Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Sony ra mắt 100mm F2.8 STF G master và FE 85mm F1.8, chuyên chụp chân dung, giá từ $600

Gia Tường
7/2/2017 17:22Phản hồi: 164
Sony ra mắt 100mm F2.8 STF G master và FE 85mm F1.8, chuyên chụp chân dung, giá từ $600
Ống kính 100mm F2.8 STF G Master và FE 85mm F1.8 được tương thích với máy ảnh Emount Full Frame, là sự lựa chọn tốt cho các bạn thích chụp ảnh chân dung với nhiều ưu điểm như bokeh đẹp, độ méo hình ảnh thấp,... Với mức giá chệnh lệch nhau khá nhiều, Sony đem đến sự lựa chọn cho cả phân khúc cao cấp lẫn những người mới chơi với chi phí hợp lý.

100mm F2.8 STF G Master

Thành viên mới nhất của dòng G Master cũng có những đặc điểm cơ bản như hỗ trợ những máy ảnh có độ phân giải cao, được thiết kế để tạo nên Bokeh rất mượt và đẹp.

Ống kính này có khả năng chống bụi bẩn và nước văng để có thể hoạt động trong những môi trường khác nghiệt. Ống kính làm từ kim loại với vòng chỉnh nét và vòng chỉnh khẩu ở đuôi ống kính, nhờ đó bạn có thể kiếm soát khẩu độ nhanh hơn. Bên trong ống kính là 14 thấu kính gom thành 10 nhóm và được phủ lớp Nano AR coating để loại bỏ các hiện tượng quang học sấu như hiện tượng bóng ma, lọt sáng,.., làm tăng chất lượng hình ảnh.

Và điểm nhấn của ống kính này là thành phần quang học đặc biệt là filter APD (apodization) được tích hợp bên trong ống kính để tạo ra sự chuyển đổi mượt mà giữ vùng nét và không nét, đồng thời vùng không nét Outfocus cũng mềm và đẹp hơn.

100mm F2.8 STF G Master Camera.tinhte.vn 4.jpg
Bên trong ống kính 100mm G master​

Lớp kính lọc Apodization (Apodization filter) vốn là 1 ứng dụng nhằm giảm tình trạng nhiễu sáng ở vùng viền ảnh khi ánh sáng đi qua vùng tiếp giáp với các lá khẩu tạo nên vùng mờ, flare (airy disk) giảm độ tuơng phản của ảnh. Ứng dụng Apodization filter đã đuợc Minolta đưa vào thuơng mại hoá từ năm 1999 với cái tên Smooth Trans Focus (STF) trên ống kính 135mm f/2.8 STF.

Như chúng ta đã biệt, Minolta thuộc về Sony và hãng đã quyết định đem công nghệ này trở lại ống kính GMaster để đạt được những hiệu ứng đặc biệt khi chụp chân dung.

Cơ chế hoạt động của APD filter lên ánh sáng

Ống kính có độ mở khẩu độ lớn nhất F2.8, không phải là quá lớn nhưng đủ để xoá mờ hậu cảnh một cách đẹp và mượt. Sony thiết kế màng khẩu của ống kính này từ 11 lá khẩu khác nhau, nhờ đó bokeh sẽ đẹp hơn và chất lượng bokeh vẫn được ưu tiên hàng đầu theo tiêu chí của dòng ống kính GMaster. Ống kính còn có hệ số p phóng đại 0.25x với khoảng cách lấy nét gần nhất 0.57 m, giúp bạn có thể chụp close-up khi cần.

Bên cạnh đó, ống kính 100mm mới hỗ trợ cả lấy nét theo tương phản và lấy nét theo pha (Phase Detection AF), kết hợp với motor lấy nét siêu thanh (Super Sonic Motor), đem lại khả năng AF nhanh và chính xác hơn. Với tiêu cự 100mm, việc rung hình ảnh là điều có thẻ xảy ra, vì thế Sony còn đem hệ thống chống rung quang học OSS (Optical SteadyShot™) để chống rung khi chụp trong điều kiện thiếu sáng.

Với những đặc tính tuyệt vời đó, đây là sự lựa chọn tốt cho những người chụp ảnh chân dung, ảnh cưới, đường phố,....

Mức giá bán lẻ đề xuất của Sony cho ống kính này là $1500, xấp xỉ 34 triệu đồng, bán ra tháng 3.

Quảng cáo

100mm F2.8 STF G Master Camera.tinhte.vn 2.jpg
100mm F2.8 STF G Master Camera.tinhte.vn.jpg
Ảnh chụp thử của ống kính này:

100mm F2.8 STF G Master Camera.tinhte.vn sample2.jpg
100mm F2.8 STF G Master Camera.tinhte.vn sample-4.jpg 100mm F2.8 STF G Master Camera.tinhte.vn sample-3.jpg 100mm F2.8 STF G Master Camera.tinhte.vn sample-2.jpg 100mm F2.8 STF G Master Camera.tinhte.vn sample-1.jpg 100mm F2.8 STF G Master Camera.tinhte.vn sample1.jpg 100mm F2.8 STF G Master Camera.tinhte.vn sample.jpg

FE 85mm F1.8

Nếu bạn không có đủ tiền để mua ống kính 100mm Gmaster thì có thể tham khảo ống kính FE 85mm F1.8 với giá chỉ $500. Đây là ống kính tele dành cho máy Emount Full Frame với kích thước nhỏ, trọng lượng nhẹ, phù hợp với cả những người mới bắt đầu chụp chân dung.

Quảng cáo

Ống kính có vòng lấy nét lớn giúp kiểm soát dễ hơn khi lấy nét tay. Ống kính cũng được bịt kín các điểm hở để chống bụi bẩn, nước văng.

Với khẩu độ lớp F1.8 ghép từi 9 lá khẩu, ống kính này đem lại bokeh tốt, độ mượt vùng chuyển mềm và hình ảnh sắc nét. Ống kính còn có hệ thống motor lấy nét kép giúp lấy nét nhanh hơn và êm ái hơn. Sony còn tích hợp nút Focus Hold để giữ nét, gán một thông số lấy nét,...

Ống kính có giá bán lẻ $600, xấp xỉ 13,5 triệu đồng, bán ra trong tháng 3 này.

FE 85mm F1.8 camera.tinhte.vn 2.jpg FE 85mm F1.8 camera.tinhte.vn.jpg

Ảnh chụp bằng ống kính này:

FE 85mm F1.8 camera.tinhte.vn sample .jpg FE 85mm F1.8 camera.tinhte.vn sample 2.jpg

164 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

_WIN_
ĐẠI BÀNG
7 năm
Len Sony mà giá có vẻ ngon nghẻ cho nhu cầu bình dân nhỉ (85 F1.8 thôi nhé) 😃 Đang chán DSLR định chuyển sang sony cho nhu cầu chụp chơi, chụp con cái mà ngại khoản LEN 😁
@palmtj27 ù uôi 1-2 tỷ được gọi là giàu à kinh thế, thế mình có hơn thế mà ko thích xài A7 mark 2 thì sao???
@tanle1990 nói sao ta , nó gọi là éo có đam mê đó 😆)
@palmtj27 haizz chơi đồ xịn về khè mới được gọi là đam mê??? còn dùng kit chung vào rừng rú, hay khám phá không phải là đam mê???
@palmtj27 Em chụp chán chê lens Sony rồi bác ợ. Em lúc từ DSLR chuyển sang là đang dùng 5D3, sang đó em xài a7, a7S với 1635Lf4is, 85Lii, zeiss loxia 50 (mua cùng body a7) nhưng trên a7 hồi đó ngàm còn lởm (vì em không muốn tốn nhiều chơi metabone) thế là dùng lens ultra wide của Ca bị kém nét rìa. Từ đó em chuyển sang đủ các thể loại lens Zeiss, z55, z35f28, z1635 nhưng rồi dần dà em về kit. Có thể nói là em đang chuẩn bị cho loạt lens góc rộng khẩu lớn của GM, nhưng với kit thì cũng không phải tệ nếu không muốn nói kit a7 quá tốt. Tất nhiên rồi cũng sẽ cần những lén khác cho mục đích khác nhưng hiện tại nhu cầu của em chỉ dừng lại ở kit vì đang vướng bận nhiều thứ và không đi chụp nhiều được hoặc chỉ đi du lịch đây đó với gia đình thì kit quá ổn. Nó tùy ở chỗ mục đích đến đâu, chứ mua cả tá lens về nhưng rồi không xài đến thì mua làm gì? Thế đâu gọi là đam mê. À em bổ sung thêm là z55 chỉ thua thiệt khẩu với em Ca 50L thôi nha bác, vì con 50L này cũng cùi lắm 😃
Chọn FE 85mm F1.8, 55mm F1.8 hay Ziess Batis 85 F1.8 đây nhỉ o_Oo_Oo_O
vndtdd
TÍCH CỰC
7 năm
@palmtj27 thật sự vụ menu đó tùy mỗi người cảm nhận thôi, nói thật mình từ Sony A7R2 qua XT2 đây,
mình lại thích menu bên đây hơn, vụ skinton thì công nhận bạn đúng, vì đây cũng là 1 trong những lý do mình chán dòng A7, nếu bạn ko thích Jpeg sẵn thì
file RAW của dòng Xtrans đời 3 cải thiện lắm rồi ko như dòng XT10 đâu bạn .
@vndtdd Bác đó chơi X-E1 thì tức là tầm trung rồi. Bác đem so với X-T2 sao được 😁
@vndtdd Một cỗ máy còn quan trọng vấn đề trải nghiệm và cảm giác sử dụng, dùng mà khó chịu thì hỏi bác là lấy đâu ra cảm hứng để chụp ảnh đẹp ?
vndtdd
TÍCH CỰC
7 năm
@phuongnam2207 chụp bằng đt là dễ chịu nhất đó bạn, giơ lên cái là xong ?
Hình mấy bông hoa tách ra khỏi phông nhìn dị như photoshop vậy 😁
@sphinxx Quote ngang cũng phải xem người ta đang bàn cái gì chứ. Hình thì bao la 😁
IMG_2984.jpg IMG_2994ARCHI-T.jpg IMG_2994ARCHI-T.jpg IMG_5001-t.jpg
sphinxx
ĐẠI BÀNG
7 năm
@archi-T Còn hình nào ấn tượng hơn ko bác? Chứ vầy mà nói để tham khảo thì làm khó ae r 😃
@sphinxx Ở đây để ace tham khảo thiết bị chất lượng file ảnh thôi nhé Không biết hình vậy không đủ tư cách để so với Sony hả 😁
Giá 85 vậy là ngon rồi, nhân tiện mấy bác cho hỏi sel 50 1.8 oss với fe 50 1.8 con nào ngon hơn nhỉ ?
phú hoàng
ĐẠI BÀNG
7 năm
@boybl1990 oss ngon hơn nhiều rồi.
shensai_1
TÍCH CỰC
7 năm
@boybl1990 Vẫn đc bác nhé. Hơi phí lens fe xíu thôi. Dùng thì bt
@phú hoàng Nhưng nếu xài Full Frame thì sao xài OSS 😆
Metallicy
TÍCH CỰC
7 năm
@boybl1990 Lên ff thì kiếm 85 mới ra này chứ bác, hoặc 55
tonion
TÍCH CỰC
7 năm
Ống 85 làm gì có vòng chỉnh khẩu đâu nhỉ?
Greycloud
TÍCH CỰC
7 năm
@tonion Ống kính ko có vòng chỉnh khẩu vì nó chỉnh tự động, nếu nó ko chỉnh tự động nữa thì vứt thôi ;)
tonion
TÍCH CỰC
7 năm
@Greycloud Ông nói điều ai cũng biết. Ý tôi là ở trên Mod nói con 85 có vòng chỉnh khẩu ở đuôi ống kính kìa
@tonion nhầm con G Master 😁 gõ với tốc độ ánh sáng :D
@Greycloud Chỉnh khẩu bằng tay, vê nét quay quay cũng đc mà bác
và anh Sony cũng đã cho ra con lens ngon giá cạnh tranh, màu Sô lên đã quá
sao bác biết vậy 😁

Có tièn thì cứ Batis mà xúc thôi bác ơi :D
gabeohp91
TÍCH CỰC
7 năm
@nguyenfenice tăng khẩu tất nhiên nó cũng tăng cái lượng ánh sáng vào cảm biến. tuy nhiên cùng 1 khẩu lớn thì con lens cao cấp nó có Tstop cao hơn 1 con lens giá rẻ rất nhiều 😁. Khẩu cho chụp tối thường loanh quanh trong khoảng 1.8 là đẹp, 2.8 thì chấp nhận đc, còn 4 thì khó khăn, khẩu mà to hơn 1.8 DOF thường quá mỏng, nhiều lúc nhìn tưởng nét cuối cùng về nhà vẫn bị soft. Nhưng chốt lại với cảm biến crop thì việc chụp tối là điều không được hạnh phúc cho lắm 😃). dùng FF chụp tối vẫn tốt hơn :D.
P/s: thank bác, hình bác chụp cũng rất đẹp, nhưng hình như bác để khẩu 4 đúng không, em nhìn bokeh hình như lens có mỗi 5 lá khẩu
@gabeohp91 Tstop thì e ko rành do ít thấy đề cập trên thông số len. Cảm biến FF nhận thêm dc khoảng 40% ánh sáng so vs drop nên chụp đêm sẽ ngon hơn. Đó là lý do e thích khẩu to 1 chút để chụp đêm. Tuy nhiên, e cũng ít để khẩu max lắm bác, trừ xf 56 vì yêu bokeh của nó vs ít khi nào soft ở max nên hay liều thui
ah ko, e chụp ở khẩu 2 len xf 23 bác ạ😃 con này max khẩu dễ soft lắm IMG_3613.JPG
gabeohp91
TÍCH CỰC
7 năm
@nguyenfenice Tstop (Transmission) chỉ bên quan phim quan trọng vì nó là lượng ánh sáng vào cảm biến. bác cứ hiểu nôm na ví dụ ánh sáng quan khẩu 1.4 là 100% thì khi tới cảm biến thì lượng ánh sáng mất đi 1 phần do khúc xạ phản xạ của thấu kính các kiểu, cuối cùng giữ lại 90%. ánh sáng. lượng ánh sáng đó vào có thể tương đương với lượng ánh sáng đầu vào của khẩu 1.8. với nhiếp ảnh điều đó ko quá quan trọng vì mình có thể thay đổi tốc chụp để bức ảnh có đủ sáng nhưng với quay phim người ta quan tâm với lượng ánh sáng vào vì là ko thể thay đổi tốc độ chụp đc 😁. các ống chất lượng cao thường được phủ các loại tráng phủ để giảm khả năng mất đi ánh sáng các kiểu đảm bảo cho Fstop và Tstop là chênh nhau thấp nhất có thể. Tstop là 1 phần giải thích cho việc tại sao lens quay phim lại kí hiệu Tstop và nó đắt hơn nhiều lần lens Fstop. và cùng 1 thống số setup máy lens cao cấp thường cho ra ảnh sáng hơn và chất lượng hơn so với lens giá thấp :D
@gabeohp91 Cám ơn bác, kiến thức bác biết nh quá, e thì chỉ bik là mỗi khi ánh sáng đi qua lượng thấu kính sẽ tiêu hao 4% và các lớp tráng phủ nhằm mục đích giảm tiêu hao đến mức thấp nhất😃
nothingkai
ĐẠI BÀNG
7 năm
A6k + SEL 50 f1.8 cho bạn nào muốn tham khảo.

DSC01279 by Phan Phan, on Flickr

DSC01242 by Phan Phan, on Flickr
STF @@! Ống chân dung huyền thoại từ xưa giờ đã có AF :v

Cơ mà hợp lý nhất cho người chơi bình dân có vẻ là 85 f1.8 😃. Ảnh test màu sắc ngon 😃.
XBlue
CAO CẤP
7 năm
xoá phông khủng kiếp, chỉ có màu sắc
traneupcqk
TÍCH CỰC
7 năm
Đang có con 90mm f2.8 quá hoản hảo rồi, tiêu cự lại nằm giữ 85 và 100 nữa chứ 😁 Chụp macro cũng được mà chụp chân dung cũng được
Ngại Sony về cái khoản lens đắt v~ nhái thánh nào mạnh kte ms chơi đc
smlbanana
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đang tính mua FE 55 1.8 cũ, mà giờ sắp ra em FE 85 1.8 lằm em lăn tăn quá.
suaxesaigon
ĐẠI BÀNG
7 năm
Sao cứ vào TT mà thấy mấy cái ống kính này lại hứng lên các bác à, nhìn mê ly mà lại đẹp, em thì cũng muốn theo mà ko có tiền to, hỏi chứ tầm 5-6 củ thì mua được con nào chụp ngon mấy bác nhỉ, mua hàng cũ cũng được mà chưa biết ai uy tín luôn 😁
Fuji thì có 56 1.2 APD cũng mắc ko kém.
Kiểu này khối anh em Canon Nikon chuyển sang Sony hoặc thêm máy Sony như mình ^^
Đợi mãi cũng có FE85 1.8 giá mềm rùi. Nếu có SEL85 1.8 nữa thì giá sẽ ngon hơn cho các anh em a6xxx trở xuống.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019