Sony PRS -500/505 cách cài đặt font Unicode để đọc sách tiếng Việt

thanhtrang
8/12/2008 7:19Phản hồi: 160
160 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thanks bác.
Petronius
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cu này spam hơi nhiều rồi đấy nhé.
mình mới mua con PRS-650 ở nhật.làm theo trong diễn đàn thì đọc được tiếng việt rùi.nhưng khi mà trong sách có cả tiếng nhật và tiếng việt thì chỉ đọc được tiếng việt thôi.còn tiếng nhật thì đọc ko được.trong khi một quyển sách chỉ có tiếng nhật ko thì đọc tiếng nhật bình thường.có bạn nào giúp mình được ko vậy
Thay font tv bằng font nào đọc đc cả tiếng nhật lẫn tv xem sao.
330Ci
ĐẠI BÀNG
13 năm
Đợt vừa rồi em nghịch con Sony 650 ác quá nên phải hard reset nó, bây giờ làm lại cách add extra css qua calibre để đọc được tiếng việt thì chữ trong ebook hiện thị không được đẹp.

Ví dụ như dùng font Gentium thì những kí tự có mũ (ô,â,ă) mà có dấu: huyền, sắc , ngã thì những kí tự ấy sẽ bị dính vào nhau nên nhìn không được đẹp cho lắm.

Em chuyển qua dùng font times thì ebook lại hiện thị các dấu, mũ rất là rời rạc, nhìn còn khó chịu hơn là dùng font Gentium.

Hiện tại em đang search xem có font vietnam unicode nào nữa không để thay thế mấy fonts trên.

Bác nào biết thì chỉ giúp em với.

Thanks.
hontehai
ĐẠI BÀNG
12 năm
Gửi bạn bộ Font mà tôi thấy rất thích
View attachment 473151
View attachment 473152
Ai có font nào dễ đọc sách và không mỏi mắt thì chia sẻ với nhé
Chúc mừng năm mới
Mình có máy PRS 900, các bạn cho hỏi máy này có đọc được file word ko? mình dùng cách embeded font bằng cách css trong calibre thì khi chuyển file prc sang epub thì đọc được tiếng việt, nhưng khi down file có đuôi .ebub về thì cho vào máy bị lỗi font, nếu embeded font bằng css từ epub -->epub thì vẫn bị lỗi font. có cách nào để đọc được file epub down từ mạng về ko các bạn. có cách nào để title của các truyện trên máy ebook hiển thị tiếng việt ko các bạn?
Mấy cái sony ko đọc đc file .doc, phải convert qua epub hoặc pdf thì mới đọc đc tiếng việt, thử convert dùng cái plugin của mình xem có bị lỗi ko.
Cảm ơn các bác đã chỉ giáo, iem đọc một mạch từ trang 1 đến 14 thấy rất hay và bổ ích....! :happy:
Tiện thể cho iem hỏi máy SONY thì nên để chế độ Sleep hay Shutdown khi không đọc nữa nhể?
(Có bác đã hỏi dưng chưa thấy ai bắt nhời ợ, mờ iem cũng có câu hỏi dư thế ợ)
vietchovui
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đã order 1 em PRS T1 mới nhất của Sony. CUối tháng 10 hoặc đầu tháng 11 sẽ về đến Việt Nam. Hồi hộp quá! Lúc nào nhận được sẽ cố gắng post ý kiến để chia sẽ với mọi người. Mặc dù có một số ý kiến cho rằng PRS T1 hay bị treo nhưng mình vẫn rất tin tưởng em về với mình sẽ chạy ổn thỏa!
Cảm ơn bạn đã chia sẻ cho diễn đàn, chúc bạn sức khỏe
vietchovui
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình đã nhận được em PRS T1 từ hơn một tuần nay. Nhìn chung rất hài lòng. Chất lượng chữ hiển thị rất tốt, đặc biệt là ở ngoài sáng. Nếu dùng đèn đọc vào ban đêm thì nền sách hơi tối. Đọc tiếng việt dễ dàng bằng cách root để sử dụng CoolReader hoặc FBReader. Nếu muốn dùng chương trình đọc mặc định của Sony thì phải nhúng font thêm vào file epub. Cách nhúng font khá rườm rà do không làm đơn giản bằng cách thêm extra CSS như đối với PRS 650. Luôn tiện nhắc đến 650, chất lượng hiển thị của T1 tốt hơn hẳn, không bị chói nhiều như 650.
Đối với trình duyệt web mặc định của sony thì cũng không hiển thị được tiếng Việt. TUy nhiên điều này với mình không quan trọng lắm. Mình dùng máy chủ yếu để đọc sách, chứ không phải lướt web.
Mình đã có dùng thử qua Kindle2 và Nook TOuch, nhưng chỉ với PRS T1 mình thực sự hài lòng.
Chào các bác.

1. Em vừa bắt đầu sử dụng PRS900. Nhưng máy không hiển thị được tiếng việt UNICODE.
Nhờ các bác giúp em.

2. PRS900 có cách nào tăng độ xám cho chữ ( nét hơn ) không?

Cảm ơn các bác trước
Xin hỏi bạn vietchovui cách đọc tiếng việt trên T1. Tôi không làm được. Cám ơn nhiều.
vietchovui
ĐẠI BÀNG
12 năm
HÌnh như mình có PM cho bạn. Bạn vào link này có hướng dẫn chi tiết nhé. http://www.tinhte.vn/f426/doc-tieng-viet-tren-prs-t1-963280/
https://www.facebook.com/groups/..................../ Hội những người thích mua bán điện thoại trên Facebook - Mua nhanh bán dễ Cùng tham gia nhé các bạn
tks!
mình đã copy đầy đủ 4font vào thư mục fonts trên prs-350 rồi mà vẫn bị thế bro ah (ko dùng đc extra CSS nên toàn giờ dùng plugin thôi)
thứ nữa, khi mình add file prc có hình minh họa vào thì Calibre toàn tự động resize ảnh, nhiều cái nhìn rất khó chiu, bro có biện pháp nào khắc phục ko?
hontehai
ĐẠI BÀNG
12 năm
Khi dùng calibre convert, ở bước convert to epu, phần EPUB output chọn "Preserve cover aspect ratio"
hontehai
ĐẠI BÀNG
12 năm
PRS READER FULL GUILDE
Bước 1:
Các bạn vào đây download bản hack boroda mới nhất về, bản Version 1.05n cho PRS-650
http://projects.mobileread.com/reader/users/porkupan/PRS650/flash_packages/PRS650.Flash.Package.2.1.05n.zip

Bước 2
Cách 1:
Sau khi cài Firmware hack ở trên
Chép file này View attachment ToRoot.zip vào thư mục gốc của ổ reader,

Cách 2:
Sau đó vào ổ READER, thư mục epub sẽ thấy file userStyle.css,
Ví dụ bạn muốn dùng font gentium thì chép các file GenBkBasB.ttf, GenBkBasBI.ttf, GenBkBasI.ttf, GenBkBasR.ttf (vui lòng search font trên mạng vì tôi ko up lên được) vào thư mục \epub\FONT\gentium\
Mở notepad, mở file userStyle.css dán nội dung sau:

@font -face {
font-family: "Gentium Book";
font-weight: normal;
font-style: normal;
src: url(res:///Data/epub/FONT/gentium/GenBkBasR.ttf);

}

@font -face {
font-weight: bold;
font-style: normal;
src: url(res:///Data/epub/FONT/gentium/GenBkBasB.ttf);

}

@font -face {
font-weight: normal;
font-style: italic;
src: url(res:///Data/epub/FONT/gentium/GenBkBasI.ttf);

}

@font -face {
font-weight: bold;
font-style: italic;
src: url(res:///Data/epub/FONT/gentium/GenBkBasBI.ttf);

}

@font -face {
font-family: "sans-serif1";
src:url(res:///opt/sony/ebook/FONT/tt0419m_.ttf);
}

h1 {
font-family: sans-serif1, sans-serif;
}

body {
font-family: "Gentium Book", serif;
}

Sau khi disconnect với máy tính, máy sẽ đọc được tiếng Việt với font unicode, không cần thêm bớt, chỉnh sửa gì trên calibre
mục đích là chỉ đường dẫn Font Unicode trên file .css để ereader lấy font uni sử dụng ví dụ: ///Data/epub/FONT/gentium/GenBkBasB.ttf
sẽ tương ứng với \epub\FONT\gentium\GenBkBasB.ttf trên máy tính
Bạn muốn đổi font bất kỳ gì cũng được, kiểu chữ sẽ thay đổi.

Bước 3
Khởi động lại
Các bạn sẽ có menu tiếng việt và đọc sách tiếng việt

Chúc mừng Năm mới.
Unroot SonyReader Viet Fonts how-to: http://www.mediafire.com/?w9zp1h5zypmfzw5

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119