Sony ra mắt SSD cho thị trường tiêu dùng: 2,5" SATA, đọc 560MB/s, ghi 530MB/s

Duy Luân
5/2/2016 23:23Phản hồi: 78
Sony ra mắt SSD cho thị trường tiêu dùng: 2,5" SATA, đọc 560MB/s, ghi 530MB/s
Dòng SLW-M là series SSD đầu tiên của Sony dành cho thị trường tiêu dùng. Chúng theo chuẩn 2,5" và dày 7mm, sử dụng kết nối SATA 6Gbps nên có thể dễ dàng gắn vào các laptop và thậm chí là Ultrabook hiện nay. Chưa rõ loại chipset và controller được sử dụng là gì, nhưng một trang web Trung Quốc đã mở thử ra và thấy bên trong là những chip nhớ TLC của Toshiba, còn controller thuộc dòng Phison S10. SLW-M hiện có 2 tùy chọn dung lượng là 240GB và 480GB. Tốc độ đọc và ghi lý thuyết của sản phẩm vào khoảng 560MB/s và 530MB/s, khá tốt so với một sản phẩm tiêu dùng. Sony chưa công bố giá bán chính thức, chúng ta chỉ biết là SLW-M sẽ đi kèm một cái khung để tăng độ dày thành 9,5mm để xài cho những laptop phổ thông, ứng dụng sao lưu ảnh đĩa Acronis True Image 2015 HD và phần mềm SSD Toolbox của riêng Sony.

Nguồn: Sony
78 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hàng sony chắc ko rẻ
@ngothekhanh1234 chuẩn. đắt vãi cả ra cho xem.
Sony khổ sở zậy sao, giờ chen vào thị trường SSD.
huynhthy
TÍCH CỰC
8 năm
@vicenzow800i đó giờ chắc chỉ biết sony sản xuất mỗi TV thôi ah` =))
@huynhthy Thiết bị điện tử nhiều lắm bạn cơ mà SSD thì lần đầu tiên 😁
palkia171993
ĐẠI BÀNG
8 năm
@vicenzow800i Eh mở rộng dòng sản phẩm là khổ sở?
@palkia171993 Đúng rồi 🆒
Thêm một lựa chọn nữa cho người dùng. Hy vọng sản phẩm này sẽ góp phần vào xu hướng giảm giá ssd hiện nay
minhtuan0201
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nói chứ giờ bỏ gấp gấp đôi tiền mua con SS 950 PRO qua M.2 đọc gấp x4... Ngó bộ lợi hơn. Hết ham sata
😁
=)))) sự hiểu biết của bạn khiến mình cảm thấy đáng thương.
http://www.sony-asia.com/electronics/storage-devices/t/external-hard-drives

P/s: nếu bạn cảm thấy mình có hơi chỉ trích quá đáng thì có thể yêu cầu mình gạch cái cmt kia đi. Nhưng chắc chắn đây ko phải ổ cứng loại SSD đầu tiên nó bán, bên cạnh đám HDD kia.
@ragefighter đem mấy con cao cấp ra rồi chỉ ra nó xài ssd đó à, trên thị trường số model sử dụng ssd với số model sử dụng hdd cái nào nhiều hơn? phán 1 câu toàn xài ssd là nghe thấy buồn cười rồi chế à
@Mr Prince lấy mấy rẻ tiền ra mà so ah? ngay cả laptop giờ người ta nếu ít save file bỏ tiền 128gb về cái win phà phà hơn hdd nhiều. ngoài ra xem mảng bán dẫn doanh thu của ss khủng cỡ nào em?. trong khi hdd truyền thống càng ngày càng thu hẹp. cứ xem việc western mua sandisk cũng đủ thấy hdd sắp chết đến nơi rồi em. gân cô cãi cố chi em? không chuyển mình sớm thì dễ gì macbook bỏ toshiba mà chọn ss vậy em?.
hdo2
TÍCH CỰC
8 năm
@ragefighter Plextor/Lite-on, OCZ và các hãng khác như Corsair, Adata,... đều dùng NAND của Toshiba đấy bác ạ. Và vẫn tồn tại đến giờ đó :v
@oo0ooabcoo0oo thì cứ nhìn độ ổn định củq các hãng đó đi. đâu dám bảo hành 5 năm hay 10 năm hay 10 năm như ss đâu? ngay cả apple trước xài ssd của toshiba nhưng sau này nhảy hẳn qua ss luôn rồi.

toshiba giá nand thì rẻ nhưng chất lượng cũng tào lao luôn. ip6s và lg g4 dính lỗi chết nand đó. lúc đọc thấy tin lg g4 chết nand nên nhảy lên check và biết ngay xài toahiba liền.
Đang xài Samsung 850 250GB đêy và đang mơ 950 PRO 256 4tr đêy 😃

Dự là mem tinhte cũng chỉ hiểu biết như admin cuhiep là cùng thôi
Chỉ quan tâm đến Seq read càng to càng tốt 😁
Chắc chắn ko biết 4K read/write là gì và quan trọng thế nào đâu :D
Jack Reacher
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hienhpline Ok thank you 😁
baodng
TÍCH CỰC
8 năm
@hienhpline M.2 PCIe là cổng M.2 nhưng lấy băng thấy từ PCI express. Bạn có thể google để biết thêm chi tiết.
@baodng đó là adapter chuyển chứ không phải chuẩn kết nối.
vga to hdmi có ai gọi là chuẩn vga hdmi?
baodng
TÍCH CỰC
8 năm
@hienhpline Thôi thì bạn cứ google vậy. Ở đây chẳng ai nhắc đến việc cắm qua cái adapter cả.
tuyetson98
TÍCH CỰC
8 năm
Đang sài ssd macbook air 2015 tốc độ gấp 3 😆 thấy cũng bt
hdo2
TÍCH CỰC
8 năm
Ông biết cái gì quyết định giá trị của cái SSD không? Là cái NAND với controller. Thử hỏi ngoài samsung và OCZ thì được nhiêu hãng vừa bán ổ cứng vừa có sx NAND controller riêng?
À quên, Sony sx SSD di động trước đó rồi nhé bạn trẻ
fu09fjtnhj
TÍCH CỰC
8 năm
hôm bữa có bài nói tương lai ssd sẽ rẻ gang hdd bây h,, chắc còn xa xôi lắm
@fu09fjtnhj không xa đâu bạn ssd và bộ nhớ nand đang rơi giá theo cấp số chia.
như vậy là rất nhanh rồi. 2 năm trước ssd 2tr5 thì giờ nó còn 1tr3, mà tốc độ lại tăng.
ssd thì 250GB là dư dùng rồi. thời buổi stream online cả rồi.
mình lưu mấy phim mà ổ hdd 2TB lâu lâu cũng phải xóa bớt!
@hienhpline Thánh dzâm xuất hiện
Qua đc WD ko ta 😁
giá e này chắc không rẻ
Vậy các bác cho em hỏi đây có phải ổ SSD ko ạ? Trong cái link em đưa cũng có sp này luôn, check thẳng mà đối chứng:

Video:

June 3, 2015
http://justsaying.asia/sony-unveils-first-consumer-ssd/

Cái thứ 2, tự sản xuất hết từ A-Z mới tính? Vậy có bn hãng làm đc vậy? Có phải vì Apple ko tự sx đc iP 100% nên iP ko phải của nó ko?

Cái thứ 3, tại sao phải vượt qua WD hay Sung? Có hãng nào kinh doanh lại có suy nghĩ đó ko? Ra mắt sp mà cứ phải đặt mục tiêu là vượt qua hãng rank 1, rank 2, ko qua đc thì dẹp tiệm => thế bọn nó cạnh tranh làm dek j. Thích độc quyền, lũng đoạn thị trường hơn cạnh tranh à?

bạn có ngon thì dẫn chứng việc tôi là seeder nâng bi Sony xem. Nếu ko đc tôi có quyền chửi bạn, OK?

nhưng chắc chắn ko phải lần đầu nó làm SSD. Hơn nữa dù là di động thì vẫn thuộc nhóm SSD chứ đâu có nhảy sang bên HDD đâu.
@AmbitiousMan Nói về SSD thì Sony rất hiếm thật! 😁
Còn mấy cái kia là ổ cứng di động hoy. ^^
no no one
TÍCH CỰC
8 năm
@AmbitiousMan Khổ quá, các bạn ấy mở link nhưng không cuộn chuột xuống ( chắc bị hư 😃 ))) nên chỉ thấy dc 3 cái HDD đầu khổ quá 😃)
Nhu cầu dung lượng của mình ko cao thì phải /)) 128G cũng đủ (mua mấy con ssd toàn 128G), đt 16G cũng đủ =))
@bomduc 😁 E cũng giống bác 😆 Dùng em Plextor M5 Pro 128GB mấy năm nay rồi, còn HDD 1TB coi như vứt xó luôn!
SSD e chẳng kiêng kỵ gì,ngoài cài windows ra e còn cài cả game, nhạc, data copy ầm ầm :D Chắc cũng sắp ra đi rồi ^^
@tuansiro Sao lại vứt? Nếu là desktop thì cho nó làm ổ chứa, còn laptop thì kiếm cái box làm ổ cứng di động. :D

Hàng Sony bây giờ không tin tưởng lắm. Hết bảo hành 1 cái là hắt hơi sổ mũi. Máy ảnh, PS2, PSP, VAIO... :oops:
@LRA Desktop bác ạh :D Thì e vẫn làm ổ chứa mà. Nhưng kô mấy khi đụng tới nó.
Eldimio
CAO CẤP
8 năm
Ý người ta là Sony kinh doanh ổ cứng cũng lâu rồi và có nhiều model đa dạng chứ không phải bây giờ mới "khổ sở" chen chân vào làm ổ cứng.
@Eldimio chen không nổi đâu, nếu xài nand toshiba thì kiếm mua đại model toshiba sản xuất cho rồi. chứ mua sony làm gì cho mắc khi qua trung gian?.
@ragefighter Thế Nikon xài cảm biến Sony vậy có ai nghĩ thà mua Sony cho rồi cần quái gì phải mua Nikon không? :eek:
@Wolfrain cái lens sony trước giờ làm dỏm ai mà chẳng biết?. như sony bán cùng cảm biến như qua edge plus thì đứng top đó?. sao ko hỏi sony thử.
hdo2
TÍCH CỰC
8 năm
@ragefighter cái đấy là điện thoại nhé, người ta đang nói máy ảnh cơ mà bác? Bác nói Sony dỏm vậy bác nghía camera của Sony so với các hãng khác xem p/p nó thế nào? Không ngẫu nhiên mà mấy năm gần đây Canon lẫn Olympus bắt tay với Sony chỉ để lấy công nghệ trên cảm biến của Sony. Mấy con compact Canon mới ra dùng cảm biến 1 inch là một ví du =))
@ragefighter Hoho, ra đường vỗ ngực nói to "Sony Lens G là hàng phế thải" xem thiên hạ có góp gạch cho xây nhà mới ăn tết không nhé:eek: Hay bạn nghĩ Sony chỉ biết làm lens cho điện thoạio_O
yêu sony quá. mong sao cái giá sẽ rẻ . ổ 240 g mà 100$ thì ngon rồi
nhìn ổ cứng thì chợt nghĩ tới laptop, sony bán vaio uổn quá 😔
Mảng SSD này thì bọn samsung bá thật rồi. Sony khó mà ăn nổi trừ khi giá cả cạnh tranh hơn, chứ kiểu ảo tưởng thì..... !! @@
Xin hỏi macbook pro retina dùng ssd hãng nào?
dniw0601
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Vodanh_vohinh Samsung hoặc Toshiba.

Try apple>about this mac>hardware

Hardware->Serial-ATA

APPLE SSD SM###E = Samsung

APPLE SSD TS###? = Toshiba
pippi17
TÍCH CỰC
8 năm
4K bao nhiêu sao không đưa? Chứ cái tốc độ read/write kia thì dòng EVO của SS cũng làm được mà giá hiện tại đang khá hợp lý.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019