Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Sony vượt Nikon để trở thành hãng sản xuất máy ảnh thay đổi ống kính full-frame lớn thứ 2 tại Mỹ

agp8x
15/4/2017 7:14Phản hồi: 103
Sony vượt Nikon để trở thành hãng sản xuất máy ảnh thay đổi ống kính full-frame lớn thứ 2 tại Mỹ
Sony vừa công bố đã trở thành hãng sản xuất máy ảnh thay đổi ống kính cảm biến full-frame lớn thứ 2 tại thị trường Mỹ, dựa theo báo cáo về doanh số của hãng nghiên cứu thị trường NPD. Trong 2 tháng đầu năm 2017, hãng điện tử Nhật Bản đã đạt được doanh số kỷ lục tăng 23% so với cùng kỳ năm ngoái.

A7RII và A7SII là hai mẫu máy ảnh đóng vai trò chủ chốt trong việc giúp Sony xếp ở vị trí thứ 2 tại thị trường máy ảnh thay đổi ống kính sử dụng cảm biến full-frame, xếp sau Canon và qua mặt Nikon. Mức tăng trưởng 23% của Sony cũng giúp cho mức tăng trưởng của toàn thị trường máy ảnh full-frame đầu năm nay đạt 5%, thay vì là giảm 2%.

Theo DPReview
103 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đag xài a7 cảm thấy khong nuôi nổi dàn lens sony giá quá chát
bocap234vn
TÍCH CỰC
7 năm
@chuot_bach_dai Hehe, hàng chất thì giá đắt thôi, nhưng mình không thích là noa to quá, không cân xứng với lens.
@chuot_bach_dai sony FF ko dành cho nhà nghèo . nếu xác định trc ko theo dc len của nó thì gnay từ đầu bác nên mua Ca Ni cho rẻ nhưng mà để có chất lượng quang học đẳng cấp ngang vs Sony G hay CZ thì bác cứ phải ói tiền ra chơi Nano hay L is 2 =]]]
@palmtj27 Gì ghê vậy bác đứa con cưng G gì đó mà L với Nano của tụi kia chơi hông lại á?? (o_o') xưa giờ e cứ tưởng chỉ có Zeiss T* nhà Sony mới cân đc đám L N kia?!
@quynhmatroi G master đó bác...dòng này thì zeiss còn chán đừng nói là N vs L...em từng dc trải niệm qua.đẳng cấp khác nhìu
@quynhmatroi G nó dc thửa công nghệ từ leica đó bác ah =]]]]
Mấy năm trở lại đây thấy máy sony ngon quá chừng, chỉ có khoản giá hơi cao
chỗ này chắc hơi có nhầm lẫn
riêng mảng không gương lật FF thì thằng cha só nì nó đang 1 mình 1 đường mà, đứng đầu thế giới luôn chứ có sau thằng nào bao giờ đâu
@nguyenthanhhieuthanson uhm ha. Bác nói chuyển. E là duy nhất 😆)
ivy205
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nguyenthanhhieuthanson phải là máy ảnh cảm biến FF chứ thêm quả ko gương lật chắc so với leica :v
tuann2
TÍCH CỰC
7 năm
@nguyenthanhhieuthanson Haha tự tay vỗ ngực thì phải oách chứ, nhưnh thấy nói là máy ff có thể đổi lens thôi chứ ko phải mirrorless ko đâu. Từ lúc nó ra ff mình mới cầm đến cái máy ảnh để chụp. Thấy nó công bố cũng đúng , lúc trc ko nghĩ mình lại cầm máy ảnh để chụp vậy mà đến lúc cầm thử em nó lại mục về chó tốn tiền.
turung_anhve
ĐẠI BÀNG
7 năm
Số 2 ở đây chắc là nói đến full-frame , bao cả dslr và mirror, miễn là ff
Thấy mấy năm gần đây sony bức phá dữ quá.
Mà giá cao quá, dàn lens ngon nữa
linhatm
TÍCH CỰC
7 năm
canon dc cái màu đẹp, sony dc cái cảm biến đỉnh, nikon dc cái gì.....??? tương lai nikonchắc lại sx cam hành trình quá.
topol1990
TÍCH CỰC
7 năm
@linhatm không biết đã cầm con Nikon, Fuji hay các máy khác chưa mà phán như đúng rồi:rolleyes:
@linhatm Bác không biết thì đừng nói thế. Máy móc trong công nghiệp bán dẫn, bên xây dựng đo đạc xài đồ Nikon Leica đầy ra đấy. Mà chơi là phải tính theo giá tiền P/P.
Tiền mắc không ngon hơn thì đem vứt.

Len kit du lịch thì Nikon có 24-120/4 ED VR Nano giá mới 13tr có thằng nào hơn về P/P.
Chưa kể đám macro 105/4 AIS, 55/3.5 AIS quá ngon trong tầm giá.
Chưa kể Nikon với 50/1.8G giá tầm 3tr5, 85/1.8G tầm 8tr thì quá đã.
Canon thì có 135/2L giá cũ tầm 13tr, chân dung có ai tầm giá đó ăn được nó.

World cup, Olympics, các đại hội thể thao thì ống trắng tele Canon xuất hiện mọi nơi, và có ống tele của Nikon sát cánh. Chứ Sony bao nhiêu máy đâu bác.
skivn
ĐẠI BÀNG
7 năm
@shrelax84 vì máy quay đều vác sony với pana hết r bác 😁 :D
tuann2
TÍCH CỰC
7 năm
@linhatm Nếu cứ lỗ vốn thì đi luôn chứ sao.
Tin mừng cho Sony.
12 giờ
ĐẠI BÀNG
7 năm
Sony thì công nghệ phát triển mạnh ngoài ra đc thêm ống kính zeiss nữa nên nó còn mạnh hơn. Tuy nhiên chơi với sony phải nói là đốt tiền kinh quá, ko chơi nổi với lens sony.
@12 giờ Em thấy trừ zeiss ra thì sony cũng rẻ mà...đâu đến nỗi..vẫn rất chất lượng...ngoài ra nếu tinh ý lựa chọn bỏ qua thương hiệu thì nhìu lens cực ngon giá êm cho sony...chỉ là ng dùg mua đâu quen đó rồi nên ko biết thôi
Không biết bác cầm con nikon nào rồi 😆)
hoanlkpr
TÍCH CỰC
7 năm
@nguyentam91 Phải cần 3 thứ nguoi máy và ống kính ! Máy xịn nguoi chụp tốt ống lởm cũng ko cho ra ảnh nét và Dinamic rang tốt dc
tuann2
TÍCH CỰC
7 năm
@AmazoneTaiga Tại lúc trc chưa dùng qua nên chưa có hứng thế thôi. Hahhaa
Bibusama
TÍCH CỰC
7 năm
@linhatm Ử bác, tiền nhà bỏ đi mua 1 con 7 chỗ đi cho an toàn rồi nên chả còn tiền mà chơi kiểu này, 810 giờ này chắc cũng cỡ 47, thêm lens, phụ kiện chắc cỡ trăm mốt, trăm hai củ...

Mà không bỏ hơn trăm củ để chơi máy ảnh không phải là khốn nạn đâu... Miệng có thể tuôn ra lời ăn nói vô văn hóa như vậy thì chắc cũng chỉ biết chém gió, chửi thề thôi chứ có gì
Mấy con dòng A7 nó làm cái bridge trên đỉnh máy to vậy để chứa ống ngắm viewfinder quang học với hot-shoe phải hông ta ??? Lúc đầu thắc mắc sao nó hông làm ống ngắm điện tử như dòng a5xxx - a6xxx cho nó gọn :">
ivy205
ĐẠI BÀNG
7 năm
@quynhmatroi ở trên cũng là EVF đó mà.SS nó to nên ko thiết kế như bọn a6k đc thôi
imilnt
TÍCH CỰC
7 năm
@quynhmatroi Mirrorless thì làm sao có ống ngắm quang học được bạn? Trừ loại ống ngắm kiểu rangefinder.
@imilnt Hehe tại xưa giờ mình thấy DSLR nó có cái cục u u trên đầu với cái gương thì là ống ngắm cơ, qa con A7 này mình cũng thấy cục u đó mà cứ nghĩ là nó sài ống ngắm cơ rồi gắn thấu kính hay gì đó bên trong cục u đó để lấy ánh sáng truyền vô ống ngắm, giờ coi kỹ lại thì đúng là ống điện tử :v
@quynhmatroi Ống ngắm điện tử hết bác ơi..sony e ko có em nào thèm xài kính ngắm quang học đâu ạ
HRed23
ĐẠI BÀNG
7 năm
Kiềng 3 chân Canon Nikon Sony 😆)))))) chắc chỉ thay qua thay lại với nhau thui. Leica hay Hasselblad ... thì quá đắt và ko phổ thông lắm cho ng chơi nhiếp ảnh. Mình nghĩ vậy =D
megamind AT
ĐẠI BÀNG
7 năm
vãi lone tiêu đề
fdtre
TÍCH CỰC
7 năm
mình xài con a7s ii với lens 4/24-70 mà cảm thấy chất ảnh ra ko hơn gì con canon 700d -.-!!, quay video thì thấy rõ hơn canon nhưng xem kỹ vẫn ko đẹp hơn là mấy
hay do tay nghề mình kém
@fdtre Bác kém thật.........nếu cầm đến bộ đó mà chụp ko hơn dc 700d entry lever
JNG
TÍCH CỰC
7 năm
@Hungdunghcmc Bác muốn thao tác nhanh lẹ, chức năng ngon thì chỉ có A99 thôi, giờ rất rẻ mà rất đỉnh, chức năng đầy đủ nhất trong hệ máy Sony
tuann2
TÍCH CỰC
7 năm
@Ác thần_ls Chụp do người thôi, máy thì cũng na ná.
@tuann2 Thì đúng do ng mà...chứ em đang xài a7rii thèm cái dải chuyển mềm vs iso của a7sii còn chưa dc .sao nó ko có cả hai nhể
Hic, cũng mê Máy ảnh sony lắm, mà giá máy + lens cao qá, với hok nổi, cứ ôm Canon tàn tàn. 😔
lukhach123
ĐẠI BÀNG
7 năm
Không thích máy ảnh nhưng thấy tin vui từ Sony nên vào comment phát. I love Sony....
máy ảnh canon vẫn là số 1 tg về doanh số ff
tuann2
TÍCH CỰC
7 năm
@khanhnguyen103 Nhưng sợ ko lâu vì bây giờ thấy bán chỉ cho mấy ông chuyên nghiệp ko thì hơi khó, cần người phổ thông mới sinh ra lợi nhuận nhiều, nếu thằng Sony nó cứ thay đổi nhanh thì có khi nó lên nhất.
Ongchupvc
ĐẠI BÀNG
7 năm
Máy Sony giờ ngang hàng với Nikon-Cannon rồi, có cái hệ lens giá hơi chát thôi ( giá nó cao nhưng chất lượng cũng rất tốt ).
@Ongchupvc Cái tiêu đề nó cũng nói quá rõ rồi. Chứ riêng DSLR chắc còn lâu đấy chứ! Toàn giật tít 😃
Đy ngang đây cũng có chút thắc mắc là body Alpha giá cũng ổn mà sao hệ lens nó mắc ghê qá :eek: 😕 Chắc do hàng của Zeiss nhưng hông hiểu s giá rất chát, tham khảo so với lens thường & L hay Nano của Canon Nikon thì thấy cũng 9 người mười ý . Liệu do chất lượng thấu kính của Zeiss tốt hơn đám kia chăng ??!@ @
@Ongchupvc Sony Zeiss gia công tại nhà máy của Sony / Minolta,
Ống Zeiss cho máy ảnh được gia công bởi Cosina (Nhật), Voigtlander cũng được thèng này gia công.
Ống Zeiss cho máy quay film (cine) mới được làm ở Đức...
tuann2
TÍCH CỰC
7 năm
@Ác thần_ls Haha nhiều người thich mỗi tí màu xanh trên ống kính đó mà tốn bộn tiền.
gabeohp91
TÍCH CỰC
7 năm
@-[L]C[K]- đôi lúc hơn nhau chỉ 10 20% cái vụn vặt bác nói thì giá nó đã gấp đôi gấp gấp ba rồi bác à 😆. như kiểu đi học muốn đạt từ 1 - >4 điểm thì học tý là được, từ 5-7 điểm thì phải học nhiều hơn, nhưng 8-9 điểm thì cày hộc cả mặt ra còn khó, còn 10 điểm thì phải thực sự kì công, chăm chỉ và cả vào khả năng nữa 😃). tuỳ vào khả năng người chụp và làm chủ thiết bị của mình thì mới ra ảnh đẹp 😁. như cá nhân e thích dòng thuần Zeiss nhưng chỉ batis thôi vì em lười quay tay. chất lượng ảnh của batis nó cho ra 1 cái màu tương phản rất mạnh, cảm giác khi chụp chân dung người rất lên với khung cảnh. đây là ảnh gốc từ máy em chụp bằng batis 85 cắm trên A6000. thời tiết hôm chủ nhật có mưa và u ám, không có nắng 😃). trong những điều kiện thời tiết bất lợi thì sức mạnh của Zeiss thuần nó sẽ thể hiện khả năng của mình.
DSC04733 by Terakiller, on Flickr
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
7 năm
@gabeohp91 Minh biết vụ hơn chút xíu mà mắc hơn nhiều mà. Riêng vụ nói CZ thuần ngon hơn thì chưa chắc, như cz55 là một huyền thoại mà nếu nó là CZ thuần chắc 25tr, con 85 sony mới ra ko phải G hay Cz-sony mà đã chất lắm dồi. Nói chung mình ko thíc vụ Cz thuần lắm, mắc ko đáng, sony mà ra CZ hoặc GM hoặc dạng thường như 85f1.8 thì chơi mấy dòng đó kinh tế hơn. đắng lòng là tiêu cự sonycz ko có nhìu
ebooker
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ờ, sau 4 năm gắn bó với Canon FF với con 35mm, mình đã quyết định chuyển sang Sony... PnS

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019