Sony PRS -500/505 cách cài đặt font Unicode để đọc sách tiếng Việt

thanhtrang
8/12/2008 7:19Phản hồi: 160
160 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

oh yeah....thanks các bác nhiều nhiều
Có bác nào cài thành công font Unicode cho PRS-600 để đọc tiếng Việt, giúp mình với !
Thank,
Hiện giờ có chương trình soạn thảo văn bản Atlantis có thể tạo epub rất tốt, có tính năng embedded fonts luôn, có ai muốn tự tạo epub thì nên dùng cái này.
vietchovui
ĐẠI BÀNG
14 năm
Câu trả lời ở đây:
http://www.tinhte.com/threads/134028-Sony-PRS-500-505-cách-cài-đặt-font-Unicode-để-đọc-sách-tiếng-Việt?p=2905046&viewfull=1#post2905046

Đọc kỹ trước khi hỏi! ;)

---------- Post added at 10:39 PM ---------- Previous post was at 10:37 PM ----------

Vẫn chưa ra môn ra khoai gì cả bạn ơi. Một số trang thì ok nhưng phần lớn vẫn bị lỗi!
Hôm qua thử convert mấy cái rss lấy từ calibre. 1 file dùng font embedded luôn trong epub còn 1 cái dùng font copy vào root của reader. Mình thử mở trên PRS700 thì đều đọc đc tv tốt.
http://www.mediafire.com/?g1yvcnxdjzw
http://www.mediafire.com/?g1yvcnxdjzw
Còn đây là Ba chàng lính ngự lâm dạng epub làm từ Atlantis có embedded sẵn font.
http://www.mediafire.com/?qcugkgmjziy
Bác cho em hỏi sau khi convert từ prc sang epub có cách nào căn chỉnh lề 2 bên cho đẹp được không. E dùng prs700, hiển thị tốt tiếng Việt sau khi embedded font nhưng dàn trang lôm côm quá!
Mình cũng đang dùng PRS700, cái phần căn lề thì chắc ko thực hiện được bởi cái bản ADE của 700 là cũ nó chưa update mới như cái 300 và 600 bây giờ nên chỉ chỉnh đc lề trái và chỉnh giữa đc thôi. Nếu trong tương lai mà sony đưa ra firmware update cho prs700 thi chắc có thể căn lề 2 bên và bỏ cái số trang nữa.
Các bác ơi, em hơi kém, nhưng mà có bác nào có thể giúp em hướng dẫn chi tiết việc bỏ font vào root của Sony e-reader PRS-600 không ạ.

Đa tạ các bác rất nhiều....!
Bỏ fonts vào rất đơn giản, sau khi cắm reader vào máy tính thì sẽ có thêm 1 cái ổ flash nửa trong máy vd là F thì tạo folder fonts F:\fonts rồi copy font vào đấy.
vietchovui
ĐẠI BÀNG
14 năm
Gửi các bạn bộ font Gentium để đọc tiếng Việt trên PRS600. Cách làm thì đã có nhiều post hướng dẫn, xin ko nói lại.
Hy vọng sẽ giúp ích được cho mọi người.:laugh8kb:
fonts1..rar
Fonts3..rar
Fonts2..rar
Chào anh ThanhTrang.
Không biết anh có flash thử cho máy PRS 500 chưa, tại vì thằng PRSCustomizer nó chỉ support cho máy 505 thôi.
vietchovui
ĐẠI BÀNG
14 năm
Có ai đã tìm ra cách nào để tải link RSS từ các website về máy & lưu dưới dạng EPUB để đọc trên PRS600 chưa?
Mình vẫn chưa tìm ra cách nào hữu hiệu để lưu trực tiếp RSS thành EPUB mà có thể đọc tiếng Việt bình thường trên PRS600 cả. Cách làm thủ công và mất công sức là lưu RSS thành LRF, sau đó, convert LRF thành EPUB (với điều kiện thêm extra CSS để đọc font tiếng Việt).
Mình đã google nhiều và thấy trên Mobileread cùng một số trang hướng dẫn customize recipe nhưng fức tạp quá (mình chẳng bít gì về linux, py cả).
Ai có chiêu gì hay thì hướng dẫn mọi người với. Cảm ơn!
vietchovui
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mày mò 1 hồi thì cũng tìm ra cách. Tự trả lời luôn. Ai chưa biết có thể tham khảo nhé!
Từ fetch news trong Calibre, mình lưu lại dưới định dạng favorite là LRF. Nhưng trong fần conversion preferences của LRF chỉ cần chọn font mà mình muốn nhúng ở chỗ Embed fonts là OK. Sau khi download được RSS về thành LRF, Bạn chỉ cần convert thêm 1 lần nữa từ LRF sang LRF là ok. Khi đọc, file LRF load hơi chậm tí nhưng bù lại là trang lại được canh đều hai bên (justified) nhìn rất đẹp!
Cuối cùng thì em cũng đã thành công.
Nói chung la như thế này:

Công cụ cần thiết:
- Phần mềm Calibre
- Font Unicode (bác vietchovui có upload font ở trong này, download về, extract nó ra được 4 file, vd như GenBkBasR.ttf)
- Thật nhiều file PRC (vui quá nên phải chuyển cho bằng hết)

Công đoạn:
- Cắm Sony Reader vào, nó sẽn nhận ra 2 ổ (nếu có thẻ nhớ nó sẽ nhận ra nhiều hơn) 1. READER ; 2. Installer for Reader
- Vào ổ READER, tạo 1 folder mới tên là fonts
- Copy hết 4 files font mới download vê vào trong folder fonts này
- Mở Calibre lên, add 1 (hay nhiều) file PRC vào
- Chọn biểu tượng Convert Ebook.
- Output format la EPUB
- Chọn tiếp nút Look & Feel
- Vào phần Extra CSS, copy nguyên xi phần ở dưới vào

@font-face {
font-family: "Gentium Book";
font-weight: normal;
font-style: normal;
src: url(res:///Data/fonts/GenBkBasR.ttf);
}

@font-face {
font-weight: bold;
font-style: normal;
src: url(res:///Data/fonts/GenBkBasB.ttf);
}

@font-face {
font-weight: normal;
font-style: italic;
src: url(res:///Data/fonts/GenBkBasI.ttf);
}

@font-face {
font-weight: bold;
font-style: italic;
src: url(res:///Data/fonts/GenBkBasBI.ttf);
}

body {
font-family: "Gentium Book", serif;
}

Note: các bác phải đảm bảo tên trong ổ fonts phải giống với tên trong Extra CSS nhá, vd GenBkBasR.ttf là phải đúng nhé.

Sau đó nhấn OK, đợi nó convert là mình nhận thành quả thôi

Copy vào máy mà thưởng thức thôi các bác ơi. Cảm ơn các bác trên Tinhte đã hướng dẫn tận tình.
Chúc các bác cuối tuần vui vẻ.
Calibre 0.7.37 kho thay "Extra CSS" - xin hướng dẫn. Cam on!
Ở phần preferences->Common Options-> Look and Feel
Cám ơn Master Hieu!😃
@phuthuyaoden242
Các bác ơi giúp em với,,, em làm theo mọi cách mà các hướng dẫn, cuối cùng vẫn toàn dấu ??? thôi,,, chẳng đọc được font tiếng Việt, em dùng PRS-650 fw: 1.0.00.12200, up lên 1.0.00.14 ko được,,, các bác hướng dẫn chi tiết giúp em với,,,, đau đầu với em sony này quá,

Cảm ơn các bác trước ạ,,,
Các bạn có cách nào giúp mình chuyển được file pdf sang epub để đọc được trên Ipad không? mình đã làm và bị lỗi font không thể xem được....!
Sao ko dùng mấy chương trình dọc pdf trên ipad luôn, convert từ pdf sang epub thì các layout sẽ ko giữ đc, nhất là các pdf dạng A4
E ko hiểu lắm câu này, e làm lần này đến lần khác mà vẫn ko dc. E copy tất cả các file trong folder sdcard vào trong thẻ nhớ nhưng máy ko chạy. Cho e hỏi lại "thư mục gốc của thẻ nhớ" là cái j ? E format thẻ xong nó trắng xóa.
thư mục gốc là sau khi mở thẻ nhớ ra copy luôn vào đấy ko con folder nào nữa, vd thẻ nhớ là ổ E thì E:\ là thử mục gốc.
hunger
ĐẠI BÀNG
14 năm
Cái prs-505 của em đã flash thành công theo hướng dẫn của bác thanhtrang và font Arial của bác binhpt cho rồi, nhưng vẫn không hiển thị được tiếng Việt với các file epub. Không hiểu tại sao vậy nhỉ? Bác nào biết chỉ em với.
Đa tạ.
hunger
ĐẠI BÀNG
14 năm
Tự trả lời luôn là sau khi hack rồi vẫn phải nhúng font vào file epub thì mới đọc được tiếng Việt với định dạng này. Có cách nào khác tiện hơn không nhỉ?
CÓ ai xài PRS-900BC chưa nhỉ, cho dùmmình ý kiếm và cách làm xem có giống PRS-600 không nhá! Lính mới tập tí toáy Sony Reader!
laktrui
ĐẠI BÀNG
13 năm
giữ chổ để làm :bounce: :bounce: :bounce:
cuongoc
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cho mình hỏi là mọi người thường để cho máy ở chế độ sleep hay là turn off hoàn toàn, có cách nào cho hiện giờ ở trên màn hình không?, mình để book ở thẻ nhớ hay cũng nên copy vào bộ nhớ máy?, có cách nào quả lý sách theo folder không? bởi vì mỗi lần đi tìm sách trên reader thấy lâu phết.
Cái reader của sony ko hộ trợ hiện hình hay đồng hồ ở sleep mode.
Để quản lý sách thì có thể add tag ở calibre hoặc tạo group trên Reader Library thì sách sách đấy sẽ đc sắp xếp vào phần Collection trên reader.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019