thay đổi font Unicode trên máy rồi, mình có cần phải thay đổi font trên Calibre không ? Em chưa dám chuyển vì chưa tự tin lắm với trình độ của mình 😃
    Nếu dùng calibre thì không cần; vì calibre không dàn trang trước khi upload lên máy.

Còn nếu bạn dùng Sony Ebook Library thì nhớ chép file font đã đổi tên nói trên vào thư mục C:\Program Files\Sony\Reader\Data\fonts
    Đây rồi! Cám ơn các bạn đã chia sẽ. Chờ bác thanhtrang và bác binhpt hướng dẫn chi tiết chút rồi tối về làm thử.
    Em hỏi hơi ngốc một tí, hiện nay máy của em là firmware 1.2, chắc không có vấn đề gì phải không ? Trong phần PSR Customizer (v1.04) em sẽ chọn firmware 1.2 ???
    Vâng, chọn đúng bảng FW tuơng ứng với bảng đang dùng trên máy.

Bác Bình hay bác thanhtrang có thể upload file zip PRSCustomizer lên đây được kô ạ, vì tôi download mấy lần đều bị lỗi. Cám ơn bác trước
    Dạ đây anh Chương ơi, đây là bản xài cho windows anh nhé😃
    prscust-1.04-win.zip
    thanhtrang
    ĐẠI BÀNG
    15 năm
    Sau khi re-flash thích nhất là có thêm cái đồng hồ trên thiết bị. Nhiều hôm nằm đọc sách mê mải, sẽ rất tiện khi mình mình vừa có thể nhìn thấy đang mấy giờ để đi ngủ cho phù hợp.

Mọi người nên dùng calibre để quản lý thiết bị, chỉ dùng phần mềm của Sony khi mua sách từ ebook store thôi. Như mình mua thiết bị thì mình có một tài khoản download được free 100 classic book khá hay.
    @Airblade 14: cám ơn Nam nhiều lắm. Anh đã làm được rồi.
    Các bạn lưu ý: trong phần hướng dẫn của bác Thanhtrang có ghi ...chép toàn bộ nội dung trong folder sdcard vào thư mục gốc của thẻ nhớ (chứ không phải chép nguyên folder sdcard) nếu không sẽ bị lỗi trong quá trình #5: make a new image. Mình nhầm lẫn chỗ này nên cứ gặp lỗi hoài. Một lần nữa cám ơn các bạn rất nhiều. ;)
    Các bạn dùng Window Vista 64bit thì Sony Ebook Library không support. Tuy nhiên có thể cài đặt ở XP hoặc Vista 32 bit, sau đó copy nguyên folfer cài đặt trong Program File vào 64 bit, chạy file thực thi theo đường dẫn: Sony\Reader\Data\bin\eBook Library.exe. Các bạn send to desktop luôn cho tiện. 😁. Hoặc download file đính kèm.
    Vì mình dùng Vista 64bit nên cũng đang tìm hiểu làm thế nào cài được Calibre đây, các bác có cao kiến gì không?
    File của anh Chương Lo xa nằm ở đây 😁
    eBook Library Installer - 32bit.zip
    em đang soạn lại bài hướng dẫn gỡ bỏ mã hóa truyện prc để có thể đọc trên iphone hoặc convert sang dạng của sony reader, chậm nhất là sáng mai sẽ có bài hướng dẫn ạ 😃
    Khi mình đổi font như trên xảy hiện tượng không chọn trang tùy ý khi đọc đcj. Các bác thử kiểm tra xem
    thanhtrang
    ĐẠI BÀNG
    15 năm
    Chưa gặp hiện tượng như bác nói. Sau khi đổi font mình vẫn sử dụng được chức năng chọn trang bình thường.
    Nhiều khả năng khi anh chọn các lựa chọn trong PRS Customiser, anh chọn luôn phần disble numberpad during ...

Anh kiểm tra lại giúp các bước này xem.
    thanhtrang
    ĐẠI BÀNG
    15 năm
    ý anh Bình là Disable number keys trong phần option khi Customizer. Nếu chọn option này sẽ disable các chức năng của các phím 0..9 trên thiết bị. Lúc đấy sẽ không sử dụng các phím này trong quá trình sử dụng thiết bị. Hiếm người sử dụng tùy chọn này.

Cái này chắc chỉ sử dụng khi mua thiết bị này cho người lớn tuổi để các cụ không bị vô tình ấn phải trong quá trình sử dụng.
    Sau khi làm xong như bác thanhtrang hướng dẫn, đã khắc phục được lỗi font tiếng Việt, nhưng giờ mỗi khi refresh thẻ nhớ lại hiện ra thông báo: ! PRS-500/505 flasher 2.1 by igorsk...3: backup firmware...4: v.v... Bấm menu thì thoát ra. Làm sao để nó đừng hiện ra nữa hả các bác?
    thanhtrang
    ĐẠI BÀNG
    15 năm
    Bác xóa cái nội dung cái thẻ nhớ đi. 😃
    Thẻ nhớ bây giờ không còn cần để làm gì nữa.

Lưu ý với các bác, hạn chế dùng thẻ nhớ, vì dùng thẻ nhớ sẽ làm battery giảm đi. Đã có một số người phàn nàn việc dùng thẻ nhớ làm giảm thời gian sử dụng Sony Reader (một số người không gặp phải)

Vui thật, có vẻ càng ngày càng nhiều bác sử dụng. ;)
    anh xóa sạch các file chép trên SD lúc trước khi flash là xong.
    Cám ơn mọi người đã hướng dẫn , nhân tiện em cũng copy lại một số giải thích về các tùy chọn trong PSR Customizer từ mobileread :

Personalization
    Your Reader is valuable. Wouldn't it be great if some kind
    person had the information to return it to you should you
    inadvertently misplace it? PRSCustomizer allows you to
    personalize your Reader by "branding" the About Screen
    with your name, telephone number and email address.

Firmware Selection
    Through use of Igorsk's Universal Flasher (included), PRSCustomizer allows you to choose the Reader firmware which best suits your needs. Currently two firmware versions are supported: 1.1 and 1.2

Localization
    Localization allows the PRS-505 Reader to display menus and prompts in your native language. With firmware 1.1 you have the ability to localize your reader using 12 different languages.

Iconsets
    Everybody's different. The menu icons supplied by Sony do the job, but you might prefer a different look. PRSCustomizer allows you to choose between four different iconsets or to load your own, created using a graphical editor such as Photoshop or Gimp. To use your own iconset modify or replace the file prsfiles/user_icons.png and select "User-supplied" from the
    icon dropdown menu.

Fonts
    PRSCustomizer comes with two different fontsets: the standard Sony fontset and a Unicode font set. Additionally, you can load your own fontsets by dropping them into folder prsfiles/font.3 and selecting "User-supplied" from the font selection menu. Creating fonts is beyond the scope of PRSCustomizer, for guidance look to Valloric's Font Guide available at Mobileread.com

Be aware that font creation is a rather arcane art, and bad fonts can brick your reader.
    Cảm ơn các Bác nhiều nhiều nhé!
    Nhờ có các Bác mà hôm nay Em vừa cưới 1 chú về + cài đặt Unicode đầy đủ + load truyện về.
    Giờ đến lượt tài liệu......
    :biggrin9gp::biggrin9gp::biggrin9gp::biggrin9gp:
    Mấy anh cho em hỏi một chút, em cũng đã chuyển font xong hoàn chỉnh rồi , dùng font A rial nhưng không biết tại sao khi mở tiếng Việt trong một file ( em dùng file " Gặp lại " ) có chữ đọc bình thường có chữ lại mất ký tự ví dụ như : chữ Một thành " M t"... Không biết có ai gặp trường hợp này không ?
    Cám ơn nhiều.
    Tớ chưa bị, bạn thử vơí những file khác xem.

@Mai Hoa: Không được. Mỗi hãng sử dụng cấu trúc phần mềm khác nhau, nên sẽ không có giải pháp chung cho tất cả.
    vietchovui
    ĐẠI BÀNG
    14 năm
    Mình cũng bị lỗi như bạn. Sau khi dùng calibre để convert từ prc sang epub thì hoàn toàn không đọc được. Đối với LRF thì có đoạn đọc được nhưng có đoạn không (lỗi như chữ "gặp lại" mà bạn nêu). Đối với PDF thì không có vấn đề gì (do font đã được nhúng sẵn trong file. Tuy nhiên nếu fetch news từ RSS rồi lưu dưới dạng PDF thì trên PC vẫn đọc được, nhưng không lưu vào máy thì chỉ đọc được đến khoảng trang 9, sau đó thì chỉ có trang trắng.
    Mình đang dùng PRS-600 và chưa thử đổi font như phần hướng dẫn trước.
    Có ai biết cách nào để sửa lỗi này không nhỉ? HELPPPPPPPPPPP!
    THÊ có làm dc. trên P2 cua? samsung ko A
    Em đã mở nhiều file rồi, file nào cũng bị mất chử cả. Chắc em phải làm lại thôi . Em dùng firmware 1.2.
    Em kiểm tra lại file 'Gặp lại " rồi, những đoạn in chử nghiêng thì đọc bình thường, những đoạn khác đều bị lỗi nhiều. khôg biết tại sao
    thanhcun
    ĐẠI BÀNG
    15 năm
    ở Hà Nội có chỗ nào bán reader PRS 505 ko vậy , ai biết chỉ cho em với
    bạn đến: http://hitechusa.com.vn/VIETNAM/TRANGCHU.aspx
    Hỏi bác Vân. E mua ở đấy đấy!
    thanhcun
    ĐẠI BÀNG
    15 năm
    cám ơn bạn nhé , có ai muốn bán lại ko ^^
    các bác ơi có cách nào đề cài font tiếng việt cho PRS 700 không vậy ?

bác nào biết chỉ cho em với nhé, cám ơn các bác.
    draco
    ĐẠI BÀNG
    15 năm
    Cùng 1 câu hỏi..
    Không biết phương pháp hack của 505 có áp dụng cho 700 được không nhỉ?
    700 tuy hiển thị mờ hơn nhưng lại có 2 dãy đèn 2 bên màn hình. quá tiện lợi khi đọc sách khi thiếu ảnh sang.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
    • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
    • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
    • Số điện thoại: 02822460095
    • MST: 0313255119
    • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019