Sony sẽ ra mắt a9 Pro: Full Frame, ngàm E-mount, thuộc phân khúc cao cấp mới

Gia Tường
19/11/2014 15:55Phản hồi: 91
Sony sẽ ra mắt a9 Pro: Full Frame, ngàm E-mount, thuộc phân khúc cao cấp mới

Hôm nay, Sony Alpha Rumor (SAR) đã đăng tải lên một số thông tin về chi tiết và thông số của dòng máy ảnh mới mà Sony đã dự đinh giới thiệu trong thời gian tới, có thể có tên gọi là a9. Điều đáng chú ý nhất là thông tin về một chiếc máy ảnh Full Frame với ngàm E-mount. Tuy nhiên, theo Sony Alpha Rumor, a9 không phải là bản cải tiến từ A7,7s hay 7r mà là một phân khúc cao cấp hoàn toàn mới.

Nguồn tin đáng tin cậy của họ không tiết lộ quá nhiều nhưng SAR 100% tin chắc rằng a9 sẽ là dòng cao cấp dành cho dân "Pro" với cảm biến hoàn toàn mới, công nghệ chống chịu thời tiết đỉnh nhất và khả năng lấy nét tự động tốt nhất trong tất cả các dòng Mirrorless của hãng từ trước tới nay, kể cả là a6000. Máy được dự kiến sẽ bán ra trong tháng 2/2015.

Hình ảnh render mà Sony Alpha Rumor cho là sẽ tương tự a9 "Pro"​

91 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cũng được. nhưng hiện tại đang dùng canon thấy rất ổn 🆒
@phammanhtu1991 chuyển qua xài nikon đê😁
thôi mà đừng ra thêm nữa mà 😔( hết nc dãi để chảy rồi :(((
Prince23
TÍCH CỰC
9 năm
Tiền mua lens cũng khốn nạn rồi đây.
NetWide
ĐẠI BÀNG
9 năm
Sao không ra ngàm A không gương lật nhỉ?
@NetWide Lens miroless không cover hết sensor fullframe thì sao mà chụp ?
htdepzaihp
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kkzbanana bác thông não cho em lens mirrorless là có khác gì lens dsrl
@kkzbanana là sao?
ngossonwp7
ĐẠI BÀNG
9 năm
@htdepzaihp Khoảng cách giữa cảm biến và ống kính máy mirrorless ngắn hơn khoảng cách từ ống kính tới cảm biến của máy dslr, nên lens của mirrorless phải làm sao cho ảnh rơi đúng vào cảm biến. Bạn có thể dùng lens dsrl gắn lên mirrorless nhờ gắn thêm adapter kéo dài khoảng cách giữa ống vs cảm biến nhưng không thể dùng ống mirrorless cho dsrl được.
a7 còn đang đứng từ xa để ngó, giờ a9 chỉ có nước nằm mơ 😔
t.symbian
ĐẠI BÀNG
9 năm
A7, A7s còn chưa đụng tới, giờ thêm A9, rõ khổ thân tui.
Sắp có a7/s giá rẻ cho anh em rồi 😆
nemesistan
TÍCH CỰC
9 năm
@nh0ktam01 Về cơ bản thì các bản A7 giờ cũng đã là khá rẻ rồi 😁
Tạm hài lòng với em E2 của mình chắc sau 5 năm nữa mới đổi cái khác ..

Gửi từ ngoài rìa Hồ Chí Minh..!
nemesistan
TÍCH CỰC
9 năm
nhìn cái hình render logo Sony nhìn chán ốm, kiểu này là lại ko có VF rồi
Ai am hiểu về máy ảnh cho mình hỏi tý. Nếu máy này ra thì giá nó nằm ơt tầm nào, và cho mình hỏi tầm 15tr thì nên mua máy nao
Trantucuong
ĐẠI BÀNG
9 năm
@bocapran Cảm ơn bác, em chưa có điều kiện cầm cái ML cao cấp nhưng đang sở hữu A6000 và có thể khẳng định là nó lấy nét không nhanh như Sony quảng cáo "the world's fastest autofocus" nó chỉ có tốc độ chụp nhanh hơn chứ không thể lấy nét nhanh hơn d7000.

Còn về "thao tác chậm" thì em cũng chưa bao giờ nói, nhưng xin khẳng định là nó không thể nhanh hơn D7000, do body nhỏ nên nút bấm cũng nhỏ lại xếp gần nhau. Và nút bấm hơi thụt vào nhất là nút "Menu, AEL" có gờ nhô cao, khiến cảm giác bấm không được nẩy.

Còn về so sánh thì trên youtube có video giữa X-T1, GX7 và A6000. Nếu bác có thể xem qua thì sẽ thấy rằng A6000 không thể nhanh nhất trong dòng ML, nó cũng chỉ tương đương với X-T1 "move to close second"

2 bài viết phía trên của em có ý khuyên bạn mrle01 không nên so sánh thiệt hơn giữa d7000 đã có với A6000 làm gì, vì xét về tổng thể nó cũng không hơn nhiều để phải quyết định đổi.

Trước khi mua máy em cũng đã tìm hiểu rất nhiều giữa X-E1, D7100 và A6000 nhưng cuối cùng thì vẫn chọn cho mình A6000 (X-E1 được đưa vào vì em cũng không quan tâm đến tốc độ lấy nét).
bocapran
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Trantucuong Hi có lẽ tay mình nhỏ nên dễ thao tác hơn, mình test trên 70-200f4, 55 1.8 nên thấy rất nhanh. Đối với mình tiện lợi thế là đủ, chỉ cần làm quen là sẽ ổn, may cũng bỏ DSLR lâu rồi nên cũng ko bị gượng như hồi mới dùng. Mình cũng rất thích x-e1 vì nó rất tiện chỉ 1 tuần là có thể thành thạo menu, sang A7 cái menu khá cùi bắp và đặc biệt là cái nút chụp rất khó chịu nhưng giờ cũng quen luôn rồi. Túm lại nó có khó chịu thì cũng phải cố gắng làm quen thì mới nhanh đc, quan trọng cảm thấy ko chán là ok, mấy bác cũng từ DSLR qua ML chơi nhưng cũng ko chịu đc sự thay đổi lại quay về là điều ko tránh khỏi, chơi dòng này nó xuống giá rất nhanh nên tránh mua mới vì đẻ giống như điện thoại thế nên chọn mua hàng cũ sau 1-1.5 năm rất ổn, đây là điều mình thích. (Mặc dù hơi dại vì mua A7 từ lúc sớm biết nó thế nhưng máu ko chịu đc ^^ ).
@Trantucuong Bạn nên nhớ rằng tốc độ lấy nét phụ thuộc vào body + lens.
Bạn test A6000 với Kit thì làm sao phát huy được tốc độ lấy nét của nó.
Giống như bạn cầm D4 mà lắp kit vào, so với D7000 thì tốc độ lấy nét cũng chỉ vậy 😃.

Với lại quảng cáo thì bao giờ nghe cũng hay. Con A6000 này mình cầm rồi, và thực sự cũng công nhận nó không quá khủng khiếp gì (so với A77, 1DX mình test trước kia thì thua xa lắc).
Nhưng có 1 điểm nó rất mạnh, là chế độ AF-C (continuous focus) có độ chuẩn xác rất cao, ngay cả khi bắn với tốc độ nhanh, các máy thế hệ trước nó không thể bì được.
Nghe đồn A6000 chỉ là test, trên A77-II và 7D-II được trang bị hệ thống lấy nét liên tiếp thế hệ mới, theo như bên hãng giải thích thì khủng hơn A6000 😃.
@bocapran Rất hay
Bác chủ không đưa nốt tin đồn A7 mk2 với chống rung body 5 chiều giống Omlympus luôn để buồn luôn 1 thể. A7 của mình sắp lạc hậu rồi ;(
Eldimio
CAO CẤP
9 năm
Sony quên ngàm A rồi sao? Con A99 thì không bì lại được mấy đối thủ bên Ca, Ni.
Yêu sony nhưng máy ảnh Sony thiết kế không đẹp bằng Fujifilm , T.T 😔
quanngonngon
ĐẠI BÀNG
9 năm
Em xin mấy anh. Tiền em không có mà cứ ra máy ngon thế này em đứng ngồi không yên, mất time em lên mạng đọc, rồi thèm...
A7 cũng rất ngon rồi.
tiền hiện tại đầu tư thêm em 24-70 f4G là ngon.
haizz sony ra máy thì rẻ hơn so với mấy em mirroless nhưng khốn nạn thay lens đắt lòi
CatOv3Mouse
ĐẠI BÀNG
9 năm
a7 thèm lắm chưa có đk mà giờ có A9 rồi :3
ủa cái này là A9 hay A7 MkII ? bên SonyAlphaRumors có thêm tin đồn về 70-300 4-5.6 nữa
bocapran
ĐẠI BÀNG
9 năm
A7 2nd có 20tr cho 1 ff giá quá tốt ( e thấy mấy bác bán giá này) với công nghệ hiện đại chụp ảnh ổn, chất lượng hình tốt luôn. E chơi mf chủ yếu nên A7 là đủ, ko có lens af nào luôn ạ.
các lens gàm A của sony cũng như các lens giá rẻ dành cho máy ảnh crop sensor của các hãng khác vì lý gia giá thành khung ảnh của các lens này tạo ra đều chỉ có kích thước vừa đủ để phủ các sensor crop có kích thước nhỏ, đối với full frame sensor có kích thước lơn hơn nhiều thì ảnh tạo bỏi các lens này không đủ cover hết diện tích của sensor nên ảnh chụp ra sẻ bị tối 4 góc. Các bạn có thể google với từ khóa " Dùng lens crop trên thân máy fullframe" để có thêm thông tin.
vd:
@kkzbanana Bạn nói có phần đúng, lens ngàm A hay hãng khác đều có loại dành cho Crop và ff riêng biệt. Lens dành cho dòng máy fullframe cũng có giá rẻ. Nếu bạn chỉ tìm hiểu đc có thế thì đừng nói ra, ở đây nhiều ae chơi ảnh đó. Haizz
@kkzbanana Không hiểu ý người ta nói, ý quan trọng ở đây là, cái kích thước sensor chỉ có 1, khác tí mili ở mỗi hãng. Còn cái khó khăn là kích thước ngàm kìa. Nhưng nếu máy Sony ngàm A mà thành mirrorless thì cũng dùng ống ngàm A tốt chứ có gì?
phuongarch
TÍCH CỰC
9 năm
@kkzbanana Dùng ngàm nào thì không ảnh hưởng đến độ phủ sensor nhé bạn. Chắc chắn nếu A9 là có thật chì Sony cũng đã chuẩn bị sẵn mấy lens E-mount FF rồi. Hoặc nếu không cứ A-mount FF + LA4.
@kkzbanana Bác nhầm to rồi,lens ngàm A có chữ DT ở đầu mới là lens Crop bác ạ,còm ko có DT đều là lens FF cả,còn ngàm E thì có E là crop còn FE là FF,có lẽ Sony ít người dùng nên bác chưa được trên tay và trải ngiệm thực tế rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019