Sony RX10 III - Chụp thử nhanh ống kính siêu zoom 25X: 24 - 600mm f/2.4-4

tuanlionsg
21/5/2016 11:12Phản hồi: 91
91 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thanhnnf
ĐẠI BÀNG
8 năm
cái này chụp zoom xa so với cái nikon p900 cái nào đẹp hơn nhỉ? cái nikon zoom tới 83x, 2000mm, mình chưa mua mấy cái máy loại này bao giờ, thích mấy cái super zoom chụp chim chóc chơi, ai có dùng qua cái P900 cho mình nhận xét với.
Có cao nhân nào ở đây cho em hỏi nhờ ạ là nếu sony a7ii dùng với len canon ef 70-200 is f2.8 dùng qua ngàm chuyển metabones thì hệ thống is (chống rung) của len canon có đồng bộ với body a7ii không ạ
@trúcphi K đâu bạn nhé, muốn đồng bộ tốt thì mua mấy con tele G-master mà xài, chưa kể chụp đệm thiếu sáng AF còn lúc dc lúc k nữa.
chất vãi
thanhlongcfc
ĐẠI BÀNG
8 năm
Quá gấu.
Tai Vuong
ĐẠI BÀNG
8 năm
vào tay bác @tuanlionsg thì máy có cùi chắc chụp cũng ok thôi .
tieutu911
TÍCH CỰC
8 năm
Vào mùa mưa rồi mua 1 cái kiếm quán cafe nào gần trường học đợi lúc học sinh ra về thế là có 1 đóng tác phẩm để coi
ngocb2
TÍCH CỰC
8 năm
ok bác.
NEX-F3/5N + 55-210

A6000 + 18-200, hoặc 16-70 hoặc 18-105

Không, vì máy sẽ không nhận diện được lens để support (có thể do nó cố tình).
Nhưng bạn có thể chỉnh support chống rung manual.

Lấy ví dụ bạn chụp khoảng 200mm thì bạn cài đặt chống rung 200mm là được, tương tự với các tiêu cự khác. (cái này lợi cho ống fix hơn). Với ống zoom thì bạn đặt khoảng ước lượng, nó không tuyệt đối nhưng cũng khá.

Với lại mình khuyên 1 câu, đừng tin hoàn toàn vào những gì mấy thằng sản xuất ngàm và review ngàm quảng cáo =)).

Trước giờ test chỗ bạn mình có đúng cái LA-EA4 gọi là ngon, nhưng ngàm đó là có nguyên hệ thống lấy nét riêng + gương mờ => chấp nhận mất sáng.
Còn lại mấy ngàm đều cục bựa hết. Chả biết thằng Sigma mới thế nào cơ mà có lẽ cũng ko hơn nhiều. Vấn đề nằm ở tương thích hệ thống lấy nét vs phản hồi của máy chứ ko chỉ là ống.
khanh1810
TÍCH CỰC
8 năm
khiếp thật cơ mà quả giá sợ quá 😔
nếu ai có điều kiện mua con này đi phượt thì đúng bài rồi... với quả tiêu cự thế là xử tất tần tật mà chất ảnh lại rất tốt...!
Có đều Sony ăn chơi là phải sướng và lỡ bị hư hỏng gì sửa chữa cũng rất sướng
nguyên bài sao ko thấy ai nhắc đến con nikon P900??
con này zoom đến 83x. đâu như con sony chỉ 25x
@bestofstrongman Không đề cập là vì 2 con thuộc 2 đẳng cấp khác nhau bạn ạ.

Nếu tính sensor RX10-III làm chuẩn (chứ ko phải FF) thì "hệ số crop" cho P900 so với RX100-III là khoảng 4.6
Tức là:
RX10-III có chất lượng ảnh vượt trội hoàn toàn từ 24-600mm (tất nhiên đây là tiêu cự quy đổi ra FF).
Nếu dùng Zoom KTS, RX10-III tiếp tục cho chất lượng ảnh vượt trội cho đến khi tiêu cự đạt 2700 (quy đổi với sensor ngang P900) thì chất lượng ảnh bằng nhau.

Có nghĩa là RX10-III cho chất lượng ảnh tốt hơn hoàn toàn P900 trong dải tiêu cự 24-600, cho chất lượng ảnh tốt hơn nhiều trong dải tiếp theo và chỉ khi đạt tới 2700, thì nó mới ngang P900.

Cứ cho bỏ qua đoạn kia thì zoom tương ứng P900 nó tương đương với khoảng 113x và trong khoảng này chất lượng ảnh nó hoàn toàn vượt trội (thực tế với F4 so với F6.3 của P900, ngay cả tại zoom tương ứng 2700 RX10-III vẫn ngon hơn nhiều P900 tại zoom tương ứng 2000).

Nhưng nói chung, người chụp ảnh sẽ không so sánh 2 dòng máy thuộc 2 phân khúc lệch nhau như thế 😃. Hiện Nikon với phân khúc 1" là dòng mirrorless V và J, cơ mà support dòng này của Nikon cũng hơi hạn chế.
Không liên quan lắm nhưng có thể cho e hỏi 1 vấn đề đc k ạ. E mới tập tành máy ảnh. Sao ở tất cả các chế độ máy đều chụp 4 shot và cho ra 1 ảnh. Trừ chế độ auto thì máy chỉ chụp 1 shot. Làm thês nao để tắt việc chụp 4 shot như vậy đc ạ. Máy e là sony rx 10
willchi
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hoangthutung bạn tìm nút Fn bấm vào rồi tìm menu DRO bấm xem HDR on hay off nếu on hãy tắt . Nếu ko phải DRO thì chuyển qua ISO xem có đang ở ISO mutiframe ko và chuyển qua ISO bình thường lại
@hoangthutung Chuyển HDR -> DRO Auto nếu bạn ko quen 😃.
Cái đó thử tìm trong nút Fn hoặc Menu. Điểm dở của máy sony là các nút tuỳ biến quá nhiều (tuc là ng dungf tuỳ chỉnh nhiều) nên mình ko thể nói chính xác vị trí được, bạn phải tìm tên nó thôi 😁

Chắc chắn có là trong menu, tại mục hình cái máy ảnh.
@willchi Được rồi bác ơi. Tại e để ISO mutiframe ạ. Cám ơn bác nha
@EvilCrab Ok rồi bác ạ. Cám ơn bác nha
bentin
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ôi ! Ánh mắt của anh ấy sao mà chăm chú lạ !
Quả nhiên là tay máy pro.
Nắm bắt khoảnh khắc quá nhanh... quá nguy hiểm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019