Sony tổ chức Workshop "Tìm hiểu khoa học cùng Sony", chủ đề công nghệ cảm biến MESH

zyzy1908
27/10/2018 11:47Phản hồi: 6
Sony tổ chức Workshop "Tìm hiểu khoa học cùng Sony", chủ đề công nghệ cảm biến MESH
Sáng nay, 27/10, Sony đã tiếp tục tổ chức một buổi Workshop "Tìm hiểu khoa học cùng Sony" tại toà nhà ÁO DÀI dành cho các bạn học sinh với chủ đề "công nghệ cảm biến MESH". Sony mang tới sự kiện 5 khối cảm biến (tag) gồm tag di chuyển để cảm nhận chuyển động, tag nút bấm hoạt động như công tắc, tag đèn LED có thể phát ra ánh sáng nhiều màu khác nhau hoặc ánh đèn chớp, tag cảm ứng ánh sáng hoạt động như công tác nhưng dựa vào sự thay đổi về ánh sáng và tag GPIO hoạt động như 1 thiết bị cảm biến trung gian để kết nối các cảm biến với thiết bị ngoại vi.

Tại sự kiện, Sony đã cho các em học sinh đến từ trường THCS Trần Văn Ơn Q.1 được trực tiếp cầm tay các cảm biến và hướng dẫn các em hiểu hơn để thiết lập các chuỗi tự động hoá thông qua kết nối bluetooth với điện thoại hoặc máy tính bảng.

"Tìm hiểu khoa học cùng Sony" là sự kiện thường niên được Sony tổ chức trong 7 năm - 17 lần cho các em học sinh tiểu học, THCS tại TP.HCM, Hà Nôi, Đà Nẵng với các chủ đề đa dạng như lắp ráp kính 3D, tai nghe, máy ghi âm, bộ phát, lưu trữ điện.

Tại sự kiện, Tổng Giám Đốc Sony Electronics Việt Nam cũng đến tham dự và chia sẻ rằng chương trình này là động lực để Sony tiếp tục mang đến cho các em học sinh Việt Nam những trải nghiệm mới về khoa học, giữ vững cam kết "Vì thế hệ mai sau" của tập đoàn Sony, rút ngắn khoảng cách giữa khoa học công nghệ với đời sống cho các em và giúp các em nuôi dưỡng đam mê của mình.

MESH có phần phức tạp hơn so với những chủ đề trước đó nên đối tượng tham gia lần này chủ yếu là các em học sinh THCS thay vì tiểu học như hồi trước.

Mời anh em xem thêm một số hình ảnh tại buổi Workshop hôm nay.

Các bạn từ Sony tận tình hướng dẫn cho các em. 5 cảm biến được thể hiện bằng 5 màu sắc rất dễ nhớ.

MESH là viết tắt của Make - Experience - Share với ý nghĩa khuyến khích các em làm được một ứng dụng cụ thể từ các khối cảm biến, trải nghiệm ứng dụng mình tạo ra và chia sẻ với các bạn.

Các bạn nhỏ có vẻ rất hào hứng và yêu thích chủ đề lân này khi cảm thấy những thứ tưởng rất xa lạ trở nên gần gũi hơn.

Sau đó, các em bắt đầu tìm hiểu để tự tạo ra những món đồ ứng dụng như chiếc đũa thần phát sáng và có âm thanh vui nhộn khi múa nhờ tag đèn LED hay cài lệnh phát âm thanh là lời khen ngợi cho tag di chuyển gắn trên bàn chải, khối tạ, thùng rác hay thậm chí là một hệ thống thiết bị thông minh ngay tại bàn học với hộc bàn phát sáng bằng tag cảm biến ánh sáng, âm nhạc phát ra khi kéo ghế bằng tag di chuyển,...

Quảng cáo

Những món quà dễ thương dành cho các em khi tham gia hỏi - đáp tại workshop.

tim-hieu-khoa-hoc-cung-sony-2.jpg tim-hieu-khoa-hoc-cung-sony-5.jpg tim-hieu-khoa-hoc-cung-sony-4.jpg IMG_0212.jpg tim-hieu-khoa-hoc-cung-sony-8.jpg IMG_0240.jpg tim-hieu-khoa-hoc-cung-sony-10.jpg tim-hieu-khoa-hoc-cung-sony-14.jpg tim-hieu-khoa-hoc-cung-sony-9.jpg tim-hieu-khoa-hoc-cung-sony-12.jpg
6 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Giới thiệu mấy cái này cho hs cấp 2,3 nó nghe cho có chứ có thèm nhớ đâu. Tuổi này đang còn ham chơi chứ có cần tìm hiểu mấy cái công nghệ cao siêu làm gì. Cho tụi con gái đi trà sữa, đi quẩy, con trai thì ra tiệm game, đi ngắm gái nó còn cám ơn. Chứ đi kiểu này đảm bảo đứa nào cũng than, trường bắt đi thì phải đi thôi.
@anhlucky2 Avatar của bạn thật là 😃
ttthanh14
TÍCH CỰC
5 năm
@anhlucky2 Bạn hoàn toàn sai. Hồi trước mình cũng làm cái này vs Sony một lần. Hồi đó là máy ghi âm cho các em HS tiểu học ở 3 trường tại HN. Các bé cực kì đam mê và say sưa nghe từ đầu đến cuối. Xong bọn nó còn tự lắp đc một cái máy ghi âm đơn giản.
Mấy cái thể loại hs ham chơi như bạn nói chỉ có ở các trường vớ vẩn thôi. Còn những trường điểm của các TP lớn, suy nghĩ của các bé ý còn khiến mình ngã ngửa luôn ý.
KHABT
TÍCH CỰC
5 năm
Việt Nam mình thích dùng từ đối tượng chỉ những người thamm gia nhỉ. Nên dùng là người or thành viên tham gia, đối tượng tôi nghĩ chỉ dành cho tội phạm truy nã thôi. :v
Thích nhất tai nghe inear của sony. Ngoài ra lượn sông Hoangha mobile hết
Nhộn nhịp ghê ta :3

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019