Sony sẽ chia sẻ thông số ống kính E-mount, miễn phí

viethung93
9/2/2011 16:19Phản hồi: 17
Sony sẽ chia sẻ thông số ống kính E-mount, miễn phí
Sony sẽ cho ra mắt thêm 7 ống kính E-mount trong năm nay

Để thúc đẩy việc phát triển chuẩn ống kính E-mount của mình, Sony vừa qua đã chính thức xác nhận hãng sẽ chia sẻ các thông số cơ bản về các ống kính ngàm E-mount của mình với các nhà sản xuất ống kính khác, hoàn toàn miễn phí. Hai nhà sản xuất ống kinh Carl ZeissSigma cũng rất khen ngợi đường lối này của Sony.

Một số chuẩn ống kính thay đổi được đã tồn tại từ rất lâu, cũng có những chuẩn chỉ vừa xuất hiện. Chuẩn ngàm E-mount của Sony nằm trong số những đột phá mới ấy, với khả năng hoạt động không chỉ ngừng ở máy ảnh số mà còn tới máy quay độ phân giải cao. E-mount được sử dụng cả trên máy ảnh không gương lật NEX-3, NEX-5 của Sony và cả máy quay chuyên nghiệp NEX-VG10. Tuy nhiên, lựa chọn ống kính cho dòng E-mount này của người dùng hiện chỉ dừng ở con số 3 ống kính (18-55mm, 18-200mm, 16mm). Phần lớn lựa chọn ống kính cho sản phẩm máy sử dụng E-mount hiện dựa vào các loại đầu chuyển adapter để sử dụng các lens A-mount hoặc các lens hãng khác. Theo thông tin từ Photokina 2010, sẽ có thêm 7 ống kính dòng E-mount ra mắt trong năm 2011 này.

Sony cho biết: "Động thái này sẽ mở đường cho các nhà sản xuất ống kính khác cùng sản xuất các ống kính cũng như ngàm chuyển (adapter) theo chuẩn E-mount của hãng, đồng thời mở rộng sự lựa chọn về ống kính cả của chính hãng lẫn các nhà sản xuất khác cho các sản phẩm NEX-3, NEX-5, NEX-VG10 cũng như các sản phẩm sử dụng ngàm E-mount trong tương lai." Tuy nhiên, Sony không cho biết thêm liệu những "thông số cơ bản" mà họ sẽ cung cấp cho các nhà sản xuất bạn có bao gồm hệ thống lấy nét tự động (AF) không hay chỉ dừng ở thiết kế vật lý của ống kính.

Nguồn: Engadget
17 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kekenano
TÍCH CỰC
13 năm
Giá mà em có hết bộ nòng kia....
Greycloud
TÍCH CỰC
13 năm
Vừa rồi kiếm cái len 18-200 đỏ cả mắt, qua Thailand cũng ko có! Chán
h0tb0y123
TÍCH CỰC
13 năm
bác qua thái hả, vào trung tâm đúng ko, em nghe bạn em nói, gé vào chợ đen cái gì cũng có....................đi đường bộ từ đà nẵng qua nhé, khoảng > 10 h
Greycloud
TÍCH CỰC
13 năm
Một cái ống kính chính hãng phải có bảo hành nghiêm chỉnh chứ mua chợ đen thì ngại lắm bác à, mà ko biết len 18-200 khi nào có ở VN nhỉ?
Con này thuộc hàng siêu HOT luôn nên ít có nơi nào có Hàng. Ngay cả Hong Kong, người mua phải đăng ký waiting list lên đến cả trăm người
bad_child88
ĐẠI BÀNG
13 năm
bên này thì đầy rẫy ra đây mà chẳng thèm mua, vì e đã có canon =))))
Dragonthl
ĐẠI BÀNG
13 năm
Đang dùng 18-200 thấy to quá bất tiện chả khác em DSLR của mình là mấy thế là lại đổi 16mm cho nó gọn 😁
RHINO_BOY
TÍCH CỰC
13 năm
Chơi đẹp quá nhỉ...kg dấu nghề ah
autocu
ĐẠI BÀNG
13 năm
Một con đường sáng rạng đang chờ đón nex .mai mốt ai chơi nex tha hồ lựa ống kính nha
trieuXIBO
ĐẠI BÀNG
13 năm
Có ai nhượng lại NEX cho em khoảng 7_8 củ ko.
thích mấy cái ống màu đen quá 😁 , bác nào có ống 16 mà chán ko dùng thì ới mình nhé, đang dùng ống nikon chụp vê tay phê ko tả
momiji881
ĐẠI BÀNG
13 năm
Em có ống fix 16, bác ạ. Nói thật là em trình độ lùn và lười, máy cắm sẵn 18-55 nên cũng ngại tháo và ngại lắp cái con còn lại. Cái ống đấy em gần như không dùng, cho dù Nex đã bắn gần 1000 phát.

Em thấy nếu bán ống riêng ống 16 thì khoảng 300 US (giá bên Mẽo). Em xin phát tạm cái giá là 3M. Không rõ đắt rẻ thế nào, tùy bác tính. Có gì bác PM trước cho em.
có bác mua hàng tách kit có 2,7M nhưng không có bảo hành! cũng đang dùng len 18-55 mún mua lén 16 cho gọn mà không có tiền huhu
phát triển e-mount từ lúc này là vừa. Cuối năm nay mình "cưới" em NEx-5 về, thế là tha hồ có nhiều món "đồ chơi" để lựa chọn! Love it
lens nào bên japan cũng có chủ yếu các bác có bỏ $ ra chơi ko thôi.
[MENTION=5902]ruanweixin[/MENTION]
Em thấy câu "Hai nhà sản xuất ống kinh Carl Zeiss và Sigma cũng rất khen ngợi đường lối này của Sony" rất là hài, CZ, Tamron, Tokina, Sigma... chả làm lens for ầm ầm cho Nikon và Canon, có gì là lạ mà phải khen. Hay tại xưa nay Sony rất thích giữ mọi thứ cho riêng mình nên lần này cung cấp thông tin làm các hãng khác thấy lạ 😃
Phải xem rõ Nó khen là khen cái gì.... Khen cái Eighteen hay khen mount nhỏ.... Em nghĩ CZ khen là khen cái Eighteen. Eighteen của NEX là khoảng cách từ sensor tới Mount là 18mm. Chính vì cái khoảng cách này nên có thể gắn tất cả các loại lens vào con NEX thông qua mount. Nếu NEX không phải là Eighteen mà là twenty-xxx thì cũng chỉ gắn được 1-2 loại lens thôi á.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019