Sony vượt Nikon để trở thành hãng sản xuất máy ảnh thay đổi ống kính full-frame lớn thứ 2 tại Mỹ

agp8x
15/4/2017 7:14Phản hồi: 103
103 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kochichi96
TÍCH CỰC
7 năm
Dùng nikon,chuyển sang sony dùng từ nex,sang a6300 sang A7 rồi cuối cùng cũng về lại nikon 😁 Còn có 1 phân khúc mà nó hơn hẳn các dùng FF bình thường là dòng pro, bác nào có dịp cầm thử D4 là thấy nó đủ hơn hẳn đám D800 hay A7s2 ngay
okharon
ĐẠI BÀNG
7 năm
quá đỉnh , love sony 😃

Anh em chơi sony cứ yên tâm

Thứ 1 : Trong năm 2016 Sony bắt đầu cho ra các hệ lens E-mount giá rẻ , điển hình như FE SEL50 , FE SEL85 , SEL70300 G

Thứ 2 : Sony VN đang chuẩn bị hỗ trợ cho khách hàng thuê ống kính tại 1 số Alpha shop ( Ví dụ như NexShop ) , anh em có thể ko mua thì thuê dc ống kính phục vụ công việc =)
Đang dùng A7R2 với kit 24-70 f4 mà đã hài lòng lắm rồi. Từ hồi có A7R2, em D810 và 24-70 f2.8 bị bỏ trong tủ thương lắm
tuann2
TÍCH CỰC
7 năm
@vodanhdaisu Mìnhvthemf 24-70 f2.8 của Sony nhưng vẫn tiéc của, chỉ cần 1 em là chụp đủ rồi.
@tuann2 Đúng rồi bác. Kit 24-70 f4 của Sony tốt lắm đấy, đủ dùng chụp gia đình, sự kiện. còn 2.8 chỉ thêm màn xóa phông chụp gái thôi 😁
topol1990
TÍCH CỰC
7 năm
chỉ là trên thị trường Mỹ thôi, trên thế giới thì khác nhiều đấy:rolleyes:
tuann2
TÍCH CỰC
7 năm
@topol1990 Ở VN thì con khua mới ăn đc Canon nhé. Câc bác đang dùng Canon có bác nào đủ can đảm qua Sony thì cũng là tay nhiều tiền rồi vì 1 đống lens. Qua Sony mà ko dùng lens Zeiss cầm máy không đã.
@tuann2 Canon không dùng L cũng vậy thôi. Có khi hàng kit của Ca còn lởm hơn ngta nữa 😁
tuann2
TÍCH CỰC
7 năm
@Brandon T Nhưng những người thích máy ảnh đều thích cầm máy với lens hịn. Đúng là thích máy ảnh tốn của thiệt.
hoanlkpr
TÍCH CỰC
7 năm
M
Về chất lượng ảnh thì máy Nikon rất đẹp ko bàn cải, nhưng Nikon chú trong yếu tố người chơi cá nhân nâng cao , vấn đề là dòng máy thấp của Nikon quá tệ cho người bắt đầu chơi hay người mới xài ,những người mới xài họ ko biết gì cả cầm máy chuyên nghiệp hay bán chuyên Canon đều dễ xài hơn với họ ,người ít chơi thì họ cứ chọn ngon bổ rẻ DỄ XÀI thì chỉ có Canon đáp ứng dc ,.
Cái tốt nhất cho thiểu số chưa hẳng tốt cho toàn thể mọi người ! tới bây giờ máy Nikon tầm thấp vẫn quăn cái ISO nằm tận trong menu, tới mình xài máy chuyên nghiệp mà khó thao tác với mấy con tầm thấp thì người mới chơi chuyển qua Canon là lẽ dĩ nhiên !
JNG
TÍCH CỰC
7 năm
@hoanlkpr Iso có quan trọng đâu bác, máy Nikon có chức năng nhận tiêu cự lens và set speed minimum để ko rung tay, từ đó tự nâng iso cho khớp. Tính năng này quá hay mà Canon hay Sony tới giờ này vẫn chưa có được. Vì thế nếu để auto iso bên canon sony sẽ bị đẩy lên rất cao dễ bị bể hình. VD vầy cho dễ, khi lắp lens 50mm vào, trong cùng 1 điều kiện ánh sáng yếu, nikon sẽ cho speed là 1/60s, iso 800, nhưng ở máy Canon, Sony ko hề biết, nó sẽ set speed 1/125 hoặc nhanh hơn và iso từ 1600 trở lên.
@JNG Bác nói thế sai roài...
@hoanlkpr Hình như bạn này chỉ mới cầm qua 1 cái Nikon tầm thấp nào đó rồi phán thôi. Về số lượng nút để thao tác thì Nikon tiện dụng hơn hẳn Canon nhé. Chính Canon mới là hãng bị nhiều người nhận xét là đem quá nhiều chức năng vào menu. Chỉnh ISO trên Nikon D3xxx, D5xxx chẳng phải vào đâu hết, chỉ cần đè nút Fn (nằm ngay vị trí ngón trỏ tay trái) và xoay bánh xe thôi. Nút này có thể gán nhiều chức năng khác nữa. Hầu như tất cả các thông số quan trọng đều được chỉnh bằng cách đè 1 nút nào đó và xoay bánh xe như vậy. Dòng D7xxx trở lên thì nút còn nhiều hơn, thao tác nhanh hơn
hoanlkpr
TÍCH CỰC
7 năm
@Long UFM Hồi xưa xài D90 vs D300 sau này chuyển qua FF Canon thì một bánh lăn tốc một khẩu và nút Iso trên ngón tay luôn bấm là dc.
Chỉ cần chỉnh khẩu tốc iso nhanh là dc ! Máy ít nút lại đỡ rối
JNG
TÍCH CỰC
7 năm
@Ác thần_ls Nói sai mà ko phản biện dc chứng tỏ chưa bao giờ xài qua Nikon
Em like cho bác câu này. Bác là một trong số rất ít người chụp ảnh hiểu được nhu cầu và biết mình cần gì 😁.

Không có máy chuyên nào là dễ cho người mới bắt đầu cả bạn ạ. Canon hay Nik tầm thấp menu đều lởm như nhau thôi, ông này tệ điểm này thì ông kia tệ điểm khác. Việc người dùng chuyển nó không phải do mấy cái đó, mà nói thẳng ra Canon biết cách "chiều" người dùng hơn, biết cách thay đổi theo xu hướng mới tốt hơn nhiều so với Nik.

Nói chung cạnh tranh nhiều thì lợi cho người dùng chứ sao :v
chờ ra lens mới lâu vl luôn, bao giờ mới có FE 35 1.8 với 85 1.8 giá < 10tr như con FE 50 1.8 hả bọn sony ghẻ? Em bán hết bộ máy đang xài qua sony liền luôn không nghĩ nữa, vĩnh biệt bọn dslr
Em nói thật bác đừng cười...con cuối cùng em xài nikon là d810...kèm 14-24..70-200vr 2...nếu nói nó tốt..chả ai dám bảo nó tệ nhưng cũng có quá nhiều lí do để em bỏ nó một xó để bây h...xài sony a7rii..fuji xpro2...ngay từ sự tiện dụng...từ mang vác..rồi sự đơn giản khi hiệu chỉnh thông số.báo trước kết quả chụp lập tức .hỗ trợ lens mf ...chả có cái gì 810 nó đú dc vs a7rii cả...dải chuyển mềm mại...ảnh dùng dc ngay khi chụp chân dung thì ko bằng fuji xpro2...tiếp đến..to nặng thì khỏi nói rồi.mỗi lần đi chụp là cả cực hình..em già rồi..ko ăn no vác nặng dc roài ai thích cứ thích lố....
megamind AT
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Ác thần_ls bác đại gia quá chơi toàn hàng top, thằng sinh viên như em mơ ước con a6000 là thấy xa vời rồi
@megamind AT tớ cũng một thời sinh viên thôi.....gì chứ a6000 tớ dùng tới 4 cái lận....một thời mê a6 như điếu đổ,,,
JNG
TÍCH CỰC
7 năm
@Ác thần_ls Thà bác nói nó nặng ko gọn khi mang vác đi thì mình đồng ý, chứ đem tính năng ra mà chê nó hoặc nói 1 câu ko có ý kiến phản biện gì hết mà chỉ đơn thuần là chê nó thì mình thấy ko thuyết phục chút nào
@JNG Lạy thánh...tôi chả quan tâm thánh thích cái gì hay cuồng cái gì..thánh thích ni thánh cứ dùng ạ....đấy là trải niệm cá nhân tôi...tôi ko xài riêng..nikon..còn canon..còn pentax..còn olym...sony..fuji..ko đáp ứng dc nhu cầu tôi dùng là tôi bỏ vậy thôi...nó chỉ là cái máy...chả việ gì phải thích hay ghét mà phản vs biện..đáp ứng dc cái tôi cần.là tôi dùng..tôi chả quan tâm cái mớ lí thuyết của bạn...
@megamind AT Thời nào còn lấy mác sinh viên nghèo ra than nữa ông, sinh viên giờ sống dư dả lắm rồi, chỉ sợ mấy ông lười. Vác cái xác ra ngoài đi làm part time chăm chỉ 1 năm 10 tháng cũng kiếm dc 20-30 củ rồi, 4 năm sinh viên tích lũy thì mua mấy con máy ghẻ này có khó gì đâu trời. Đã máu lên não thì máy quái nào cũng chơi cho dc hết.
tgiang1102
TÍCH CỰC
7 năm
Vô tình đi ngang qua thấy có người nói iso ko quan trọng.....????bên nikon có cái ......
Dân nhậu từ chuyên nghiệp tới ko chuyên đều phải biết ba món ăn chơi là..BIA(iso)tôm khô(khẩu)củ kiệu(tốc)....nhậu mà ko có BIA thì gọi là gì??
Thánh này mà cầm FF xịn nhất thì cũng setmanu dấu xanh(aut)là chuẩn nhất..
JNG
TÍCH CỰC
7 năm
@tgiang1102 Nếu bác chụp thể thao chuyên nghiệp thì cần, chứ với em iso 3200 là quá dư rồi, mà máy giờ máy nào cũng tốt ở mức này nên chả quan tâm lắm
dep

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019