Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Sony ra mắt ống kính E PZ 18-110mm F4 G OSS: ống kính E-mount chuyên dụng cho quay phim, giá $3.500

Trung Dt
10/9/2016 6:21Phản hồi: 17
Sony ra mắt ống kính E PZ 18-110mm F4 G OSS: ống kính E-mount chuyên dụng cho quay phim, giá $3.500
Sony vừa ra mắt mẫu ống kính E PZ 18-110mm F4 G OSS dành cho các mẫu máy quay phim chuyên dụng hỗ trợ 4K. Với thiết kế hướng nhiều hơn cho việc quay phim, ống kính có dải tiêu cự khi quy đổi ra khổ phim 35mm là 27-165mm, sử dụng ngàm ống kính E-mount phù hợp với nhiều máy ảnh và máy quay phim của Sony từ A6300, A7 cho đến các dòng máy quay VG, FS series.

Sony 18-110mm có thiết kế tương tự như chiếc ống kính SEL28135G dành cho hệ máy full-frame (FE). Sự khác biệt nằm ở công nghệ điện tử mà Sony cải tiến bên trong được gọi là Smooth Motion Optics. Cấu trúc ống kính được điều khiển bên trong giúp hạn chế những hiện tượng khi zoom ống kính như axial shift (hạn chế lệch trục ngắm), bị thay đổi dải nét (focus) khi điều khiển zoom, hoặc giảm hiện tượng méo hình khi lấy nét toàn dải ở một tiêu cự cố định.

Được thiết kế cho quay phim, ống kính sở hữu 3 vòng điều khiển zoom, lấy nét và chỉnh khẩu với các bánh răng phù hợp cho các phụ kiện lấy nét tay gắn bên ngoài. Đồng thời hệ thống 18 thấu kính trong 15 nhóm được di chuyển hoàn toàn bên trong thân ống kính để đảm bảo khả năng chống bụi, hơi ẩm. Ngoài nút zoom điện tử (Power Zoom) trên ống kính, người dùng vẫn có thể sử dụng nút điều khiển trên máy quay hoặc máy ảnh của Sony có nút riêng. Ống kính cũng có lựa chọn khoá vòng khẩu độ để tránh thao tác nhầm khi sử dụng, đồng thời cũng có tính năng tắt/mở tiếng Click để vòng khẩu khi điều chỉnh không tạo tiếng động.

Như vậy ống kính này phù hợp với những người dùng chuyên quay phim với chất lượng quang học tối ưu cho quay phim 4K, đồng thời phù hợp với các máy quay Super35 (FS series, EA series), máy ảnh Sony E-mount APS-C (A6300, A6000…). Ống kính sẽ được phân phối từ tháng 11/2016 với mức giá 3.500 USD, cao hơn so với mức giá hiện tại của SEL28135G là 2.500 USD. Như vậy ống kính này không phải lựa chọn nâng cấp từ chiếc SEL18105G (giá 13 triệu) cho hệ máy APS-C vì thiết kế và tính năng đều cao cấp hơn rất nhiều.

Sony_SEL18110G_tinhte_3.jpg Sony_SEL18110G_tinhte_4.jpg Sony_SEL18110G_tinhte_2.jpg

Nguồn: sony, adorama
17 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hỏi ngu. Bên trong toàn kính mà sao đắc thế
@Fbiprohj Em thích cách suy nghĩ của bác
vuongedu
ĐẠI BÀNG
8 năm
@bạn nhật Hàm lượng chất xám. Như con chip máy tính có một tý cát và kim loại giá cũng ngàn đô
@uochuý1489Quốc Huy Cũng não giống nhau nhưng có não ngu với não khôn bạn ạ !
@uochuý1489Quốc Huy Mài bao lâu mới ra 1 miếng ở bạn. Con tạo ra 1 miếng kính thôi còn thốn nữa.
Oài, ước gì có con em này cho máy ảnh, và f/1.8-2.8 😁
@bocapran Spec con lens Sony này dành cho APS-C, con Canon dành cho Super 35 (mình đoán là FF vì không rành), chưa kể con canon có 9 lá khẩu, sony chỉ có 7...

So sánh về lens DX và FX của Nikon đi cho dễ hiểu, mình chỉ thấy con 35mm f/1.8 DX chỉ bằng chưa đến 1/2 giá, cái này chỉ là so sánh lens giá rẻ thôi, mấy cái cao cấp thì mình ko rành, với lại kể cả mấy cái lens này mình cũng ko rành, mình chỉ xem giá trên trang BHPhoto gì đó bạn trên đưa link thôi =))
koumyougen
TÍCH CỰC
8 năm
@dasklney Bạn nói vậy chứng tỏ bạn không rành thật rồi bạn hiền ạ. Vậy thì bạn càng ko đến tầm để có thể chê đắt rẻ ở phân khúc chuyên nghiệp được. Đọc specs mà cũng ko rõ, nó xuyệt APSC ngay sau chữ Super35(khổ phim không phải khổ cảm biến) mà bạn cũng thêm FF đụợc. Bạn chỉ thêm là con Canon thêm 2 lá có tròn hơn được ko thì ko rõ nhưng dải tiêu cự thì nó ko bì được con Sony đâu ạ. Ngoài ra bài viết nói về lens cine nên xin ko bàn đến phân khúc lens khác. Kể cả như vậy đi nữa thì chỉ xin bạn tìm hiểu rõ trước khi quy chụp chứ quay phim hay chụp hình SOny cũng có lens đắt và rất rẻ để bạn tìm dùng.
@koumyougen Mình nói mình không rành thật chứ chứng tỏ gì đâu, trên trang nguồn ở trang 1 nó liệt kê cái lens này của Sony trong mục Mirrorless lens, chứ không phải nằm trong mục Cinema lens nên mình thật cũng không rành luôn, bọn adorama.com chắc cũng là trang tào lao bí đao không biết phân biệt lens MRL và lens Cinema rồi 😔
long_pn
TÍCH CỰC
8 năm
Tính mua cái máy gọn nhẹ mà nhìn giá lens Sony chạy mất dép luôn, thôi chắc mua Nikon vì Sony cũng ko đút túi quần được.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019