Sony tiết lộ cảm biến hình ảnh dạng cong, có thể xuất hiện trên máy ảnh RX1 phiên bản tiếp theo

Trung Dt
13/6/2014 15:25Phản hồi: 53
Sony tiết lộ cảm biến hình ảnh dạng cong, có thể xuất hiện trên máy ảnh RX1 phiên bản tiếp theo
Sony vừa chính thức đưa ra hình ảnh đầu tiên về thế hệ cảm biến hình ảnh mới có thiết kế cong mô phỏng theo võng mạc của mắt. Sau một thời gian nghiên cứu, các kỹ sư Sony cho biết cảm biến hình ảnh dạng cong có thể sẵn sàng để sản xuất hàng loạt với hai loại cảm biến full-frame (43mm) và cảm biến dành cho di động (11mm). Như vậy, rất có thể phiên bản tiếp theo của chiếc máy ảnh compact Cyber-shot RX1 sẽ sở hữu cảm biến cong đầu tiên của hãng.

Với mức độ cong tương đương với võng mạc của mắt người, cảm biến này hứa hẹn cho độ nhạy sáng tốt hơn 1,4 lần ở vùng trung tâm và gấp 2 lần ở các góc cạnh trên khung hình. Ngoài ra, nhờ cấu trúc cảm biến cong, ống kính sẽ được chế tạo đơn giản hơn so với trước đây. Nó còn được kỳ vọng có thể tạo ra một độ mở (khẩu độ) lớn nhằm tạo nên những máy ảnh có thiết kế nhỏ gọn hơn.

Một số tin đồn còn cho biết có khả năng Sony sẽ sử dụng cảm biến thế hệ mới này trên chiếc máy ảnh full-frame Cyber-shot RX1 thế hệ tiếp theo. Dù chưa có những thông số kỹ thuật được đưa ra nhưng nhiều người đã mong đợi một thiết kế nhỏ gọn hơn, ống kính Zeiss với tiêu cự 35mm khẩu độ f/1.8 cùng một số cải tiến về khả năng lấy nét và kết nối Wi-Fi.

53 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

xperiax1
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chỉ có thể là Sony, trùm cảm biến ảnh. Nếu thực sự tốt thì tương lai điện thoại sẽ được áp dụng.
bkboy
ĐẠI BÀNG
10 năm
Sony sáng tạo và không ngừng cải tiến
Trước lỡ duyên với Sony và chọn Canon , hi vọng tương lai sẽ có trên tay 1 em sony khủng long bạo chúa
cảm biến cong chụp gốc rộng hình sẽ đỡ bị méo, quá tuyệt cho đội sony
lesud
TÍCH CỰC
10 năm
mê RX1 và A7 quá xá nhưng cuối cùng cũng chỉ dám gom Nex6 😔
43mm xém Medium format ùi
Cái này mà ra thì sẽ vô cùng nhiều ống kính ultra wide ko bị méo hình... vừa wide vừa thật... eo... phê lòi

Sent from my GT-N5100 using Tinhte.vn mobile app
nvmnghia
ĐẠI BÀNG
10 năm
43 mm là đường chéo, full frame thôi. còn 11 mm là 1/2,3", cỡ máy du lịch trung bình khá. mà hình như cái cảm biến này cong có 1 chiều thôi, ko hẳn là 1 phần mặt cầu như võng mạc
@nvmnghia Hix. Đọc cmt của bác mới để ý,đa số hiện nay đa số mọi người quên cách phân biệt kích thước cảm biến dựa trên đường chéo
Cong một phần để khắc phục hiện tượng méo quang học lens wide và ultra wide thôi... mô phỏng dựa theo chứ đâu phải làm theo giác mạc hihi. Mà wide ko méo thì tele có méo ko nhỉ.... đợi nó ra mới biết được
@double phân biệt theo đường cheo thì cần có thêm 1 thông số, ví dụ như tỉ lệ ảnh (3x2, 4x3, 16x9, 1x1), ... Mỗi tỉ lệ cho một bề mặt diện tích khác nhau.
theo trang tin thì con này sẽ được làm hạn chế trên 1 số máy ảnh như RX do cong nên sẽ không tương thích được với hệ ống kính rời hiện có trên dòng Alpha
fun fact 2: dưới comment trên SAR nó có phán đoán là độ cong tương đương bán kính võng mạc mắt con người =))
@beautiophile vấn đề tương thích lens cũ thì chắc có thể giải quyết bằng cách thêm 1 ống kính phụ giữa máy và lens rời
nhưng mà nếu như cảm biến này nhiều lợi điểm như vậy thì chắc là họ sẽ bỏ lun các lens cũ thôi, tội tình gì mà phải bỏ đi cái lợi mua cái máy cảm biến cong rồi biến nó thành phẳng để gắn lens chứ
thường thì ng chịu chơi ng ta sẽ quất lun 1 bộ lun, chắc là sony sẽ làm cho cảm biến này thêm vài cái lens nữa rồi từ từ cũng sẽ dc support nhiều hơn thôi
@Mr Prince Trước mắt rõ ràng là thấy nó sẽ hỗ trợ dòng compac FF như RX1,có thể nhằm mục đích làm compact FF gọn hơn nữa vì khoảng cách dữa thấu kính và cảm biến thu hẹp lại
Hệ lens A7 nó còn đang phát triển thì chắc nó ko làm hệ ống kính mới cho sensor này trên ngàn A hay FE đâu.... hệ DSLT vẫn còn với sự sắp ra mắt a77II, A7 thì đang trên đà phát triển hệ sinh thái lens mà
@double mình nghĩ họ đã đi hướng này thì chắc cũng đã tính toán tới chuyện tương thích rồi, với mình thì chỉ đợi coi thành quả thôi 😁
@Mr Prince Quả ngọt đang chín,chờ thôi
macpro87
TÍCH CỰC
10 năm
Ra đi sony ơi ra nhiều vào rx1 thành đồ cổ đi, rớt giá thê thảm đi để em làm con về vứt hết lens lỉnh kỉnh kia đi ^_^
It's a sony.
Muốn RX1 thành đồ cổ chắc bạn phải chờ lâu lắm 😁
thích nhất dòng NEX của sony, cân bằng giữ sự cơ động và chất lượng ảnh khá tốt, phù hợp với nhu cầu của mình...
@shady2501 trông bộ gear của bác chả thấy cơ động và nhẹ nhàng tý nào 😁
@nguyenthucbk Thật vs bác là h mình cũng không còn thời gian dùng nữa... cũng bán đi vài thứ rồi... em đang cb chuyển qua Nex rồi
nforce
TÍCH CỰC
10 năm
Chất lượng ảnh, quang sai dc cải thiện, nhưng không biết có đưa lên mirrorless ko? Nếu có đống ống kính cũ tính sao nhỉ?
nforce
TÍCH CỰC
10 năm
@EvilCrab Đây bác.

http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=175919&page=2&p=3014615#post3014615

http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=175919
@nforce Em không tranh luận với bác nhiều, vì bác xem bài trên mạng, còn bạn em có tới 4 người dùng A7, 1 người dùng A7R. Trong đó 1 thằng dùng 24-70 + 85 CZ (ngàm alpha), 1 thằng dùng combo lens CZ G (có AF), 1 thằng dùng 35 và 55 (ngàm E) và 1 thằng dùng MF Olympus Zuiko.

Trong toán học, mệnh đề đúng khi tất cả các trường hợp đúng, mệnh đề sai khi 1 trường hợp sai, cái đó phù hợp thực tế.

Mệnh đề bác kia đặt ra là: Lens leica khi cắm vào A7 thì bị soft góc. và như vậy là do thiết kế sensor A7R.

Vậy theo logic: Nếu lens Leica bị mờ góc do thiết kế sensor, thì ngoại trừ các ống ngàm E (35 và 55), tất cả các thằng khác cũng sẽ bị mờ góc (kể cả lens ngàm A) vì cấu trúc sensor/film cho các lens này đều là cấu trúc cổ điển.

=> Thucj tế là không có ông nào bị mờ góc cả, thằng dùng CZ G và ngàm A còn kêu nét từ tâm ra rìa 😃. Vậy mệnh đề "soft rìa do cái cấu trúc sensor" là sai.

Cái link thứ 2 (trang 1) hơi bị vô lý, trường hợp này xảy ra khi:
- Mount có vấn đề.
- Người test có vấn đề.

Anh họ em có 1 chiếc M9, nên nó nét đến đâu mình rất rõ 😃. Nói thẳng thắn ra, Leica chụp rất đẹp, nhưng nét thì chưa chắc hơn các lens hàng ngon bây giờ.

P/s: Bác chịu khó đọc thêm comment ở dưới link bác, sẽ thấy rất nhiều người bất đồng quan điểm với chủ topic về cái vụ mờ rìa đó. Còn bọn bạn em là chính tay em chỉnh setup cho bọn nó nên khẳng định không chuyện ống MF lên máy khác thì nét, lên A7 thì bị mờ rìa. Có thể cái con cảm biến cong sẽ bị, nhưng con A7/A7R thì không.

Thực tế cái microlens là 1 ứng dụng quang học khá rộng rãi trong nhiều lĩnh vực sống, không hiểu sao các bác nhà mình có vẻ thần thánh hóa nó lên (có thể do trc đây chưa hãng nào nghĩ đến ứng dụng chăng?). Nguyên lý và vận dụng cơ bản của cái này bác có thể thấy từ khi học cấp 3. Nếu bác hứng thú cái trò này và muốn biết nó có tác dụng gì thì hôm nào café em giải thích cho. Em ở HN.

Nhận giải đáp luôn vấn đề quang hình, quang lý liên quan tới ống kính và máy ảnh và chất lượng ảnh - đúng phần "nghề" của em 😃
nforce
TÍCH CỰC
10 năm
@EvilCrab He he. Mình đâu có biết.
Còn vụ ảnh hưởng do góc nghiêng là do bác fan cuồng ấy phán. Cá nhân e cũng không có đồng ý. Mình ko có máy, nhưng cũng soi nhiều hình full size ra từ máy A7, A7R với đủ các tiêu cự rồi. Kq thế nào thì ko dám phán, tự coi để quyết định có nên lên A7 không thôi.
Btw, hình từ A7 với Leica full size có thể lấy nhiều trên Steve Huff. Bác ấy là fan của Leica.
@EvilCrab Các ống kính góc rộng và siêu rộng của các dòng máy ranger finder mới bị thôi. Bác phán lung tung thế anh em họ cười cho. Ví dụ cùng là ống tiêu cự 21mm Carl zeiss dành cho leica hay Contax G sẽ bị soft góc, các ống cz 21m dành cho Ca, Ni, hay Contax C/y thì nét toàn khung. Lý do tại sao thì em ko dám bàn, vì cũng chỉ moi móc thông tin trên mạng.
😕😕mội tội xperia vẫn chưa đc hưởng sái nhiều từ mấy dòng máy ảnh của sony
@AmbitiousMan Mấy dòng xperia sài ống kính G đó bác hihi... mà sony nó chia phân khúc sản phẩm rất rõ ràng,nó có thể làm máy ảnh smart phone ngang ngửa PnS của nó nhưng mà nó cũng ko làm đâu

Ảnh chụp

@tuyen_kientruc2013 bác này up ảnh thử A77 MkII vào đây làm chi vậy
quá tuyệt vời! hi vọng ảnh sẽ không méo nữa.
180592
ĐẠI BÀNG
10 năm
"ai đồng nhôm sắt vụn giấy dép hỏng bán đê!! "
mấy bác ở trên định quăng lens vs máy thì ghé qua tiệm sắt vụn của em nhé 😁
cái j cũng đi đầu , cái j cũng giỏi , mà đến lúc phổ cập cho người tiêu dùng thì toàn bị đi sau =.="
như cảm ứng ko chạm trên Sola còn ra trước thằng S4 đến 1 năm , thế mà người tiêu dùng chỉ biết đến cái này qua S4 =.="
chán lắm Sony ơi , cho anh hấp diêm em phát nào , fap fap fap fap ... cầm 5k ra mua thuốc phá thai đi em .
@trongvosong ccmnr, các hãng khác thì toàn mua cảm biến của sony vậy mà cuối cùng ảnh lại k đẹp bằng chúng nó 😁
@trongvosong Không có ý gì đâu, nhưng không nhịn cười được vì comment của bạn =)) =)) =)) =))
@sieu_nhan Đấy là trên mặt trận phone thôi bác, mấy hãng kia ko có mảng máy ảnh nên cứ phang hết mình thôi. Mà nói chung camera phone sony cũng ít ai chê xấu ;)
angelo
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ở quê Vàió mình yêu
Khi ra thành phố thêm nàng Ài-phone.
Yêu hai của nợ này thế cơ chứ
@angelo Sony làm làm ăn chất phát thật thà, thế mà bị khối hãng hiếp dâm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM