Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Sony ra mắt hai ống kính Full Frame 50mm F/1.8 và 70-300mm F4.5-5.6 G OSS, giá chỉ từ $249

Gia Tường
29/3/2016 22:16Phản hồi: 115
Sony ra mắt hai ống kính Full Frame 50mm F/1.8 và 70-300mm F4.5-5.6 G OSS, giá chỉ từ $249
Sony vừa ra mắt hai ống kính E-mount mới, tương thích cảm biến Full Frame gồm một ống Prime 50mm và telezoom 70-300mm. Ống kính FE 50mm F/1.8 giá $249 (xấp xỉ 5,6 triệu đồng) là câu trả lời của Sony dành cho người dùng có tài chính eo hẹp, chưa tiếp cận được với ống Zeiss 55mm F/1.8 giá gần $1000. Trong khi đó FE 70-300mm F4.5-5.6 G OSS là đại diện mới nhất , là ống kính tele zoom có tiêu cự dài nhất của dòng ống kính Sony G FE, cho khả năng chụp đa dụng và linh hoạt.

Về ống kính FE 50mm F1.8 mới
Với kích thước rất nhỏ (69x60mm) cùng trọng lượng nhẹ chỉ 186 gram, ống kính FE 50mm F/1.8 mới là sự lựa chọn tốt cho những tay máy, những nhà quay phim tìm kiếm một ống kính cân bằng tốt giữa chất lượng quang học, trọng lượng và giá tiền.

Sony đã áp dụng một cấu trúc quang học mới vào ống kính này với 6 thấu kính, trong đó có một thấu kính phi cầu, cho phép giảm tối đa các hiện tượng quang sai, cho ảnh nét hơn và đẹp hơn. Ống kính có khẩu độ lớn F/1.8 với 7 lá khẩu, cho hiệu ứng Bokeh mạnh và đẹp hơn. Khoảng cách lấy nét gần nhất của ống kính này là 0.45 m, ở một mức độ nào đó vẫn có thể dùng để chụp Close-up.

Ống kính này có giá bán lẻ $249, xấp xỉ 5,6 triệu đồng. Bán ra trong tháng 5 tới đây

Về ống kính FE 70-300mm F4.5 – 5.6 G OSS

4411730649.jpg 8178773031.jpg 0291003527.jpg

Đây là ống zoom FE có tiêu cự lớn nhất của Sony ở thời điểm hiện tại và là thành viên mới nhất của dòng ống kính Sony G. Ống kính mới có những thông số và những công nghệ quang học cao như cấu trúc quang học với 4 thấu kính phi cầu, 2 thấu kính tán xạ cực thấp và lớp tráng phủ Nano AR Coating của Sony. Tất cả những công nghệ đó giúp kiểm soát độ méo, quang sai và hạn chế các ánh sáng không mong muốn đi vào ống kính. Ống kính mới này còn có khả năng chụp Close-up hoặc Macro tốt nhờ khoảng cách lấy nét tối thiểu chỉ 0.9m và hệ số phóng đại 0.31x.

Rõ ràng với tieu cự lên đến 300mm, hệ thống chống rung quang học Optical SteadyShot image stabilization không thể vắng mặt trên ống kính này. Ngoài ra, Sony còn trang bị một hệ thống dẫn động đường thẳng giúp motor lấy nét hoạt động nhanh hơn, mượt hơn và yên tĩnh hơn. Toàn bộ thân ống kính cũng được che chắn các khe hơn để chống bụi bẩn và nước văng khi hoạt động trong các môi trường khắc nghiệt.

Ống kính zoom đa dụng này có trọng lượng chỉ 854gr, là sự lựa chọn tốt cho cả nhu cầu chụp ảnh tĩnh và quay phim. Ống kính có giá chính thức $1199, xấp xỉ 27 triệu đồng, bán ra trong tháng 5

Bảng tóm tắt thông số hai ống kính mới

thong so FE 50mm F:1.8 và 70-300mm tinhte.png
115 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thinhpham_nt
ĐẠI BÀNG
8 năm
nhìn cái giá là yêu rồi 😁 :D
goon102
ĐẠI BÀNG
8 năm
quá đẹp cho 1 cuộc tình
luuhongdi
ĐẠI BÀNG
8 năm
50F18 giá vậy là ngon rồi..
Đa dụng,vừa túi tiền.
nhohanoi
TÍCH CỰC
8 năm
fix 1.8 59mm canon có 120$, sony gấp đôi 😁
@nhohanoi 50 f1.8 chứ bạn
nhohanoi
TÍCH CỰC
8 năm
@anhchangcodon_taiwan đánh nhầm ;)
@nhohanoi SAM 50 1.8 ngàm A có 145$ thôi, cũng chả đắt hơn bên Canon là bao, chênh lệch giá $ <=> chất lượng.
Nói chung ống plastic nhựa lởm thì mới có giá thế. Đừng đánh đồng ống này với 2 ống đó chứ bạn :p.
MrUS
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chống rung: KHÔNG
Đệt!!!
hdo2
TÍCH CỰC
8 năm
@MrUS FF của Sony mình nhớ có chống rung mà nhỉ 😁
quangtaiqn
TÍCH CỰC
8 năm
@MrUS trên Sony Fullframe, chống rung 5 trục trên máy rồi bạn. Làm trên ống kính nữa thì thừa ah ?
thiennam151
ĐẠI BÀNG
8 năm
@MrUS A7ii chống rung body ah. Nếu không cần chống rung trên len đâu
baden009
TÍCH CỰC
8 năm
@MrUS ĐỆt lun, chơi con này phải lấy 7 mark 2 mới ngon 😆 giá lại gấp 2 canon
TMT FIX
ĐẠI BÀNG
8 năm
@MrUS Sony Chống rung Body mà bạn 😃
HieuNato
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mod ơi mình hỏi với, mình dùng A6300, cắm con FE 50 1.8 này đc ko
Cũng đang tính lấy E 50 1.8 thì đọc đc bài này
nanchen503
ĐẠI BÀNG
8 năm
@HieuNato theo kiến thức ít ỏi em biết được thì lens FF 50 thì nó nét nhất khi gắn trên body ff . còn gắn trên crop 1.5 thì bị nhân tiêu cự lên thành 75 => nó không nét bằng tiêu cự 50 gắn trên ff.
@HieuNato Phát huy tốt chứ bác. Lợi là góc nhìn sẽ tương đương 75mm cho ống 50mm. Khẩu vẫn 1.8. Hại là dof dày hơn. Bù lại len FF cắm vào APSC thì không tối góc.
hoan999999
TÍCH CỰC
8 năm
@HieuNato
bác có định lên fullframe trong tương lai không?
maze
ĐẠI BÀNG
8 năm
@HieuNato mình dùng con 20f2 FE trên 6k. Ko rành lắm nên cũng khó ss. tuy nhiên ở trình độ bản thân thấy cũng ok.
ronaldomu
TÍCH CỰC
8 năm
Không biết chất lượng em 50 1.8 này so với em cũ thế nào nhỉ? :p Dòng cũ chắc EOL quá
gabeohp91
TÍCH CỰC
8 năm
ơ con fe 50 lắp được cho con sony A6000 được ko hả các bác 🤔 nếu được thì nó tương đương ống 75 ạ?
ronaldomu
TÍCH CỰC
8 năm
@gabeohp91 Đúng rồi bác 😃 FE thì vẫn là ngàm E thôi mà, xài cho Fx lẫn Dx
Alias_X
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đang tính bán bộ A7 + Kit vì ko chịu nổi giá OK của sony.
Xem tin này, khỏi bán 😃
handoi912
ĐẠI BÀNG
8 năm
@maitienphuong E đã từ chối lên A7 vì cũng sợ k đủ lúa mua lens.
Sau khi có tin này, em đã tự tin lên A7.
Còn các bạn thì sao? 😁
@ ict
TÍCH CỰC
8 năm
Mua một Camera ILCE-QX1L gắn đt so sánh chất lượng và tính năng với máy ảnh bang hơn giá 1-3tr thì nên mua cái nào các bác ???
@@ ict Mình đang chơi con QX1 này với 3 ống: kit, sel35f18, sel50f18
QX1 tương đương A5000, trong khi A5000 hiện tại rẻ hơn QX1. Bên Phú Quang với Nguyễn Kim bán đó bạn
@ ict
TÍCH CỰC
8 năm
@killed Con QX1 thay được cả ống kính nữa à. Thấy nó gắn vào đt cũng thấy hay h
@@ ict Mua chơi thì mua bạn ạ, còn bình thường cứ mua máy ảnh đi. Mình chơi cho vui chứ không ham gì nhiếp ảnh nên mới mua
Alex Anh
ĐẠI BÀNG
8 năm
@@ ict chất như máy nex6, nex7 nhé bạn, vì bạn có thể thay len.
ronaldomu
TÍCH CỰC
8 năm
Ak ak 😔 Giờ em mới để ý. Hơi hụt hẫn ~~

A7 không có chống rung bạn ah :\

Túm váy lại về thông số thì em thấy:
- 50 1.8 E cũ vẫn đáng chọn hơn cho Dx và chưa có nhu cầu nâng cấp nhiều
- 50 1.8 E mới có lẽ dành những ng xài Fx mà kinh tế eo hẹp hoặc cho nhưng ai đang xài Dx có nhu cầu nâng cấp A7m2 trong tương lai
@ronaldomu nói như bác thì zeiss 55 1.8 cũng để lên a7ii mà xài chứ làm gì có chống rung :v
canon, nikon cũng đều ko có chống rung cho tiêu cự 50 nên đừng đòi hỏi quá nhiều ở lens sony giá rẻ
con này hơn SEL 50 OSS bokeh đẹp và dùng đc cho FF
SEL 50 OSS hơn chống rung
giá ngang nhau như vậy là ổn r cho ng dùng nhiều lựa chọn
LsCowboy
ĐẠI BÀNG
8 năm
Con SEL có Image stabilisation nhé bác, con này không có. Với lại lấy lý do gì xài hàng FF cho em APSC. Trong khi cái của APSC quá ngon rồi. Khoảng lấy nét gần nhất của em SEL là 38mm, gần hơn so với em này. Con FE này ra chủ yếu để bổ sung cho Lens FF của Sony thôi. Chứ không phải là để thay thế cho em SEL 50mm 1.8 OSS đâu bác ơi.
ronaldomu
TÍCH CỰC
8 năm
@LsCowboy Vâng, em không để ý cái OSS.
Nếu không có nhu cầu nâng cấp nhiều thì em E cũ vẫn rất đáng giá cho dòng Sony Dx 😃
Lưu ý 2 bác là FE lắp vào Crop Ok thật! Chất lượng tốt nhưng con trên giá rẻ nên ko có chống rung, và 1 vài công nghệ! Vì A6000/A6300 ko có chống rung thân máy như FF sony nên cần cân nhắc kỹ!
XBlue
CAO CẤP
8 năm
Bán máy đời nào rồi mới ra 50 cho đàng hoàng giá mềm, chán quá
httanphat
ĐẠI BÀNG
8 năm
Hàng Sony cao cấp quá, ko biết chất lượng nó tới đâu mà gấp đôi giá ống 50 f1.8 của Canon và đắt hơn cỡ 30% ống Nikon mới nhất giờ, vãi @@
smile_mask00
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chà . . .

Cuối cùng cũng có 1 cái chân dung chính hãng giá dễ chịu cho A7 . . .

Chúc mừng các bác sony . . .

Em lại thèm a7 tiếp rồi . . . 😆
moá, đầu năm mới mua 70-200 f4, giờ ra 70-300 :/
@Huỳnh Hoàng Lâm Nhìn khoảng tiêu cự, khẩu và giá thì vẫn chưa bằng ống 70-200 về chất lượng đưoẹc bác.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019