Sony ra mắt tính năng Digital Filter cho chụp phong cảnh, dành cho máy Alpha mirrorless, giá từ $20

Gia Tường
16/3/2017 7:53Phản hồi: 80
Sony ra mắt tính năng Digital Filter cho chụp phong cảnh, dành cho máy Alpha mirrorless, giá từ $20
Digital Filter là ứng dụng giả lập kính lọc ND cho các máy ảnh mirrorless Sony Alpha, có thể tải về từ kho ứng dụng Play Memories App. Các bạn chụp phong cảnh ít nhiều sẽ biết về filter ND với công dụng giảm lượng ánh sáng môi trường đi vào ống kính. Để giải quyết vấn đề phần cứng này, Sony chụp 3 vùng sáng của ảnh với 3 độ sáng khác nhau và trộn lại, phương pháp này giống với tính năng HDR nhưng cao cấp hơn, xử lý đẹp hơn.

Video giới thiệu tính năng Digital Filter​

Cái hay của phần mềm này nằm ở chỗ nó có thể kiểm soát tất cả các loại thông số cho từng vùng ảnh riêng biệt. Ví dụ như ngoài việc làm cho phần đất sáng lên, bạn có thẻ làm cho nó xanh hơn và DOF dày hơn nhờ tăng khẩu độ, ngoài việc làm vùng trời tối lại, nó có thể thay đổi WB để trời xanh hơn.Điều này có nghĩa là bạn có thể làm cho bình minh vàng hơn, hoàng hôn thêm đỏ,,... tạo ra một bức ảnh với hiệu ứng thị giác đẹp mắt.

Nhà sản xuất tích hợp từng trường hợp ở dạng Preset. Bạn chỉ việc mở ứng dụng lên, chọn preset tính năng muốn dùng. Máy sẽ tự động tính độ sáng, white balance và thực hiện việc ghép ảnh hoặc bạn có thể can thiệp nếu cảm thấy chưa ưng ý.

Nếu bạn đã từng dùng ứng dụng Sky HDR thì sẽ nhận ra đây là phiên bản nâng cấp với nhiều tính năng hơn. Giá của ứng dụng này là $30 (xấp xỉ 700 nghìn) hoặc 450 nghìn nếu nâng cấp từ ứng dụng Sky HDR có sẵn.

Các mẫu máy có thể cài được ứng dụng này là:
  • Alpha a7
  • Alpha a7 II
  • Alpha a7R
  • Alpha a7R II
  • Alpha a7s
  • Alpha a7s II
  • Alpha a6000
  • Alpha a6300
  • Alpha a6500
  • RX100 III
  • RX100 IV
  • RX100 V
  • RX10 II
  • RX10 III
  • RX1R II
Với các máy ảnh không được hỗ trợ như a5100 hay Nex, bạn có thể dùng ứng dụng Sky HDR

Digital Filter - Camera.tinhte.vn 9.png
Tuỳ chỉnh thông số cho từng vùng ảnh khác nhau

Digital Filter - Camera.tinhte.vn 3.png
Có thể chọn 2 hoặc 3 vùng tuỳ theo cảnh

Digital Filter - Camera.tinhte.vn 4.png Digital Filter - Camera.tinhte.vn 5.jpg Digital Filter - Camera.tinhte.vn 6.jpg
80 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dia_dang
ĐẠI BÀNG
7 năm
chội ôi
Tải thôi......
Oh yeah, Visa VN ko cho tải.....

Hậu quả của việc chơi đồ lậu có tổ chức....
@khanhduy.39n Thông tin tình báo mới tìm được, ip VN nằm trong blacklist của Sony.... Không mua trực tiếp bằng Vísa hoặc Paypal ở VN....

Mà chắc cũng có đường khác, chờ cao nhân.....
@accountvip dùng vpn thử xem
Việc phát triển các app giả lập thế này làm mất đi sự thú vị trong việc săn ảnh phong cảnh, nếu như trước đây các NAG có thể ngồi cả ngày để chờ đón một khoảnh khắc khi ánh sáng vừa đủ để khung cảnh trở nên rực rỡ nhất lúc đó cú bấm máy đặc biệt có ý nghĩa và mang lại nhiều cảm xúc.
Ngày nay thì chỉ cần ra đến nơi bật chế độ ứng dụng lên chụp cái rụp rồi mang về, thừa thiếu cái gì thì cho vào pts cắt ghép nốt thế là có bức ảnh post lên mạng đánh lừa thị giác người xem.
lmviet
ĐẠI BÀNG
7 năm
@haiyen1012116 Lạy hồn. Cái này nó thay cho cái filter GND đó. Không biết gì về nhiếp ảnh thì xin bác chém vừa vừa thôi. Nhiếp hàng nó khác hoàn toàn với cái kiểu làm ảnh Manipulation khi chỉ dùng hoàn toàn photoshop tạo ra ảnh chứ không phải là bấm máy.
@kusanagi Bác này nói đúng, thường các nhiếp có kinh nghiệm chụp phong cảnh họ sẽ chụp nhiều tấm RAW về ghép phê lòi😁 Tất nhiên đòi hỏi trình độ xài phần mềm. Còn cái này cũng tốt, bụp phát ăn ngay, nếu jpeg thì up ngay cực ngon.
@haiyen1012116 Nghe bạn cứ ôm thị trường chuyên nghiệp, lỗ và phá sản 😁
@haiyen1012116 chắc bạn nghĩ ai cũng như bạn à? 😃
ko0lpham
ĐẠI BÀNG
7 năm
chắc phải ghe sonynex cài quá 😃
E hay lang thang trên IG thấy khá nhiều loại ảnh từ phong cảnh, phơi sáng sông suối có nền trời, ảnh bắt chuyển động đêm, bokeh .. thấy khá rực rỡ & nịnh mắt, nhưng e đoán là khá nhiều ảnh trong đó đã qa hậu kỳ can thiệp sâu .. Nên giờ xem chủ yếu giải trí nhưng càng ngày càng mang kiểu công nghiệp, hông biết sao để phân biệt thật giả -_-
lmviet
ĐẠI BÀNG
7 năm
@quynhmatroi Ảnh phong cảnh thể hiện được đủ, rõ, đẹp vùng sáng tối, vùng chuyển ở các khoảnh khắc như bình minh hoàng hôn đó mới là trung thực giống mắt người đó. Sensor máy ảnh số vẫn còn những hạn chế nhất định nên mới phải dùng các kĩ thuật để gia giảm dynamic range cho các vùng đó đó. Nếu cảnh hoàng hôn, bình minh mà chụp ra chỉ có 1 vùng đen xì hoặc 1 vùng cháy trắng thì đâu còn là thực tế đâu đúng không nào.
@lmviet Cảm mơn ý kiến của các bác nhé. Chỉ là thời điểm này mình chưa nhúng vào mấy thể loại hậu kỳ nên thực sự là khá dị ứng với việc chỉnh sửa xa rời với bức ảnh gốc của cảm biến .. Có lẽ sau này cần lên tay thì mới can thiệp sâu cho gần giống với mắt người hơn, giờ mình vẫn tạm theo ảnh gốc hihi 😁
Gif
TÍCH CỰC
7 năm
@quynhmatroi Mắt người độ chênh sáng khoảng 12-14 stops còn máy ảnh trung bình chỉ khoảng 6 stops. Tức là đôi khi sẽ có những cảnh bạn thấy đẹp nhưng máy ảnh không thể nào chụp ra được cảnh đó. Lúc đó người ta mới cần đến sự hỗ trợ của kỹ thuật chụp (chồng phim, hdr,..), thiết bị (filter), hoặc hậu kỳ (Lightroom)
Một số người chỉ cần hậu kỳ đến mức độ nhìn thấy hợp với cảm nhận của mắt mình, một số khác lại muốn hậu kỳ cho rực rỡ hơn cả khả năng của mắt người có thể cảm nhận. Và một số lại không thấy thích như vậy (trong đó có bạn).

Như vậy có thể nói đây là nhiếp ảnh, thể hiện cái đẹp qua sở thích cá nhân của mỗi người cho nên không thể gán ghép ý kiến được.
Nhưng theo cá nhân mình thì bức ảnh nên được hậu kỳ 1 phần (do hạn chế của cảm biến camera) hoặc chụp những bức ảnh mà mắt người không thể nào có thể cảm nhận được nhưng vẫn thể hiện được vẻ đẹp của bức ảnh (phơi sáng đèn, thác nước...) chẳng hạn
@qk7 Thật ra bây giờ những máy trung cao cấp đã lên trên 10 stop. Nhưng cũng vẫn chưa đạt đỉnh. Nên hậu kỳ là rất bình thường.
haimap87
TÍCH CỰC
7 năm
Vấn đề với những app như này là nó sẽ chụp nhiều tấm rồi trộn lại tương tự như xử lý ảnh HDR, với cảnh tĩnh thì ok, còn có chuyển động trong khung ảnh sẽ tạo ra hiện tượng ghosting.

Thốn nhất của mấy app này là sản phẩm cuối cùng lại là JPEG.

Bữa trước đã nghi rồi mà vẫn mất 20$ cho cái Sky HDR.

Update: app có cho ra RAW trong phần quality. App này tiện hơn HDR ở chỗ nó cho mình kết quả ngay trên máy, ko cần phải đợi về nhà ghép HDR.
longhons
TÍCH CỰC
7 năm
@haimap87 Ủa vào setting chỉnh lại chụp RAW + Jpg dc mà bác 😁
ntien268
ĐẠI BÀNG
7 năm
@longhons bạn vẫn chưa hiểu ý à, sản phẩm đầu ra của các app đều là jpg, không xuất ra raw được. vì đó là sản phẩm đã được đưa vào xử lý.
haimap87
TÍCH CỰC
7 năm
@longhons Những tấm dùng để ghép với thông số khác nhau là raw. Sản phẩm cuối - ghép rồi - vẫn là jpeg.
funny_skull
ĐẠI BÀNG
7 năm
chụp bằng BKT file raw rồi về hậu kì thú vị hơn nhiều :|
v_plou
ĐẠI BÀNG
7 năm
Các bác muốn mua trực tiếp từ Việt Nam thì mua một cái thẻ PlayStation US Prepaid, sau đó redeem vào tài khoản mà mua. Em đã mua được nhé.

Bác nào thắc mắc gì thì em trả lời cho.

Screen Shot 2017-03-16 at 21.32.17.png
haimap87
TÍCH CỰC
7 năm
@accountvip Buớc 1: đăng ký 1 tài khoản PSN. Nên chọn phân vùng tại Mỹ để được hỗ trợ tối đa.

Bước 2: lên pcgamesupply hoặc Amazon mua Sony Prepaid card theo đúng phân vùng của tài khoản ở bước 1. pcgamesupply chấp nhận thanh toán trực tiếp bằng credit card ở VN, Amazon có thể phải thông qua paypal.

Bước 3: nhập code mua được vào tài khoản và sử dụng.

Lưu ý tại bước 2 là lâu lâu hệ thống hơi chập cheng, có thể mất khá lâu mới kích hoạt được thẻ, nên kiên nhẫn. Sau khoảng 12 tiếng mà vẫn ko kích hoạt được thì gửi mail cho bên support của bên cung cấp thẻ, nó sẽ giúp mình giải quyết hết.
@v_plou Tổng cộng 65$ lận ý....

lmviet
ĐẠI BÀNG
7 năm
@v_plou Add thẻ PSN quá tốn kém. Thà bác ra shop cài 1 lần 500k-600k cả đống app ( trị giá app khoảng 100 usd ) là xong.
@v_plou Mình add vô wallets rồi mà số tiền hiện có vẫn 0$..... muốn coi thì coi ở đâu bạn nhĩ
nghia3d
CAO CẤP
7 năm
Sony hút máu người dùng quá nhé 😁:D:D Trong cái đống app của chú a thấy chỉ mỗi cái timelapse và multiexposure là hữu dụng,còn lại toàn rác....mà 2 cái đấy tụi Canon với Nikon nó đâu có tính tiền :D:D:D
romero
TÍCH CỰC
7 năm
@nghia3d Ni-Ca dùng app nào chụp timelapse thế?
Giả sử mua đc app này xong, làm thế nào để cho nó vào máy ảnh để xài nhỉ?
Cá nhân em thấy ứng dụng rất hay, mì ăn liền, nhanh gọn nhẹ, tốt cho phổ thông và giúp mọi người có thể cho ra đời ảnh đẹp mà ko tốn nhiều sức.
Nhưng ý kiến chủ quan cá nhân thì em không thích lắm vì một tấm ảnh đẹp, em thấy việc bỏ công sức ra chụp, hậu kì, đầu tư cả vật chất và thời gian nó đem lại cảm giác đã và sướng. Những bức ảnh ra đời nó mang giá trị hơn...
longhons
TÍCH CỰC
7 năm

haimap87
TÍCH CỰC
7 năm
@longhons Oh, man. Đúng là có thật. WTF, sao mình cứ nghĩ là nó chỉ có 1 bảng menu thôi chứ.

Cám ơn nhé.
shady213
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình mới tập tành chơi máy ảnh thì không biết nex 6 hay nex 7 tốt mọi người nhỉ ?
@thanhnguyen1398 cả 2 cùng tốt. NEX-6 thì chân flash mới, nex-7 chất lượng ảnh tốt hơn.
Cmt của mình chạm nọc mấy thánh thích sống ảo ưa chụp ảnh kiểu mì ăn liền nên bị gạch đá ghê quá =))
Thứ nhất các thánh không phải lên mặt về cái nguyên lý của hiệu ứng này để tỏ ra mình hiểu biết hơn người, nguyên lý của nó cũng giống như HDR bản chất là 1 tấm ảnh ghép, ghép từ 3 tấm ảnh có độ chênh sáng khác nhau: 1 tấm đo sáng trung bình + 1 tấm đo vùng tối + 1 tấm đo vùng sáng sau khi ghép chồng lên nhau sẽ ra một tấm ảnh hiển thị đầy đủ chi tiết các vùng chênh sáng khác nhau, cái ứng dụng này thì cao hơn ở chỗ 3 tấm ảnh không chỉ khác nhau về độ chênh sáng mà nó còn khác nhau cả WB để tạo ra các tone màu ấm - lạnh, khác nhau về khẩu độ giúp tạo nên DOF của từng vùng. Tóm lại nó là 1 tấm ảnh ghép OK chưa?
Thứ 2 các thánh lại lôi filter ra để nói, tôi cũng chẳng phải NAG hay chuyên gia gì nhưng filter thì cũng có hiểu biết đôi chút nên nói qua tác dụng của từng loại như sau:
- Filter UV: có tác dụng bảo vệ ống kính, lọc tia tử ngoại giúp ảnh không bị loá sáng
- Filter CPL (kính lọc phân cực): giúp tăng contrast, lọc tia phản xạ giúp cho bầu trời xanh hơn, tạo hiệu ứng mây nổi khối, chụp qua các bề măt trong suốt như kính, mặt nước rõ nét và không bị loá.
- Filter ND: có tác dụng giảm sáng thường được sử dụng khi muốn chụp ở tốc độ màn trập thấp mà ảnh không bị cháy sáng (vd chụp thác, mặt nước muốn tạo hiệu ứng mềm mịn)
- Filter GND: là kính lọc có chia vùng tạo ra độ chênh sáng và cân bằng trắng, về cơ bản nó cũng gần giống cái app kia nhưng nó không tạo ra được độ chênh lệch về DOF.
Và điều quan trọng nhất ảnh chụp với filter thì nó không phải là ảnh ghép - một thể loại ảnh vốn không được những người chơi ảnh coi trọng.
Nhiếp ảnh bản chất của nó là ghi lại khoảng khắc cuộc sống nên đề cao tính chân thực, ngoài tấm ảnh cuối cùng thì quá trình tạo ra một tác phẩm mới là những trải nghiệm thú vị, tuy nhiên với những người lười lao động mà thích mì ăn liền thì thích mấy cái app này cũng là điều dễ hiểu 😃
kusanagi
ĐẠI BÀNG
7 năm
@haiyen1012116 Chồng ảnh là để giải quyết giới hạn của sensor máy ảnh ko thể thu hết mức độ sáng tối của khung cảnh. Vì filter là dìm sáng chứ ko hoàn toàn là giải pháp xử lý chênh sáng đối với những khung cảnh phức tạp hơn 1 đường chân trời thẳng băng. Sẽ có những chỗ cần dìm và chỗ ko, nhưng gắn gnd là nó dìm sạch các vùng cả chỗ cần và chỗ ko cần. VD như ảnh này tôi chụp phần trung tâm ảnh chênh sáng so với khu vực xung quanh ~ 6-7 stop. Chụp chồng 3 tấm để giải quyết chênh sáng từng vùng. GND sẽ khó giải quyết được những trường hợp vùng chênh sáng và khung cảnh phức tạp như vậy mà ko bị lằn vệt hay cố giải quyết chụp trong 1 tấm.
Những bức ảnh trên web dưới của các NAG đẳng cấp TG nhiều người chụp cũng ko qua GND. Phần lớn là chồng từ nhiều tấm để giải quyết vấn đề chênh sáng cũng như gia tăng độ sắc nét từng khu vực. Chồng từ nhiều tấm mới ít bị ảnh hưởng ám màu ám sắc so với chụp qua các lớp filter, màu sắc đúng thực tế hơn. Còn bảo thực tế xài gnd mình chỉ thấy cần nhất khi chụp timelapse.
http://worldclasslandscapephotographers.com/gallery/
Đừng lẫn lộn ảnh tư liệu, đời thường .v.v.. mỗi cuộc chơi tính chất nó khác nhau cả. Như phong cảnh chụp cảnh những khoảnh khắc rực rỡ nhất khi bình minh hoàng hôn thường là chụp ngược sáng rất mạnh. Nói kiểu lý sự như bác đợi khoảnh khắc đẹp tuyệt vời gì đó để bấm thì em nói trong phong cảnh chỉ có cháy cháy và nát tấm ảnh. Đã chơi ảnh kts và những thể loại đòi hỏi kĩ như thuật phong cảnh tư duy phải mở để tiếp thu những kiến thức mới . Chính thiết bị và những kĩ thuật mới thì người ta mới chụp đc những cảnh mà trước đây ko thực hiện đc vd như ảnh thiên văn. Bác cũng ko cần phải lôi cái định nghĩa mà ai cũng có thể google đc ra. Bác nên lôi ảnh của bác cho mọi người mở mang cái tính chân thật gì gì của bác rồi mới bàn tới người ta có lười lao động .v.v.. hay cũng chỉ có bác tự suy diễn ra
@haiyen1012116 Mình nói thật với bạn là... Bạn chả biết cái mẹ gì về nhiếp ảnh cả 😁 Vậy nên khi mình không biết hoặc không rõ nên dựa cột mà nghe bạn à.
@haiyen1012116 Trong số những người quote có nhiều người là nhiếp hàng khủng đấy. Đã không biết thì im luôn đi dùm còn ảnh ghép với chả ảnh không ghép.
@haiyen1012116 Vậy xin hỏi đồng chí vài câu nho nhỏ nhé
1. Chân thực theo suy nghĩ của đồng chí là gì? xin ví dụ ảnh luôn cho dễ hình dung
2.Máy ảnh nào có thể gi lại dc chân thực như mắt người nhìn thấy khi mắt trời buổi chiều chói trang ,trong cảnh có cả trời cả đất cả mây?
3.Tấm hình đẹp là kết quả chụp hay quá trình chụp ?
4.Ảnh bạn chụp phong cảnh hoàng hôn đâu xem nào
nguoila_87
TÍCH CỰC
7 năm
Các máy ảnh gia & hiếp ảnh gia lại đang đá nhau chí chóe trên trận địa Tinhte : )))
@Brandon T Ui cha, tui quote chủ yếu để có người lên tiếng như bác. Rồi ngồi nghe tiếp....
Mà ai là hàng khủng thế để tui còn biết mà kiệm lời....
@accountvip Ai là hàng khủng thì không phải chỉ 1 topic này để mà biết được nhé. Tôi cũng để quyền riêng tư cho ngta nên thôi các bác nào không rành thì cứ nghe thôi. Nói bậy để ngta quote thì quê lắm.
@Brandon T Á quê quá đi.....
lmviet
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Brandon T Thôi kệ người ta đi =)) Tinhte là diễn đàn sinh hoạt về công nghệ nói chung trong đó có nhiếp ảnh thôi mà. Ai có tiếng thì những người cần biết sẽ biết, những người không cần biết thì họ có không biết cũng chả sao 😆

Còn cái ông kìa chắc phải bao giờ có cái Sensor có Dynamic Range lên tầm 20 stop thì ông ý mới không chê là dùng phần mềm này kỹ thuật nọ nữa 😃
linhatm
TÍCH CỰC
7 năm
3 cái đồ quỷ này cũng tính tiền, chán anh sony nhỏ nhen
  • Mạnh tay của bạn là như nào? Vì hậu kì có nhiều kiểu người hậu kì lắm (trừ chắp ghép ra nhé) thì có người hậu kì dở, có người hậu kì tốt, có người hậu kì trông lố xấu, có người hậu kì đẹp tuyệt vời, vậy theo bạn thì hậu như nào là mạnh tay với không mạnh tay? Còn việc quen với anh có hậu kì hay không thì chắc bạn chưa bao giờ xem qua các thread hoặc các trang ảnh landscape của các nhiếp ảnh gia nước ngoài và cả các nhiếp ảnh gia nổi tiếng với các bức ảnh đắt tiền. Họ vẫn hậu kì và nếu họ cho bạn xem ảnh before & after của họ chắc bạn cũng không nhận ra nổi đâu. Đơn giản là máy ảnh là thiết bị ghi lại, còn việc thổi cảm xúc, tâm hồn và sự hoành tráng vào nó là do việc hậu kì của người chụp cái mà các setting trên máy ảnh không thể làm được. Thế mới có câu "ảnh đẹp không phải do thiết bị, ảnh đẹp do người". Nếu chỉnh setting tốt gì đó mới cho ra ảnh đẹp thì bạn nhầm bởi vì có một số hoàn cảnh à sorry vô số hoàn cảnh mà nó quá giới hạn của thiết bị, nếu không hậu kì hoặc hậu kì dở thì chắc chắn một điều người xem không chê chắc cũng chẳng thèm nhìn. Bạn nên hiểu thoáng hơn về việc hậu kì trong nhiếp ảnh phong cảnh.
@vohotienhung Vậy à bác, tấm này của ông anh em chụp a6000 + kit, chắc đăng trong group sony 😃 ổng chụp nhưng không có thời gian hậu kì nên nhờ em hậu kì hộ.
@Brandon T Dạ, anh Việt hả, nhiều lúc đi chụp ảnh gốc nó chênh sáng đến mức nhìn như không có chi tiết luôn.
@Mr.EVGASuperClone Bác lộn ai rồi 😁 Nói chung chỉ có ai đi chụp rồi mới hiểu:rolleyes:
@Brandon T à vậy ạ, em sorry chắc em nhầm. :D
😁 Bác nào muốn giả lập android trên PC thì dùng bản BlueStacks 3 mới update, ko còn giật lag nữa. www.bluestacks.com. Các bác cứ thử đi, bản BS3 này ngon hơn hẳn, nhiều khi còn mượt hơn cả Nox

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019