Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Sony ra mắt máy đọc tài liệu dùng màn hình e-ink 10 inch, nhỏ gọn và dễ cầm hơn

Duy Luân
21/5/2018 21:56Phản hồi: 115
Sony ra mắt máy đọc tài liệu dùng màn hình e-ink 10 inch, nhỏ gọn và dễ cầm hơn
Sony vừa ra mắt máy đọc sách mới DPT-CP1 với kích thước 10" trên thị trường quốc tế, dễ cầm nắm và mang theo hơn so với bản 13" mà họ giới thiệu năm ngoái, trong khi vẫn giữ nguyên mức PPI. Trọng lượng của máy cũng giảm từ 350g xuống còn 240g mà thôi. Loại màn hình mà Sony dùng cho dòng DPT này là e-ink trắng đen đảm bảo đọc tốt dưới mọi ánh sáng và không làm nhức mắt khi xem trong thời gian dài. DPT-CP1 10" vẫn hỗ trợ bút cảm ứng để bạn có thể ghi chú trực tiếp lên tài liệu đang đọc.

Sony cũng ra mắt một app mới dành cho iOS và Android để việc chia sẻ, gửi tài liệu sang máy đọc sách dễ dàng hơn. Tính năng PDF được cải thiện để cho phép lướt nhanh giữa các trang với ảnh thumbnail dễ nhìn, hỗ trợ zoom, nhanh hơn và DPT nay cũng hỗ trợ các tính năng tương tác của file PDF, ví dụ như chọn vào các ô checkbox của hồ sơ chẳng hạn.

Giá của thiết bị này là 600 USD.

Nguồn: TechCrunch
115 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hệ sinh thái yếu kém mà ra quài. Kindle của Amazon nó đa nền tảng, dễ chịu hơn, không phải lúc nào cũng kè kè máy đọc sách riêng biệt được.

Phải có cho Windows, Mac, Linux nữa như Kindle kìa

A Hoàng
TÍCH CỰC
6 năm
@ironic_haha Có lẽ Sai ngay từ nguồn Nguồn: TechCrunch, nên Mod mới dịch sai 😁
aznh82
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ironic_haha Bác nói thế ko phải, tt hơi quá, một số ad và mod thôi nhé
@SaiO Ăn cứt, bài này mình ẩu quá, đã update nhé. Đúng ngay hôm bận quá không vô coi comment 😁 xin lỗi anh em
tuandepzai82
ĐẠI BÀNG
6 năm
máy đọc sách mà viền mỏng quá nhìn thì đẹp, nhưng cầm đọc thì mình vẫn thích viền dày hơn
@tuandepzai82 toàn nằm võng quang lên gói ôm nói thật 200g chứ cầm lâu mỏi dử lắm. lần đọ có khi mấy tiếng. mà dạo này chuyển qua audio coi bộ tốt dẻ ngủ hơn
Có bút để ghi chú note trên file luôn hả? Ngon đấy
huaphatduy
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chưa có giá hả Mod Luân ^^
Tưởng Sony ngừng sx máy đọc sách rồi
Giá dễ chịu sẽ mua 1 cái, kết cây viết có thể sẽ hữu ích trong công việc của mình
xelocko
ĐẠI BÀNG
6 năm
Phải trên 500$ 😔
GomuGomuno
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hóng giá 😁 Tiện đây e đang định mua máy đọc sách, ae tư vấn giúp mình 1 con tối ưu trong tầm giá ~3tr với ạ. Thanks!
tamakeno
ĐẠI BÀNG
6 năm
@GomuGomuno PPW 2.850.000 là best nhất hiện tại bạn ơi.
bustalyme
TÍCH CỰC
6 năm
@GomuGomuno đúng là tầm giá đó thì chi có paperwhite là thích nhất :D lên Voyage không có thêm gì nổi trội mà giá lại cao hơn :D

Nếu bạn đọc PDF hay thích vọc vạch thì thử Kobo xem sao
@GomuGomuno bác mua new thì qua maydocsach.vn
Mua used thì lên mấy Group chơi Kind, search trên FB sẽ ra 2-3 cái tầm vài k mem, tha hồ tìm mua.
New tầm 2tr9- 3tr, Likenew rẻ hơn 5-600k
chandubumin
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân mod xem lại thông tin, vì theo web sản phẩm của Sony thì đây là Digital Paper chứ không phải e-Reader đâu
chandubumin
ĐẠI BÀNG
6 năm
@chandubumin tiện thể bạn nào hóng giá thì web Sony Nhật đang để giá 700$ chưa thuế ạ 😁
@chandubumin về việt nam giá bao nhiêu bác nhỉ
chandubumin
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cổ cẩm phước Không dưới 16tr cả thuế phí ạ 😔
Vẫn thích thiết kế của Oasis hoặc Papperwhite hơn. Viền mỏng cầm lấn vào màn hình rất khó chịu.
So sánh giữa máy của Sony với Âmazon chắc người dùng thông thường sẽ chọn Kindle vì kho nội dung tốt hơn hẳn.
@vicktorbui Đây là Digital Paper mà bạn 😁 Không phải e-Reader như 2 máy kia.
@daovangiangtnvn Khác nhau à bác :D
anh523110
TÍCH CỰC
6 năm
@vicktorbui Khác hoàn toàn. Ông tinhte dịch sai nên truyền bá kiến thức sai từa lưa.
@vicktorbui Khác bạn ạ, DP thiên về ghi chú, đọc tài liệu chủ yếu dùng trong công việc, còn e-Reader thiên về chỉ đọc sách thôi. Sony bỏ dòng e-Reader rồi.
@daovangiangtnvn Thế là ra mình không biết rõ 😁 Đúng là Kindle đọc PDF thì cực kì chán nên vẫn phải dùng iPad Pro đọc với take note luôn.
Tinh tế nên gọi máy này là máy đọc tài liệu nhé. Chuyên để đọc tài liệu của công ty, doanh nghiệp, hợp đồng, kí lên tài liệu bằng bút v.v.v.

Còn sách là phụ thôi. mấy con Kindle đọc định dạng sách thì ngon chứ đọc PDF rất chán.
@ironic_haha Chán vì màn nó bé. Đọc PDF thì 10in trở lên mới đã 😆
@ironic_haha Pdf thì 10in chắc sẽ ổn
joethinh
ĐẠI BÀNG
6 năm
FYI: Giá tận 600$, hơi chát. Tương tự The New iPad + iPencil rồi.
mkchen
TÍCH CỰC
6 năm
@joethinh Đắt quá, 300$ thì còn xem xét bác nhỉ 😆)
plamduy
TÍCH CỰC
6 năm
@joethinh Căn bản là do cái màn e-ink 10inch nên mới đắt thôi 😁
Bài này truyền tải sai nội dung về sản phẩm:

1. Sản phẩm này đã ra mắt ở thị trường Nhật Bản trước rồi chứ ko phải bây giờ mới ra mắt. Đúng ra phải nói là "bây giờ mới bán ra tại Mĩ (thị trường quốc tế)" mới phù hợp hoàn cảnh.
- Link press hồi tháng 4: https://www.sony.co.jp/SonyInfo/News/Press/201804/18-030/

2.
Câu này title bị sai. Đây là Digital Paper, dòng sản phẩm riêng phục vụ giới nghiên cứu học thuật của Sony, nhằm tận dụng công nghệ KTS thay thế cho giấy viết truyền thống. Đối tượng nhắm đến là bắc sĩ, luật sư, thư kí, giản viên, nghiên cứu sinh,... những người phải làm việc vs tài liệu khối lượng cực lớn. Được thiết kế đặc biệt cho các công việc liên quan đến tài liệu, văn bản, chứ ko phải để tập trung vào đọc sách (đó là lí do chỉ hỗ trợ PDF).

Ví dụ CNET viết ntn:
Và thiếu giá niêm yết bên US: $600.
zzvilzz
TÍCH CỰC
6 năm
@achilddragon Màn hình e-ink tốc độ phản hồi không nhanh. Nếu note dạng tốc ký thì không được đâu nha bạn 😃
jaguar696
ĐẠI BÀNG
6 năm
@AmbitiousMan Cái quan trọng là tìm cái giá...... thanks bác
anh523110
TÍCH CỰC
6 năm
@achilddragon Màn con này là màn eink (mực điện tử) nên không gây ra cảm giác mỏi mắt. Nhìn ngoài nắng rất tốt và rõ. Trên màn hình phủ thêm một lớp nhám tạo nên cảm giác viết như viết trên giấy thật. Bút thì không có hỗ trợ lực nên không viết được nét thanh nét đậm mà phải chỉnh bằng ứng dụng ghi chú trong máy. Bút không hết pin nhanh như Apple Pencil.
@AmbitiousMan Tuột quần sin lỗi anh em 😔 đã update bài ạ
Cái này là digital paper chứ có phải ebook đâu vì các máy này của sony k đọc dc epub ạ
khanghk
TÍCH CỰC
6 năm
@Seraphic_Wingz khả năng cao con này sẽ sử dụng firmware là android khi đó cài app như thường thôi
anh523110
TÍCH CỰC
6 năm
@khanghk Thì nó dùng fw android mà. Trên mạng có đầy hướng dẫn.
khanghk
TÍCH CỰC
6 năm
@anh523110 vậy đọc được hết cái định dạng ebook các kiểu rồi. chỉ cần cài app tương ứng là xong
khanghk
TÍCH CỰC
6 năm
Sony mà bán hàng giá luôn theo style sony không phải phân khúc của kindle đâu =))
duyta
ĐẠI BÀNG
6 năm
Con này mà đọc được prc và epub, giá tầm 8 củ nữa là vô đối
Thien Quoc
TÍCH CỰC
6 năm
@duyta Có rồi, con Kindle X ấy, 9inch. Nhưng nói thật là mình dùng thử thì khó cầm 1 tay vì nó to lắm. Với lại đọc sách thì cái 6inch mới là chuẩn đấy, sách giấy nhìn nó to do khoảng viền dày để cầm thôi, phần chữ bên trong đúng bằng kindle (hay nói cho chuẩn là kindle bằng với sách). Ngoài một số loại sách đặc thù như sách ảnh thì sách chữ nhiều tầm cỡ đó à. To quá khi đọc mắt phải phải di chuyển ngang quá nhiều mỏi lắm.
Nhưng đọc manga thì to lại hay hơn.
firestork
TÍCH CỰC
6 năm
@duyta Vì đắt quá chứ sao nữa, con Oasis 6inch đã đắt lòi ra rồi, ra 10inch chắc đắt gấp đôi quá =))
gaucon3503
TÍCH CỰC
6 năm
@Thien Quoc Máy to thì mục đích duy nhất là đọc PDF thôi bác ơi. Mình cũng có con Kindle PPW, đọc PDF chán lắm
@duyta giá bên jav là 70000円 = 14 ~ 15củ nhé
king leoric
ĐẠI BÀNG
6 năm
Không hiểu tại sao mà mình đọc sách giấy thì không sao, mà cứ đọc sách bằng thiết bị điện tử thì lại buồn ngủ :v
duckietdk
ĐẠI BÀNG
6 năm
@king leoric bạn đọc bằng thiết bị có màn hình e-ink thì như sách luôn.
king leoric
ĐẠI BÀNG
6 năm
@duckietdk Mình chỉ thích sách với giấy trắng mực đen thôi.
kingpro1252
ĐẠI BÀNG
6 năm
http://blog.the-ebook-reader.com/2018/05/02/10-3-inch-sony-dpt-cp1-now-available-to-pre-order-on-amazon/
giá này thì chát quá anh SONY ơi. tưởng giá $200 thì còn suy nghĩ được
anh523110
TÍCH CỰC
6 năm
@kingpro1252 Nó bán đúng giá trị sản phẩm rùi mà bạn.
caoquang165
ĐẠI BÀNG
6 năm
Máy này chủ yếu là đọc tài liệu thôi, chủ yếu là để đọc file PDF và ghi chú trên đó. Chứ nếu về đọc sách thì Kindle vẫn hơn. Đang nghía em này để đưa vào mấy tài liệu PDF để đọc cho dễ mà, giá pre-order bên Mỹ đã là $600 rồi, chát quá.
@hoaikhong00 bạn cả kindle và kobo à?
duyta
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hoaikhong00 Bạn cho thêm ít cảm nhận em kobo 7.8 với. Đang thấy kindle hơi nhỏ
@duyta Đọc pdf ngon bạn ạ dàn tốt, có từ điển trực tiếp, đèn nền 2 màu đỡ nhức mắt khi đọc to. Có điều là do prc thằng amazon mua độc quyền rồi nên sách chữ phải chuyển qua ebub cơ mà ko ảnh hưởng lắm. Mình mua về đọc truyện tranh là chủ yếu thôi.
Otakuweeb
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hoaikhong00 thế bạn mua kindle ở đâu vậy?
mình kiếm mãi vẫn ko bit trang nào uy tín nhất

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019